Nên trồng cây gì ở sân hả các bác ?

dungdt2

Ðề: Nên trồng cây gì ở sân hả các bác ?

Cá nhân mình thấy nhà thì cần có cây cối cho nó mát mẻ. Nhưng cần chú ý để chọn cây phù hợp:
- Ví dụ cần trồng cây Ngũ gia bì để nó chống muỗi đốt hoặc cây đại lộc để quanh năm phát tài nè :)
- Còn lại có thể trồng cây còn tùy vào phong thủy nữa, đọc ví dụ nhỏ bên dưới

Sân nhà hướng Đông Nam
Trong hướng này trồng một số loại như hoa đào, hoa bát tiên là tốt, đương nhiên nếu có điều kiện có thể trồng một số cây rụng lá, không hoa và các loại cây khác, nhưng phải nhớ không được trồng các cây có hoa vàng.
Sân nhà hướng Nam
Trong loại hình sân này, tốt nhất nên trồng một số loại như tùng, mai, thủy sam, táo, bát tiên và hoa đào đều là đại cát đại lợi.
Sân nhà hướng Tây Bắc
Hướng Tây Bắc không thích hợp trồng các loại cây to cao chọc trời, ngoài ra có thể trồng các loại cây không hoa, kim quất, ngân hạnh, cây du đều tốt.
Sân nhà hướng Đông Bắc
Cây hướng Đông Bắc không được quá to, bản thân hướng này lạnh ướt, nếu cây trong sân quá to sẽ làm nó không được hấp thụ ánh nắng mặt trời.
Sân nhà hướng Tây Nam
Tướng cát hung của hướng này phức tạp nên chú ý nhiều hơn. Hướng này trồng tùng la hán, sơn tra, hoa cúc rẩt may mắn. Nhất định không được trồng đào, đào mang ý nghĩa lẳng lơ, như vậy đối với người chủ nữ không có quan niệm tiết tháo, ngoài ra các loại cây xanh quanh năm không được trồng, nó có ý nghĩa phá hoại tiết tháo của người con gái.
Sân nhà hướng Bắc
Nếu hướng này có cây to thì tổ tiên của bạn chắc chắn là những danh nhân được người ta tôn trọng, mà phương Bắc là nguồn của gió lạnh, trồng cây cao có tác dụng chống lạnh nhưng cây không được quá cao.
Sân nhà hướng Tây Nam
Ở đây thích hợp nhât là trồng rau cỏ, nếu muốn trồng cây, thì trồng táo, mai, hoa quế.
Sân nhà hướng Đông
Hướng này thích hợp nhất là trồng hoa đào, mai, cây hợp xoan, cây hòe.
- Còn nhiều vấn đề lắm bla bla...............

xicklo

Well-Known Member

Tự dưng em nghĩ đến Mai Anh Đào ở Đà Lạt, về Bắc liệu nó có đẹp nữa không nhỉ

xicklo

Well-Known Member

Cá nhân mình thấy nhà thì cần có cây cối cho nó mát mẻ. Nhưng cần chú ý để chọn cây phù hợp:
- Ví dụ cần trồng cây Ngũ gia bì để nó chống muỗi đốt hoặc cây đại lộc để quanh năm phát tài nè :)
- Còn lại có thể trồng cây còn tùy vào phong thủy nữa, đọc ví dụ nhỏ bên dưới

- Còn nhiều vấn đề lắm bla bla...............

Bác tính giúp em với

edc

Active Member

Bác nên trồng 1 cây ĐA và 1 cây DÂM BỤT. Khách vào chơi hoặc đi qua kiểu gì cũng trầm trồ khen chủ nhà ĐA DÂM :D

ktq

Member

Trồng mấy cây ăn quả thì rất lâu có trái, mà lúc có trái thì lại lo con nít nó phá. Trồng mấy cây hoa xanh đỏ tím vàng thì phải trồng nhiều mới đẹp chứ đất nhà bác trồng được 1 hay 2 cây thì cũng như không.

Theo mình là trồng cây sa kê, tán rộng có bóng mát, lá khô chữa bệnh huyết áp cao (cái này thì sống thành thị hay bị :D), trái ăn ngon nữa chứ. Bác nên mua cây lớn sẵn về trồng là nhanh có bóng mát lắm (nhưng mà chú ý vì hay nhầm cây này với cây mít nài - chả có tác dụng gì).

