Netflix Death Note 2017 - Hàng Mỹ có khác

Arceusium

Well-Known Member

Không cần dông dài giới thiệu về cái tên nằm trong top 10 Manga hay nhất mọi thời đại của Nhật này nữa, bác Bùi An cũng đã mở topic về tập live action mới nhất vừa ra ngoài rạp cách đây không lâu

Mình đã nghe về cuốn sổ tay này nhưng chưa từng đọc manga hay xem anime hay phim nào, đến khi Mỹ quyết định chuyển thể phiên bản của họ và gây ra làn sóng tranh cãi gay gắt về tạo hình nhân vật chính K hay L gì đó quá chán đời và mất hình tượng mình cũng không quan tâm, vì không biết gì về nguyên tác, mình chỉ tò mò xem thử vì cái chữ Netflix đi kèm, cái tên bảo chứng chất lượng đáng tin dạo gần đây

xem xong phim rồi mới đi tìm đọc tóm tắt bản gốc, thì nhận ra là may là chưa đọc vì phim này thật sự cũng không đến nỗi nếu không phải là fan gốc, cũng dựa trên các nhân vật đó nhưng đã thay đổi đáng kể hành động của họ ở đoạn kết phim, giống như việc thay đổi chi tiết ở bản phim Edge of Tomorrow của Tom Cruise.

Death Note của Netflix vẫn đi đúng tinh thần của mình vẫn với các nhân vật cùng mâu thuẫn của quyền phán xử , nhưng nội dung đi rất nhanh chóng vì họ chỉ có ý định làm một phim 100' chứ không kéo dài ra nhiều phần ,dù cũng có kết thúc mở .

Mình đánh giá cao Plot Twist cuối phim , thể hiện được sự ứng biến thông minh của Light khi đang nguy cấp mà có thể nghĩ ra được hành động hóa giải tình thế , tận dụng tối đa sức mạnh thay đổi thực tại của cuốn sổ để đặt mệnh đề nếu - thì rất bất ngờ.

Phim rất đáng xem với vài tình huống giống với Final Destination , nữ chính cũng khá xinh bù lại cho hai thằng nam chính bánh bèo :) 7/10 nhé! Mình viết ngắn gọn để dành thời gian đi đọc bộ manga này đây. ..

Chỉnh sửa lần cuối:

ArtX

Well-Known Member
May mà bạn chưa đọc bản gốc thật. Chứ đọc rồi không xem được phim đâu.

Arceusium

Well-Known Member
May mà bạn chưa đọc bản gốc thật. Chứ đọc rồi không xem được phim đâu.
Mình cũng tin là như vậy, cũng may nên xem phim thấy cũng ok, mình cũng lâu rồi không xem phim live action của Nhật, gần đây nhất xem cái Attack On Titan của Nhật làm live action mà ác cảm tới giờ vì quá tệ hại :), bác có cái phim nào hay hay giới thiệu để xây dựng lại cảm tình với

Mỗi bộ Liaer Games là đỉnh thui
Mình cũng tin là như vậy, cũng may nên xem phim thấy cũng ok, mình cũng lâu rồi không xem phim live action của Nhật, gần đây nhất xem cái Attack On Titan của Nhật làm live action mà ác cảm tới giờ vì quá tệ hại :), bác có cái phim nào hay hay giới thiệu để xây dựng lại cảm tình với

ArtX

Well-Known Member

Thực tế mình thấy nhiều bộ anime chuyển thể còn cắt giảm so với nguyên tác, nên một khi đã đọc truyện rồi thì live action xem cũng còn thấy ko ổn. Mình thì ít theo manga anime, chỉ những bộ nào nổi nổi, dân tình xem nhiều mới biết.

Death note nên đọc nguyên tác sẽ thấy hay hơn rất nhiều, bản anime cũng ko trọn vẹn bằng.

tusbi

Phim với truyện tranh nó khác nhau một trời một vực so sánh sao được. Phim thì chỉ so với phim thôi, còn tất nhiên nội dung truyện tranh hay.

takez

Member
Phim live action Nhật làm từ 2006 hay biết bao nhiêu, phim này làm lại mà không có một chút tôn trọng nguyên tác, mất đi tính logic chặt chẽ, sự thông minh chết người của cả 2 nhân vật chính. Chẳng buồn cho điểm với phim này...

auductai

Member
Mình là fan của bản gốc cả truyện lẫn Live action, nhưng xem phim thì mình thường có xu hướng xem với tư cách là một người thích xem phim, chứ không thích xem mà so sánh giữa nguyên tác và bản làm lại. Và mình thấy là bản Mỹ làm lại khá hay. Chỉ tiếc là thời lượng giới hạn. Chứ mình mong muốn là có thêm vài cuốn sổ xuất hiện nữa.

hakihali

Member
Mình là fan của bản gốc cả truyện lẫn Live action, nhưng xem phim thì mình thường có xu hướng xem với tư cách là một người thích xem phim, chứ không thích xem mà so sánh giữa nguyên tác và bản làm lại. Và mình thấy là bản Mỹ làm lại khá hay. Chỉ tiếc là thời lượng giới hạn. Chứ mình mong muốn là có thêm vài cuốn sổ xuất hiện nữa.
Nhưng đã đọc manga rồi thì sẽ ít nhiều có suy nghĩ so sánh phim với nguyên tác bạn à. Thông thường do bản live action bị gói gém trong 90-120p nên khá gượng ép về nội dung, khó chuyển tải đầy đủ được cái "chất" của manga.

Tuy nhiên thì mình sẽ thử film này xem sao :D

bmd_duc

Chưa xem AOT. Nhưng mà nếu nói đến chuyển thể live action hay của nhật thì chắc mỗi kenshin là hay. Chứ kể cả liar game theo mình thì cũng xếp vào hàng được thôi

Bên trên