[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

ds2k

Active Member
Trải nghiệm btrfs trên DSM em thấy tốc độ ghi chậm rõ. Lại hì hụi chuyển đổi các volume về ext4 các bác ạ.

Muốn biết btrfs vs ext4 thằng nào nhanh hơn bạn phải test trên cùng 1 hard drive/volume thì mới biết được. Còn nói về tính năng thì btrfs hay hơn ext4 nhiều trong tác vụ lưu trữ.

malefly

Active Member
hi Bác Thanksforsharing,

Bác cho mình hỏi file Loader V1.02b nó là dạng 1 image, 1 disk dạng .img trong khi trong bài viết này, bác lại dùng file .iso
http://www.hdvietnam.com/threads/hu...htpc-va-nas-tren-cung-mot-pc-nang-cao.928602/ VrtlNas_x64_5032_DSM_50-4493 dưới dạng iso file.

File .iso thì phải mount vào và cài, trong khi bootloader thì không, mình không hiểu 2 file này giống và khác nhau thế nào. Mong bác vui lòng giải thích cho.

Xin cảm ơn

nqn_vnn

Well-Known Member
Các Bác cho em hỏi, em dùng USB 3.0 làm usb boot được không? Sao tạo 1 cái USB boot bằng USB 3.1 của Kington thì nó báo là External Disk nhỉ. ( đã gỡ cái USB 2.0 cũ ra do sắp die )

Edit: Sau khi restart lại thì nó đã boot, nhưng lại chỉ truy cập theo đường dẫn find.synology.com - và chỉ thấy cái NAS với giao diện giống như lần đầu tiên cắm boot cài Synology mà lại toàn tiếng Pháp. Có cách nào boot vào như cái USB cũ không các Bác?

Chỉnh sửa lần cuối:
Các Bác cho em hỏi, em dùng USB 3.0 làm usb boot được không? Sao tạo 1 cái USB boot bằng USB 3.1 của Kington thì nó báo là External Disk nhỉ. ( đã gỡ cái USB 2.0 cũ ra do sắp die )

Edit: Sau khi restart lại thì nó đã boot, nhưng lại chỉ truy cập theo đường dẫn find.synology.com - và chỉ thấy cái NAS với giao diện giống như lần đầu tiên cắm boot cài Synology mà lại toàn tiếng Pháp. Có cách nào boot vào như cái USB cũ không các Bác?
Serial có đúng với os cũ bác đang xài ko?

nqn_vnn

Well-Known Member
Serial có đúng với os cũ bác đang xài ko?
Đúng Bác, mình fix ID USB, SN và cả MAC luôn. Chắc chơi chiêu Copy nguyên cái USB cũ qua USB mới quá.
Tiên ở đây các Bác cho mình hỏi, dùng DS3615 thì cấu hình thể nào để NAS decode khi xem film từ smart tv nhỉ? Con tivi yếu quá đọc, nhiều film video ca nhạc cứ khựng khựng hoặc không hiển thị gì luôn.

thinhsve

Well-Known Member
Đúng Bác, mình fix ID USB, SN và cả MAC luôn. Chắc chơi chiêu Copy nguyên cái USB cũ qua USB mới quá.
Tiên ở đây các Bác cho mình hỏi, dùng DS3615 thì cấu hình thể nào để NAS decode khi xem film từ smart tv nhỉ? Con tivi yếu quá đọc, nhiều film video ca nhạc cứ khựng khựng hoặc không hiển thị gì luôn.
Em dùng Plex với CPU i3-4130 4GB RAM (DS3615XS) thì decode FullHD CPU khoảng 15-20% hình mượt, nhưng khi decode phim 4K H265 (#48GB) thì CPU 100% mà lag liên tục, thay con CPU i5-4670 vào cũng vẫn lag nhưng ít hơn con i3-4130.

ds2k

Active Member
Muốn biết btrfs vs ext4 thằng nào nhanh hơn bạn phải test trên cùng 1 hard drive/volume thì mới biết được. Còn nói về tính năng thì btrfs hay hơn ext4 nhiều trong tác vụ lưu trữ.
Vâng đấy là em so sánh trên cùng 1 bộ đĩa rồi bác :)
Em đã thử một số tình huống sử dụng của snapshot btrfs. Và thấy với nhu cầu của em và nas 6 bay của em thì snapraid phù hợp hơn. Vậy nên chuyển hết về ext4 :D

nqn_vnn

Well-Known Member
Em dùng Plex với CPU i3-4130 4GB RAM (DS3615XS) thì decode FullHD CPU khoảng 15-20% hình mượt, nhưng khi decode phim 4K H265 (#48GB) thì CPU 100% mà lag liên tục, thay con CPU i5-4670 vào cũng vẫn lag nhưng ít hơn con i3-4130.
Có cấu hình j ko Bác? Hbua mở film Game of Thrones 1080p xem bình thường, hnay mở lên cứ quay miết. Mình dùng 6700T và chạy Video station cùng media server. Có cài plex mà ko biết cấu hình sao.