scorpio_9x

Well-Known Member

Tự dưng em nghĩ đến Mai Anh Đào ở Đà Lạt, về Bắc liệu nó có đẹp nữa không nhỉ

mai anh đào thì trông còn xấu hơn lộc vừng vào mùa đông, lộc vừng tán rộng mát mẻ lại rụng lá rất lành, chỉ trong 2,3 hôm là cả cây trụi luôn, sạch sẽ
lộc vừng rụng lá trông cũng rất hay, hoa nở đẹp, và đặc trưng là có lộc rất đẹp đứng ngắm lộc cũng thấy thích bác ạ
nhà em trồng 3 cây lộc vừng lận :)

dungdt2

Em chả biết tánh đâu bác ơi...Thì bác cứ đọc theo hướng dẫn trên để tham khảo cho hợp.
Có nhiều cây đẹp nhưng trồng ở nhà rất kỵ theo tín ngưỡng của người Việt Nam nữa.
Sao bác ko vào mấy diễn đàn này có chuyên môn nè Diễn đàn cây cảnh Việt Nam

xicklo

Well-Known Member

mai anh đào thì trông còn xấu hơn lộc vừng vào mùa đông, lộc vừng tán rộng mát mẻ lại rụng lá rất lành, chỉ trong 2,3 hôm là cả cây trụi luôn, sạch sẽ
lộc vừng rụng lá trông cũng rất hay, hoa nở đẹp, và đặc trưng là có lộc rất đẹp đứng ngắm lộc cũng thấy thích bác ạ
nhà em trồng 3 cây lộc vừng lận :)

Lộc vừng trồng ra đất ( không phải trong chậu) có nhanh to không bác, khoảng bao lâu thì nó bằng cỡ cây bàng ạ :-?

Penumbra

Active Member

Một là lộc vừng (cây mưng), 2 là cây hoa gạo đẹp lắm đó.

scorpio_9x

Well-Known Member

Lộc vừng trồng ra đất ( không phải trong chậu) có nhanh to không bác, khoảng bao lâu thì nó bằng cỡ cây bàng ạ :-?

em trồng 7 năm từ 1 cây bằng đầu đũa giờ nó bằng cái lõi phích rạng đông rùi bác :> tán cây lớn che mát lắm thích hợp với những ngôi nhà hộp như của bác, trên thành phố em thấy có nhiều nhà trồng rùi, đẹp lắm.
mỗi tội quả ko ăn được

xicklo

Well-Known Member

Cây này lớn nhanh thật, cứ tốc độ này thì chẳng mấy chốc em lấy vợ, sinh con, con em có cháu bế thì có lẽ em được ngồi cạnh gốc cây đánh cờ rồi bác nhỉ

scorpio_9x

Well-Known Member

Cây này lớn nhanh thật, cứ tốc độ này thì chẳng mấy chốc em lấy vợ, sinh con, con em có cháu bế thì có lẽ em được ngồi cạnh gốc cây đánh cờ rồi bác nhỉ

tùy vào chất đất nữa bác à, nhà em ở quê cây lớn nhanh là điều dễ hiểu
nó chỉ lớn nhanh trông thấy ở giai đoạn đầu thôi. về sau khi đã lớn hẳn thì cũng ko để ý nó to cỡ nào nữa, nhưng nếu trồng bác nên kiếm cây nào bự bự 1 tí,

HaFe

Well-Known Member

...Trúc quân tử

scorpio_9x

Well-Known Member

em tưởng cái này nó là phim chứ bác @-)

hihi, vậy là vấn đề về cây bác biết ít hơn em rùi :D
nhất chi mai cho hoa đẹp lắm bác, cây dễ trồng, miền bắc mình trồng có nơi hoa nở quanh năm, tuy vậy cây chậm lớn tán cây không đẹp cho lắm
hoa em nó đây:

Nhok

Lộc vừng đẹp mà, cty em trồng 1 cây ở ngoài sân mùa này đang thay lá nhìn đẹp lắm ^^

Hoặc cây hoa gạo (ko chắc tên là hoa gạo lắm vì là giống hàn) cây này mùa thu thì có mà như là công viên bên hàn ý :))

nmcgroup

Well-Known Member

nhà em ko có chỗ dưới đất mà có một khoản sân tầng 2 khoảng 30m2 hiện em đang trồng lan, đang tính làm thêm 1 cây to có được không nhỉ ":))

scorpio_9x

Well-Known Member

nhà em ko có chỗ dưới đất mà có một khoản sân tầng 2 khoảng 30m2 hiện em đang trồng lan, đang tính làm thêm 1 cây to có được không nhỉ ":))

nếu sân thượng em vote cho sanh, đa và ngũ gia bì,...
có điều trồng lan - ko biết là phong lan hay địa lan
thì ko có ánh sáng trực tiếp nên trồng ngũ gia bì là thích hợp nhất vừa chống ruồi muỗi sống trong bóng râm lại đẹp, có cây này thì không khí cực kì dễ chịu

mạn phép góp y bác chủ cây bằng lăng , hoa màu tím.. rất đẹp.

Bên trên