Nên mua 2 HDD 3TB hay 1 HDD 6TB ?

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ðề: Nên mua 2 HDD 3TB hay 1 HDD 6TB ?

E cũng mới đang lóp ngóm loại dần 2tb mà các b lên cao quá

thanhyk

Well-Known Member

Xách tay vẫn bảo hành đc nếu biết cách bác nhé.
HDD nếu chỉ để lưu trữ phim, và đảm bảo được nó luôn mát thì tỉ lệ hỏng gần như kô có. Vì cơ bản phim cả năm mình mới xem đến nó vài lần, nên tuổi thọ đĩa cứng chứa phim là siêu cao. Mình làm qua 2-3 cái file server chứa phim, xài qua cỡ 50 cái hdd từ WD đến Seagate và chưa từng hư cái nào.

Bạn nào chê ổ 6TB ? đem sang đây mình đổi cho 2 ổ 3TB mình bù thêm 1tr / 1 lần đổi. Sách tay hay bảo hành mình chơi tuốt, ổ của mình đều còn bảo hành vài tháng.

Sao bác lại giành mối thế, vụ này để em đi. Bác nào sở hữu ổ 6Tb - 8Tb cần đổi 3Tb cho an toàn hơn qua em. Em còn vài cái 3Tb cần đổi ổ lớn đây.

quangtuong

Banned

Em thấy xài 3 ổ 2tb vẩn hay hơn .
- nếu bác có 6tb phim chứa trong 1 ổ 6tb . ngày nào bác củng xem phim .có nghỉa là cái ổ 6tb đó hoạt động rất nhiều .
- nếu bác có 3 ổ 2tb thì xem phim bác chỉ cần bật 1 ổ , 2 em kia nghỉ ngơi thoải mái .
- nếu hư hỏng bất thình lình thì kiếm cho được 6tb kia chắc ..chớt ...so với kiếm 2tb phim..

thanhyk

Well-Known Member

- nếu bác có 6tb phim chứa trong 1 ổ 6tb . ngày nào bác củng xem phim .có nghỉa là cái ổ 6tb đó hoạt động rất nhiều .
- nếu bác có 3 ổ 2tb thì xem phim bác chỉ cần bật 1 ổ , 2 em kia nghỉ ngơi thoải mái .
- nếu hư hỏng bất thình lình thì kiếm cho được 6tb kia chắc ..chớt ...so với kiếm 2tb phim..

Nói cũng có lý.... Nhưng nếu phim nằm ổ khác thì lại rút ra cắm vào (em không còn trẻ nên ko mặn mà vụ này he...he), còn nếu dùng pc/nas thì 20 ổ là...20 cái quạt.

vhngan

Active Member

Thấy ý kiến 2 bên cân bằng quá, bên nào cũng có lý. Riêng em thì những file nhỏ như nhạc, game hay software thì em đặt vào ổ dung lượng nhỏ như 2Tb. Còn Những file dung lượng lớn như phim bluray thì 6Tb là sự lựa chọn của em. Như bác justbenice #21 nói cơ bản thì phim cả năm mới coi 1 vài lần nên sợ gì HDD hư. Có đều mua xong ổ 6Tb thì chắc em đói luôn tháng đó.

tml3nr

Moderator

Theo mình, nếu xác định được là trong 2 hoặc 3 năm tới (hoặc cho đến lần mua PC mới), không cần thêm hdd thì nên mua 2 ổ, có vẻ an toàn hơn.

quangtuong

Banned

Thấy ý kiến 2 bên cân bằng quá, bên nào cũng có lý. Riêng em thì những file nhỏ như nhạc, game hay software thì em đặt vào ổ dung lượng nhỏ như 2Tb. Còn Những file dung lượng lớn như phim bluray thì 6Tb là sự lựa chọn của em. Như bác justbenice #21 nói cơ bản thì phim cả năm mới coi 1 vài lần nên sợ gì HDD hư. Có đều mua xong ổ 6Tb thì chắc em đói luôn tháng đó.
Hic .chơi HD mà 1 năm coi vài lần á ???#:-S ???
Em đây 1tháng 30 ngày .coi hết 26 ngày .ngày 2 bộ mà làm tới . em có 2 cái dock orico 6648 . loại có 4 nút nguồn riêng , mổi dock 4 bay , thích xem ổ nào bật ổ đó .khỏe !.

