Nên hay không nên dùng Equalizer trong bộ dàn dân dụng ?

Xin các đại ca nhiều kinh nghiệm, chia xẻ cho mọi người biết có nên dùng Equalizer trong bộ dàn dân dụng hay không? trong trường hợp nào nên dùng, trường hợp nào không nên dùng. thực chất EQ có cải thiện được âm thanh, phù hợp cho từng dòng nhạc không?

Ðề: Nên hay không nên dùng Equalizer trong bộ dàn dân dụng ?

Sao không có cao thủ nào giúp đỡ em vậy? Xin mọi người bình luận một chút đi, hay câu hỏi của em ngớ ngẩn quá chăng?

whitevndragon

Active Member

Hình như bác LeHoang40 có "ngâm cú" dzụ này .!.!.!:-?

Bác LeHoang40 đâu rồi, vào đây giảng giải cho a em mở rộng tầm mắt mọt tý

chenzenvl

Well-Known Member

nếu xét ở khía cạnh đơn giản, ai cũng sử dụng được thì chất lượng bộ dàn càng thấp thì cần dùng equalizer để cải thiện chất âm :D (nâng cao những phần thiếu, giảm đi những tần số muh bộ dàn của mình thể hiện kém hoặc dư quá). Ở những bộ dàn chất lượng chưa cao thì việc chỉnh tốt equalizer sẽ cải thiện âm thanh rất đáng kể đó pác :D

Nói chung ngay khi ko có equalizer muh cảm thấy để direct ko ổn và sau khi chỉnh tới lui cái bass và treble trên amply vẫn ko thỏa mãn thì cứ mạnh dạn ghép 1 cái equalizer vô là phê :p

vdung1972

Well-Known Member

Vấn đề này đã được bàn rất nhiều rồi và cũng chưa đâu vào đâu, bên không dùng thì đưa ra mọi lý lẽ nào là ảnh hưởng chất âm ... bên dùng thì cũng tương tự, do vậy nếu bác nghe mà thấy ổn thì cứ dùng, do tai mình quyết định thôi bác ạ.

Cá nhân em thì không dùng.

lehoang40

Hiện tại mình cũng chưa đầu tư được một EQ ra trò để dùng, nhưng mình đang rất quan tâm đến nó.
Xuất phát từ các lý do sau:
1. Các đĩa CD, các file nhạc lossless down từ trên mạng có chất lượng không đều, cái thì nghe được không cần điều chỉnh gì cả, có cái thì quá thiên sáng, có cái thì lại thiếu bass, nhất là các CD nhạc việt (từ CD gốc.....mà cũng không biết có gốc thiệt không nửa, đến CD chép hay CD trung quốc).
2. Tùy vào loại nhạc mình nghe: với Jazz, vocall, country, nhạc của Tuấn Ngọc, Khánh Hà.... âm nguyên bản CD cho sao nghe vậy mình rất thích, thể loại nhạc vàng thì lại thích âm ấm áp, không sáng nghe mới đã....... nghĩa là tùy vào loại nhạc nghe mà mình muốn thay đổi cho theo ý mính.
3. Mình nghe nhạc cho mình chứ không phải cho người khác.
.........
Do vậy mình vote một phiếu cho EQ.
Còn chuyện dùng EQ thế nào cho không quá méo tiếng, mua loại EQ nào để ít bị nhiễu vì âm thanh phải qua nhiều tầng thiết bị lại là chuyện khác.

khoaifeat

Active Member

Nhìn bác LeHoang có Avatar mới kìa - chúc mừng bác nhá

EQ : chủ thớt cứ mạnh dạn chọn 1 cái đê, bao giờ lên đời dàn thì cho em nó phục vụ karaOke ....nên cũng khg sợ thừa

viethung888

Well-Known Member

Theo xu hướng dân chơi bây giờ thì ko ủng hộ dùng Equalizer, nhưng tôi vote 1 phiếu cho ý kiến bác LeHoang và "3. Mình nghe nhạc cho mình chứ không phải cho người khác."

Vâng, bản thân em đang dùng Equalizer Denon EQ5010C, thấy rất , hay hơn nhiều so với không có EQ, mặt khác con EQ này còn có hai dàn đèn nháy 2 bên, trông rất Pro. Em đang dung con Amply Technis SU-V60 cỏ nên mới cảm thấy vậy. Không biết khi nâng cấp lên Amply Denon còn cảm thấy thế không

thangsamnec

Member

Bac Le Hoang 40 nói đúng đấy. E cũng thích dùng EQ để chỉnh các thể loại nhạc theo tai mình thích nghe. Nhưng không lên chỉnh cao quá các dải tần, nó sẽ méo

JESSIEBO

Active Member

Hát KOK cho reciver thì equalizer là liều thuốc bổ để âm thanh KOK có sức sống hơn(dĩ nhiên phải có mixer trước)

YeuNhac

Banned

Một công dụng của EQ hay nút Loundness là để cân bằng lại độ nhạy của tai con người, âm thanh có áp suất bằng nhau nhưng tần số khác nhau nghe lớn nhỏ khác nhau.

Người dùng EQ thường chỉnh dàn nút theo dạng chữ V có lẽ vì lý do trên.

Nguồn: Equal-loudness contour - Wikipedia, the free encyclopedia

Nhưng nếu phải chọn giữa dây loa hay Equalizer để chỉnh âm bass, treble, midle ... em sẽ dùng EQ. Vì dùng dây loa để chỉnh âm rất không hiệu quả cả về khoa học lẫn kinh tế. :-q

có cái eq vào theo em thấy nó củng giống như nút Loundness trên ampli vậy , nếu bộ dàn mình nghe chưa phê mà ko muốn thay bộ dàn mới vì lí do nào đấy thì thêm 1 cái eq là hay nhất và kinh tế nhất lúc đó sẻ cải thiện rất nhiều cho bộ dàn của mình " hay vượt tầm giá hehe "

lam401

Đồng ý kiến của của bác lehong40, chenzenve ... EQ giúp cải thiện chất âm đáng kể, có thể điều chỉnh âm cho phù hợp tai từng người. Tôi cũng đã sử dụng các dàn máy khác nhau từ thấp đến cao, nếu ko EQ tôi cảm thấy chất âm chưa hay...

audio&video

Active Member

những âmly đời mới hãng sản xuất đã tích hợp EQ rồi bác ah.nên không ai chơi EQ rời bác ah.EQ thịnh những năm 80 bác ah.

quocviet_708

Đồ pro hoặc karaoke mới cần EQ bác ạh.Stereo nghe trực tiếp hay hơn , tiếng trung thực và mộc . :)

hien20071982

Active Member

em thì thích nghe nhạc nguyên bản, làm biến cân chỉnh, nên theo em là không cần EQ

minhhaimdc

Well-Known Member

Tai bác chủ nghe EQ rồi, nếu bỏ ra thì lại " mộc" không nghe được, hay nghe không hay. Bác là người cảm nhận là chính nên ====> Tai bác cần có EQ:D
Em thì chỉ thích hat Karaoke là muốn có EQ thôi, vì lúc đó em ứ muốn nghe tiếng hát thật của em chút nào.

ThanhtrangHTKT

Active Member

Nhớ lại hồi xưa có cái đài SHARP GF939 chỉnh EQ theo hình W nghe nhạc nhảy cho bass, treble loảng xoảng mới hay! giờ sắm được mấy cái amply thì cái nút EQ này để = 0 hết! có cái còn không có mà chỉnh nữa!

Bên trên