thinhsve

Well-Known Member
Có cấu hình j ko Bác? Hbua mở film Game of Thrones 1080p xem bình thường, hnay mở lên cứ quay miết. Mình dùng 6700T và chạy Video station cùng media server. Có cài plex mà ko biết cấu hình sao.
Em để nguyên cài Plex và không cấu hình gì cả. Cài Plex tạo Account và đăng nhập, trên TV LG cũng cài Plex và đăng nhập với Account của Xpenology và sử dụng thôi, dùng được phụ đề .srt có cùng tên và chung thư mục với phim. Con CPU của bác quá mạnh rồi, decode 4K vô tư. Em test film FullHD bằng Video station cũng bình thường nhưng em không xem bằng phụ đề rời được.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mấy con Kingtons nhiều khi dính hàng fake! bác mua mấy con Toshiba, Sandisk đó

Phim thì các bác ngâm cứu xài Emby ổn mượt hơn Plex
Các bác muốn transcode thì phải trả tiền bản quyền với Emby tầm 100k/1tháng

nqn_vnn

Well-Known Member
Mấy con Kingtons nhiều khi dính hàng fake! bác mua mấy con Toshiba, Sandisk đó

Phim thì các bác ngâm cứu xài Emby ổn mượt hơn Plex
Các bác muốn transcode thì phải trả tiền bản quyền với Emby tầm 100k/1tháng

Giá kingtons rẻ thật, 65k/16gb 3.0 ...
mình đang vướng vụ transcode, vì chưa hiểu nó hoạt động thế nào. Phần cứng nas transcode hay phần cứng smart tv transcode? Nếu muốn nas transcode thì thế nào? Vì tv cũ chip sử lý chắc sẽ ko tốt.

thinhsve

Well-Known Member
mình đang vướng vụ transcode, vì chưa hiểu nó hoạt động thế nào. Phần cứng nas transcode hay phần cứng smart tv transcode? Nếu muốn nas transcode thì thế nào? Vì tv cũ chip sử lý chắc sẽ ko tốt.
Em thấy DS918+ có transcode 4K. Bác cài bản 918+ thử xem.

Transcode trên NAS bạn, 1080 trở xuống thì I5 trở xuống ok! 4k thì I7 rồi và đòi hỏi các thiết bị mạng đi kèm phải ngon nữa. Còn transcode hay ko thi bác xài plex hay emby thì trả phí là ổn định nhất còn Video Station của thằng Syno hên xui mình xem trên nước ngoài có người đc người không. Mình đang xài Emby thấy ok hơn Plex

nqn_vnn

Well-Known Member
Transcode trên NAS bạn, 1080 trở xuống thì I5 trở xuống ok! 4k thì I7 rồi và đòi hỏi các thiết bị mạng đi kèm phải ngon nữa. Còn transcode hay ko thi bác xài plex hay emby thì trả phí là ổn định nhất còn Video Station của thằng Syno hên xui mình xem trên nước ngoài có người đc người không. Mình đang xài Emby thấy ok hơn Plex

Mình mới xài Plex thấy ngon hơn Video Station. File nào cũng triển. Mình chạy 6700T, nên 1080 chắc ngọt hả Bác ? 4k thì phải 1Gb chứ 100Mb thì không thấm.

nqn_vnn

Well-Known Member
Cấu hình plex sao để Xem film trên tv nó đọc sub Bác nhỉ?

Khoe hàng mới lắp 1 em cho khách xong :D
-UnfOk-VSo9FfXaewqJhxyR1aea9N2V9XPtDAXpt0a8yOzy4xwR5Qkhjn7B9DSUGn07jEixVhjk0lmVJs2GZ0sP-VFD4OVTfkcTeAtZJdd5Pxw_f3Kvu6uBbE1lSVJgowD70CibFFqjlZsTs_XOj3YCjm9Jl7yCxhv8iwXLkcADBT63JgJ0X-NAxGO6gqsdfuzzGg13oTgQYa9YozyxG5ci_TKJchlEGelUaDPbowIVWDtH9A_znWwc2W8RYGxx-STdFYpy44s4IIPKq7tG3SgxqAB21JiJ19c3qE8z3Y4V-f2DLHpfmWXp1o1hHcI3cycRZWu-PyiiDDlvto1yIEURhiSwPby-JYCPWmSls4755jDJslVXdWj_k5cxIzsJqrHlBMVvN_BN0EbxjhEPquB3dbaAoYEZ3OF80uA9-pYOAmLDBifP_tq_cgDMaSkj-p0KZ4XKvZxyNQ2egY-VLxuop2JB7eN7W7YnmeWuwQWM48FrXy0GswAKRCVlHNjj27da7CY1aaE-6LKZzaOwm8zofcmb9ez5Nsgq_-A4o7_IGgTIOB_vOABkWj13TD_1QZTCjNx6YPGmxVBucD3eYxKGUSvfzVvYkswB192bjBX3vwfGCWkJqxpNOVulg1Lcx5jELwkXcJgimKx9sxhgh-wWmjJSgd6Kb5vmBGYrQtfT7TyJ_BReh3H49GJUISzxfB-jJbnLQ4glP9iHz38HGXosK=w1184-h888-no

Bên trên