nên dùng ổ 2.5" hay 3.5" gắn ngoài

helpmevy

Ðề: nên dùng ổ 2.5" hay 3.5" gắn ngoài

Tình hình là thế này các bác ah. bà chị em mới mua 1 bộ dàn karaoke tổng cộng là 60tr VND gồm màn hình 50 inch và những thứ lằng nhằng gì đó.Giờ trong ổ HDD của em có 1 số film HD mà muốn xem trên dàn full HD nhà bà ấy thì làm thế nào. em nghe nói là bộ dàn đấy cũng có ổ cứng như máy tính mình nên e nghĩ hay là tháo ổ cứng của mình ra cắm nối tiếp vào ổ cứng nhà bà ấy giống như cắm ở CPU. đó là em nghĩ thế chứ chưa thấy cái dàn HD nhà bà ấy lần nào, tết này mời về xem. Vậy bác nào biết cái vụ này thì làm ơn hướng dẫn em cụ thể 1 chút vì động vào đồ công nghệ là bà chị nhà em xoắn lắm. Thanks alot!!!!!!!!!

blackcoffee

em cùng mua hai ổ 2.5" và 3,5" thì còn 3.5'' để trong máy còn con 2.5" mang tới cty mỗi ngày. Mà cuối cùng con 3.5" tèo mới ghê! Vậy con nào bền hơn?

Kinh nghiệm của tôi sau 2 năm chơi phim HD như sau:

1.Trung thành với 1 hãng duy nhất:
khi mua HDD gắn ngoài phải lựa chọn thật cẩn thận ngay từ lần đầu tiên, chỉ mua của hãng sản xuất có uy tín, có thể dựa vào kinh nghiệm bản thân để chọn loại nào mình đã chắc chắn về độ bền của đĩa.

Từ cái thứ 3 trở đi, bạn sẽ thấy rất tiện lợi vì sự đồng bộ của nguồn điện, phích cắm và cả vị trí găn USB, vì ít khi nào cần truy xuất dữ liệu cùng lúc 2 cái, nên bạn chỉ cần sử dụng luân phiên 2 dây USB và 2 dây điện dù bạn có 7-8 cái HDD gắn ngoài đặt chồng lên nhau.

Đĩa 2,5 dung lượng bao giờ cũng nhỏ hơn mà giá thì mắc, vì vậy tôi luôn mua loại 3.5

Đừng tiếc tiền, hãy chọn dung lượng lớn nhất có thể được, vì 1 HDD 1 Tb thì hình dáng cũng cỡ ổ 500Gb giá tiền luôn rẻ hơn khi mua 2 cái 500 Gb cộng lại.

Tôi ở Pháp, và đang dùng 10 ổ Iomega loại 1 Tb và 2 cái 500 Gb, theo tôi biết thì Iomega dùng hàng seagate. WD cũng tốt, nhưng biết nói thế nào nhỉ, vì tôi lần đầu tiên đã mua Iomega rồi. Hàng iomega có vỏ bọc nhôm nên giải nhiệt rất tốt, kích thước nhỏ gọn nữa. Chỗ tôi có nhiều loại dĩa gắn ngoài, không biết hàng Iomega đã có ở Việt Nam chưa ?

69814329-260x260-0-0_Disque+dur+Iomega+Iomega+Prestige+Desktop+1+0To.jpg

Bác này có quan điểm khá giống mình. Đến hiện tại mình vẫn trung thành với WD. Tuy nhiên, mình đang có kế hoạch nâng cấp hệ thống, muốn trang bị thêm khoảng 2-3 cái HDD gắn trong và gắn ngoài [Nhà nhiều phòng, nhiều máy... :D], chắc là quyết mấy em loại 1,5TB thôi [giá hợp lý với dung lượng "khủng" vừa phải :D], nhưng đang phân vân có chơi tiếp mấy em WD không, hay Seagate, thậm chí là SamSung hay Iomega [mới có ở VN] cũng đều được trang bị các tính năng rất ấn tượng. Riêng thằng Iomega thì nhiều tính năng rất giống với WD, trong đó mình khoái nhất là chạy trong mạng LAN được:D

Gặp e chơi ổ Dung lượng lớn xài 3.5" cho tốt. 2.5" bỏ túi áo, cầm tới cầm lui, rớt cái bạch, khóc tiếng câmpuchi lun

em cùng mua hai ổ 2.5" và 3,5" thì còn 3.5'' để trong máy còn con 2.5" mang tới cty mỗi ngày. Mà cuối cùng con 3.5" tèo mới ghê! Vậy con nào bền hơn?