lequynhan

Well-Known Member

Chơi film dùng Dock đúng là tiện lợi. :D

Ngày đầu em còn cứ đi soi mấy mã main có nhiều cổng Sata nhất :)) rõ là lạc hậu quá! Từ ngày mua được của bác ongtrumkon89 1 cái dock buf đúng là giảm tải cho em PC đi nhiều. Đỡ tiền điện ;)

tatam

Well-Known Member

Dock cũng là 1 cách chơi nhưng mình thấy phù hợp với cá nhân thôi. Thiết lập 1 mạng gagabit gia đình với 1 media server làm trung tâm, mọi thành viên trong gia đình đều có thể truy xuất cùng lúc: Ai thích xem phim từ HTPC thì xem, từ Android box ai muốn mở ca nhạc thì cứ mở, người lại xem từ điện thoại, ... Một cách đồng thời, không quan tâm là sẽ bật HDD nào, hoặc dock nào, ...

Em đây 1tháng 30 ngày .coi hết 26 ngày .ngày 2 bộ mà làm tới . em có 2 cái dock orico 6648 . loại có 4 nút nguồn riêng , mổi dock 4 bay , thích xem ổ nào bật ổ đó .khỏe !.

khunglongbu

Well-Known Member

Dock cũng là 1 cách chơi nhưng mình thấy phù hợp với cá nhân thôi. Thiết lập 1 mạng gagabit gia đình với 1 media server làm trung tâm, mọi thành viên trong gia đình đều có thể truy xuất cùng lúc: Ai thích xem phim từ HTPC thì xem, từ Android box ai muốn mở ca nhạc thì cứ mở, người lại xem từ điện thoại, ... Một cách đồng thời, không quan tâm là sẽ bật HDD nào, hoặc dock nào, ...

Em cũng thích làm 1 data center như vậy, tiện lợi và ai cũng dùng được.

Master

Active Member

Một hiện tượng lạ là khi tôi search lòng vòng trên Google thì thấy có vài người biểu xác suất loại ổ có số TB lẻ dễ hư hơn loại 2, 4, hoặc 6TB. Tôi cũng đang đi tìm hiểu nguyên nhân này.
Nhà tôi các loại ổ đều có đủ cả, đây là lần đầu tiên trong vòng vài năm gần đây bị hư ổ cứng. Trong khi chưa biết thực hư thế nào, có lẽ sắp tới tôi khoan không mua ổ 3 và 5TB.

Vấn đề này em hoàn toàn đồng ý với bác , hơn 10 năm bán hdd em thấy tỉ lệ hư hỏng của ổ cứng dung lượng lẻ luôn cao hơn hẳn ổ cứng có dung lượng chẳn .

sulihoan

Member

Theo em thì nên mua 2 ổ 3Tb, đề phòng rủi ro :)

vhngan

Active Member

Vậy còn vấn đề tuổi thọ ổ cứng thì sao ạ? E có mấy ổ 2TB tầm 1 tháng cắm vào chép phim khoảng 2 lần , 1 lần chép khoảng 3 tiếng, thì nó sẽ sống được bao lâu ạ??

Bác hỏi câu này giống như bác ngủ với vợ mà 1 tháng chơi 2 lần, lần chừng 3 tiếng thì sẽ thọ được bao nhiêu, khó có ai mà trả lời chính xác hay vừa ý bác được. Của bền do người. Em nói giỡn cho vui mong bác đừng giận.

whiskeylittle

mua cái 3TB thôi bác ơi, mua 1 cái 6TB lỡ mà có hư gì thì mất hết

peterzuma

Well-Known Member

mua cái 3TB thôi bác ơi, mua 1 cái 6TB lỡ mà có hư gì thì mất hết

Suy nghĩ bảo thủ quá đi......Suy nghĩ như thế này thì chắc thế giới vẫn mãi đi xe đạp thôi.

- HDD 6TB dễ quản lý Data hơn.
- Ít chiếm diện tích.

