Nên trồng cây gì ở sân hả các bác ?

xicklo

Well-Known Member
Ðề: Nên trồng cây gì ở sân hả các bác ?

mạn phép góp y bác chủ cây bằng lăng , hoa màu tím.. rất đẹp.

Bằng lăng cũng đẹp, nhưng cứ nhìn thấy bằng lăng thì em lại nghĩ tới bàng, mà các cụ có câu: "trồng bàng có ma, trồng cây đa có thần" nên em không thích lắm. Có khi em trồng 1 cây khế thôi

leo

Bác nghiên cứu thêm phương án trồng cây mít, nhà ngói cây mít thì thật tuyệt.

hkhang

Active Member

Bác nghiên cứu thêm phương án trồng cây mít, nhà ngói cây mít thì thật tuyệt.

cây mít ak [-X .. nhà mà lợp tôn thì lá mít rụng trên nóc nhà hư tôn hết bên hong nhà em có 1 cây mát thi mát thiệt nhưng là ôi thoi lá nó bay tứ lung tung

nam2178

Well-Known Member

Hoặc cây hoa gạo (ko chắc tên là hoa gạo lắm vì là giống hàn) cây này mùa thu thì có mà như là công viên bên hàn ý :))

Trồng cây đa cho các thần về ở bác chủ ạ, các thần phù hộ độ trì cho, các cụ ngày xưa bảo "thần cây đa, ma cây gạo" mà:D

Bằng lăng cũng đẹp, nhưng cứ nhìn thấy bằng lăng thì em lại nghĩ tới bàng, mà các cụ có câu: "trồng bàng có ma, trồng cây đa có thần" nên em không thích lắm. Có khi em trồng 1 cây khế thôi

:)) sao bác so sánh cây bằng lăng của em với cây bàng kì thế !!! giá trị 2 cây khác nhau xa ạ... cơ mà trồng khế thì củng rất có giá trị ... cao to tán rông cũng 2-3 chục triệu chứ ko ít

scorpio_9x

Well-Known Member

bằng lăng không nên trồng hiện tại ở hà nội người ta cũng đang phá bỏ dần và hạn chế trồng cây bằng lăng rồi,

TR0JAN

Cổ nhân có câu:
Trước Cau - Sau Chuối.

Ý nói:
Trước nhà thì nên trồng cây Cau (Cấm chỉ định với những loại cây rậm rạp, xum xuê và quá to lớn)
Sau nhà thì nên trồng cây Chuối (Chỉ định với những loại cây rậm rạp, um tùm, xum xuê và độ che phủ tốt)

E xin nói thêm là những điều trên nó không phải xuất phát từ phong tục hay tập quán gì hết mà nó xuất phát từ tính khoa học, công năng của cây trồng đối với thiên nhiên trong việc phòng chống thiên tai, gió bão... Nói vắn tắt trong hai chữ PHONG THỦY.

Về cơ bản vấn đề này chỉ áp dụng và phổ biến rộng rãi ở khu vực bắc bộ, đồng bằng bắc bộ, bắc trung bộ thôi ạ. Miền nam em không biết :D
E viết những điều trên những mong bác chủ có thêm tham khảo để chọn lựa cho mình loại cây phù hợp và cũng nhằm giải đáp cho các bác miền bắc biết thêm tại sao trước nhà (nhất là nông thôn miền bắc) hay trồng Cau như vậy :D (Trên phố giờ cũng trồng Cau trước nhà nếu điều kiện cho phép nhưng thay bằng Cau vua. :D )

/ E biết đến đâu e nói đến đó chứ ko dạy khôn ai nên các bác đừng buôn gạch vào mặt tiền nhà em :D

Cây phượng tím này em kết nhất

ktq

Member

Cổ nhân có câu:
Trước Cau - Sau Chuối.

Theo mình nghĩ là do gặp nhiều gió bão nên hạn chế trồng cây lớn trước nhà, ngã đổ thì nhà cũng sập. Trong Nam thì ít bão lớn nên trước nhà hay trồng những cây có tán rộng lấy bóng mát vì rất nắng.

Đô thị thì trồng cây có tán rộng, cao sẽ ảnh hưởng tới đường dây điện, đèn nên chỉ nên trồng những cây có tán vừa, thấp, rễ phải ăn sâu chứ đừng ăn lan như bàng, trứng cá...

Trồng Cao trên mấy con đường ở SG là mình thấy nhảm nhất, dễ chết, chả có tác dụng gì. Trồng mấy cây như bò cạp vàng, viết... thấp mà cũng có tán vừa phải.

@phongvokhuyet : cây phượng tím đó ở đâu vậy bạn ? Đà lạt à ? Quá sức đẹp.

scorpio_9x

Well-Known Member

cây phượng tím này mới nha, em chưa nghe thấy bao giờ, trông cũng lạ, chắc 1 loại cây mới nhập về VN

Cây phượng tím ở Đà Lạt có .Em thấy nó có bán đó . Bán cả cây cao tâm 2, 3 mét nhưng thân nhỏ . Chắc chăm sóc cỡ 5-10 năm mới to được như cây trong hình

Chỉnh sửa lần cuối:

minhtuantkh

attachment.php
[/IMG]

Em cần tìm vài cây này ( bàng Đài Loan). Có bác nào biết chỗ bán, nếu cây lớn sẵn rồi gốc bằng bắp chân thì càng tốt. Thank các bác nhé!

tinh hình la sau cơn bão số 1 đêm 1-4 vừa qua ... 2 cây thông trồng được 6 năm nhà em đã bật gốc ra đi .. vì quá cao. Khuyến cáo bác nào nhà có cây cao, tán rộng .. nên chặt bớt ngọn.. đề phòng nhưng đợt bão sắp tới.

Bên trên