Con 3.5" của bác gắn trong thì teo là đúng rồi !!! HDD chứa film tốt nhất nên chứa ngoài ko nên gắn chung với PC cùng với ổ chạy chương trình vì khả năng ổ mất dữ liệu do virus, PSU ko đạt yêu cầu cũng giết ổ HDD. E thì cái nào lưu trữ e cứ xài External cho chắc. 3.5" EXT tiện cho việc lưu trữ và đặt cố định còn 2.5" tiện cho việc mang vác. Còn bảo e Lưu Data mà ổ INT nằm trong PC thì e rệu. !!!! Ko chơi !

NoSelf

Bác thích thì em để lại cho WD my passport Essential SE 1T

Bạn mua WD my passport Essential SE 1T ở địa chỉ nào vậy? giá chính xác là bao nhiêu bạn? mình ở SG có tìm vài chổ nhưng không thấy.

cuongez

Member

Bạn mua WD my passport Essential SE 1T ở địa chỉ nào vậy? giá chính xác là bao nhiêu bạn? mình ở SG có tìm vài chổ nhưng không thấy.

Mình nhờ mua ở bên America hơn 4 củ bác ạ, con này nhìn fê luôn

theo em thì nếu chơi HD thì nên chọn loại 3.5" vì vòng quay nó lớn hơn,truy xuất dữ liệu nahnh hơn 2.5", đúng hok ta ?
EM cũng sắp sắm một con đây WD My book 1TB, có kết nối e-sata và firewire nhanh hơn usb 2.0

homepage

Member

theo em thì nếu chơi HD thì nên chọn loại 3.5" vì vòng quay nó lớn hơn,truy xuất dữ liệu nahnh hơn 2.5", đúng hok ta ?
EM cũng sắp sắm một con đây WD My book 1TB, có kết nối e-sata và firewire nhanh hơn usb 2.0

câu đầu k có đúng đâu , ban thích mua ổ có vòng 5400 hay 7200 thì tùy mà.

đang tính mua 1 còn 1,5T mà tet nhất lắm việc tiêu tiền quá.b-(b-(b-(

ai có để rẻ em đi :D

câu đầu k có đúng đâu , ban thích mua ổ có vòng 5400 hay 7200 thì tùy mà.

đang tính mua 1 còn 1,5T mà tet nhất lắm việc tiêu tiền quá.b-(b-(b-(

ai có để rẻ em đi :D

Em ứ chịu cách giải thích của bác.Em tìm thấy cái này trên Wikipedia, không sai đi đâu được.
Tốc độ quay của đĩa cứng thường được ký hiệu bằng rpm (viết tắt của từ tiếng Anh: revolutions per minute) số vòng quay trong một phút.
Tốc độ quay càng cao thì ổ càng làm việc nhanh do chúng thực hiện đọc/ghi nhanh hơn, thời giam tìm kiếm thấp.

Các tốc độ quay thông dụng thường là:

* 3.600 rpm: Tốc độ của các ổ đĩa cứng đĩa thế hệ trước.
* 4.200 rpm: Thường sử dụng với các máy tính xách tay mức giá trung bình và thấp trong thời điểm 2007.
* 5.400 rpm: Thông dụng với các ổ đĩa cứng 3,5” sản xuất cách đây 2-3 năm; với các ổ đĩa cứng 2,5” cho các máy tính xách tay hiện nay đã chuyển sang tốc độ 5400 rpm để đáp ứng nhu cầu đọc/ghi dữ liệu nhanh hơn.
* 7.200 rpm: Thông dụng với các ổ đĩa cứng sản xuất trong thời gian hiện tại (2007)
* 10.000 rpm, 15.000 rpm: Thường sử dụng cho các ổ đĩa cứng trong các máy tính cá nhân cao cấp, máy trạm và các máy chủ có sử dụng giao tiếp SCSI

đây là trang em đã xem, giải thích rất chi tiết về ổ cứng nhé, chủ thớt nên đọc:
http://vi.wikipedia.org/wiki/Ổ_đĩa_cứng

Bên trên