HDD nào cũng sẽ hư nếu ko bảo quản đúng cách......và lâu lâu nên dùng HDTune Pro scan full HDD, khoảng 6t-12t scan 1 lần.....

minhjirachi

Well-Known Member

Ổ dung lượng càng cao thì mật độ các track càng cao. Tỉ lệ hỏng hóc càng cao luôn. Với công nghệ hiện tại cũng giống như một cây vải cắt may quần áo cho 4 người vậy. Nếu bạn muốn cắt may cho 5 người cũng được. 6 người cũng chẳng sao thậm chí 100 người cũng không thành vấn đề. Tuy nhiên áo của 100 người thì chắc chắn sẽ nhỏ hơn rất nhiều so với áo của 4 người.

Theo kinh nghiệm thì mình thấy là các ổ dung lượng càng cao ở thời điểm hiện tại thì đi kèm với tỉ lệ hỏng hóc khá cao luôn (nên so sánh ổ 80GB của seagate với ổ dung lượng cao nhất hiện tại cùng hãng và ổ 80GB Western so với ổ dung lượng cao nhất hiện tại cùng hãng). Chính vì vậy mà mình thấy bạn nên mua 2 ổ 3TB là tạm thời cũng ok rồi. Mắc một chút nhưng an toàn hơn nhiều. Đừng ham rẽ mà xúc thì hơi đau bạn nhé.

whiskeylittle

Xài ổ 6TB lỡ mà nó hư thì mất rất nhiều dữ liệu hơn so với xài 2 ổ 3 TB :D

tatam

Well-Known Member

6TB thì gọn nhẹ thiệt nhưng mình lo là lo như bạn nói đó "mật độ các track càng cao" => "Tỉ lệ hỏng hóc càng cao".

Ổ dung lượng càng cao thì mật độ các track càng cao. Tỉ lệ hỏng hóc càng cao luôn. Với công nghệ hiện tại cũng giống như một cây vải cắt may quần áo cho 4 người vậy. Nếu bạn muốn cắt may cho 5 người cũng được. 6 người cũng chẳng sao thậm chí 100 người cũng không thành vấn đề. Tuy nhiên áo của 100 người thì chắc chắn sẽ nhỏ hơn rất nhiều so với áo của 4 người.

Theo kinh nghiệm thì mình thấy là các ổ dung lượng càng cao ở thời điểm hiện tại thì đi kèm với tỉ lệ hỏng hóc khá cao luôn (nên so sánh ổ 80GB của seagate với ổ dung lượng cao nhất hiện tại cùng hãng và ổ 80GB Western so với ổ dung lượng cao nhất hiện tại cùng hãng). Chính vì vậy mà mình thấy bạn nên mua 2 ổ 3TB là tạm thời cũng ok rồi. Mắc một chút nhưng an toàn hơn nhiều. Đừng ham rẽ mà xúc thì hơi đau bạn nhé.

tatam

Well-Known Member

Mình đang xây dựng 1 media server, sau này tính sử dụng RAID để bảo vệ data. Hiện đã có 3 HDD x 3TB và vài HDD 500GB, 1.5TB, gần hết chỗ chứa rồi nên đang tính mua thêm.

Có 2 lão làng ở đây lên tiếng thì lo gì nữa.
Ngoài các ý kiến trên thì mình xin góp thêm một chút để làm cơ sở lựa chọn.
Trước khi mua thì nên cân nhắc xem trong một tương lai gần mình có dự định mở rộng hệ thống lưu trữ không? Như xây dựng một NAS, RAID chẳng hạn.
Ví dụ: Hiện tại thóc chỉ đủ đổi lấy 6TB, nhưng mà nhu cầu của mình là hơn, và muốn xây dựng một NAS cho cả gia đình, thì mình mua 2 ổ 3TB.
6 tháng hay 1 năm sau lại vào vụ, có lúa thì đổi thêm 2 em 3TB nữa... như vậy là xây dựng một hệ thống lưu trữ an toàn ngon lành rồi.

Mà thực sự là dân HD thì có lẽ 6TB nó chả thấm vào đâu cả. G/s 6TB dùng đầy rồi thì tính sao? Nếu không mua mới thì phải xóa dữ liệu đi sao. Há phải chăng lúc này 6TB công ích như 2TB, hay 1TB... cứ chép, xóa, chép...

justbenice

Moderator

Các bác tư vấn kì! 2 ổ 3TB luôn hơn ổ 6TB chứ.
Mình đang có 13 ổ WD green 3TB cần đổi sang ổ 6TB. Bác nào có mình đổi cho nhé. 1 ổ 6TB mình đổi cho 3 ổ 3TB.

Bên trên