Newbie chơi HD. Các bác giúp với

Chickbong

Hi all,
Mình đã theo dõi nhiều thread lắm và bây giờ mạo muội lập thread để xin các bác giúp với.
Mới xem HD có 1 tháng mà cảm giác máu lắm rồi nhưng hiện tại đang băn khoăn về việc chơi 1 dàn HD. Mình có 2 hướng.
1. Tivi thì mình sẽ chọn em Sony 32V400 vì nghe nhiều bác nói, Full HD phải chơi trên 40, còn dưới thì chọn HD Ready. Còn vì chọn Sony vì nó bảo hành 2 năm, số đen dùng đồ đt chết hoài... cho chắc cú.
2. HD Player or HTPC???
Thật nan giải: lúc thì thích mua luôn con Westen Player, lúc thì thích nâng cấp, chỉnh sửa con PC ở nhà. Nhưng theo các bác, dùng con HD player bắt buộc phải sắm bộ amply đi kèm mới giải mã được à? Còn nếu chơi PC thỉ chỉ cần card sound ngon là giải mã được à?
Hiện mình đang sở hữu con máy PC cùi
1. Màn hình: 17 inch siêu phẳng, not LCD ^:)^
2. CPU: E2160. Con cùi này chắc phải OC lên quá
3. Mainboard: GA-EP31-DS3L. Mô tả như sau
http://www.gigabyte.com.tw/Products...board&ProductID=2964&ProductName=GA-EP31-DS3L
4. Vid: indo3d 7300gt, hồi xưa mua của Mai hoàng, giá 78$ gì đó. Không hiểu có phải con này trong review ko
http://vozforums.com/showthread.php?t=1199
5.RAM: 2gb Corsair for OC.
6. HDD 40GB. Phải sắm 1 em to hơn rồi.
7.Nguồn: noname tạm tạm, có vẻ ổn. 350 công suất thật

Xin các bác tư vấn giúp
A. Con này chơi được full HD 1280P không ạ? Trong đk CPU oc lên và ko oc.
B. Con vid này ổn ko ạ? Đủ chơi HD ko? Phụ kiện em thấy nó có vài cái loằng ngoằng, không biết có đầu ra HDMI ko hay chỉ có D sub và S video gì đó ạ
C. HDD thì chắc đầu tư thêm em 750 hoặc 500, các bác nhỉ. Vì cái này nó vô biên mà.... càng nhiều càng ít. Có bác chơi vài T, ngất ~X(~X(~X(
D. Sound; chơi default onboard đc ko ạ, hay phải mua thêm em creative sound blaster 2hand, khoảng 180k.
http://banre.vn/?act=vi&iid=180
E. Loa chơi loa nào???
Quota của em.
Vợ cho 17.4M = đúng số tiền mua LCD Sony 32W400. Em mua con Sony 32V400 12.6M (đó là giá hồi xưa, đang đợi nó giảm đến mức đó nè. Còn bây giờ giá nó là 14M). Tiền lồi ra, cho mua gì thì mua. E sẽ dùng số tiền đó để nâng cấp PC. Các bác tư vấn trong số đó nhé
Tiêu chí của em, chơi được HD trong đk tối thiểu đã, rồi nâng cấp sau.
Các bác tư vấn giúp em với. Bác Chip, các bác ơi............ HEOME

Chỉnh sửa lần cuối:

voidness

Ðề: Newbie chơi HD. Các bác giúp với

đang chạy e2140 @ 3.00 gig, 2 gig ram, bus 800, nhưng under clock @ 750 mhz, vid thì con 8400 GS ... decode bằng cpu, chạy 720p thì vi vu, 1080p thì tạm tạm, có phim hơi giật chút.

cùng cấu hình decode bằng vga 9600GT thì ok, 1080p no problem, decode ko mất frame. nếu có tiền lụm con vid ngon ngon, decode bằng vga cho khỏe, con 8400GS hình như có decode đc đó mà giá cũng bèo nhèo

dino

Active Member

theo em đẻ khỏi lằng nhằng thì pác mua con LCD rồi mua WD HDplayer và bộ loa digital 2.1 của edifer, tạm gọi là thưởng thức rồi chờ có tiền mua z5500 sau :D

MrBo682

Well-Known Member

Em góp chut nhé.bác xem xét nhé
Về màn hình bác quyết rồi thì khỏi bàn nữa(tuy nhiên theo riêng em dòng T,S,V cũng như nhau cả!!!)
Bác đang dùng PC, PC của bác good rồi không kém đâu,cpu OC dùng stockfan nếu case đứng,case nằm hơi chật>?kẹt nhiệt nên sẽ tốn tiền thêm cho Fan.sound của bác chip C888 ngon hơn thằng creative kia nhiều khỏi băn khoăn vụ này.Vid của bác hơi cùi cho HD xem xét thay con này (tìm con chơi được DXVA nếu Nvidia 9600,9800.., ATI 2600 ,36xx,46xx... tùy theo mức tiền đầu tư) mình thử nhiều con rồi nên chọn ATI 2600 giá rẻ ,đẹp,êm ,mát đủ cho nhu cầu HD.Với PC tạm thời bác dùng tạm loa TV cũng được ,sau này chắc chắn muốn "đã" nữa thì phải nâng cấp thôi.HDD thì phim cũ khá nhiều ,có bác ít muốn xem lại,muốn sưu tầm thì trang bị bao nhiu cũng không đủ...Phần software nhiều cao thủ đưa ra nhiều hướng bác đọc từ từ tìm hướng phù hợp với bác
Theo mình hướng HD player dành cho người thích đơn giản. Với WD nếu dùng kết nối TV qua cổng composite(RCA dây 3 màu )thì mới nghe được âmthanh qua 2 cái bông sen trắng đỏ còn lai,nhưng kết nối kiểu này cho hình ảnh kém.Hướng HDMI buộc dùng kết nối âm thanh cổng digital >loa hay AVR phải có cổng này.Với TVix khả năng downdmix> kết nối âm thanh nhiều kiểu hơn nhưng giá lại khá đắt .các loại khác giá rẽ hơn bị,bị... hơi nhiều(mình chưa dùng ,đọc phản hồi thấy có vẻ chưa được hoàn thiện lắm)

Chickbong

Em góp chut nhé.bác xem xét nhé
Về màn hình bác quyết rồi thì khỏi bàn nữa(tuy nhiên theo riêng em dòng T,S,V cũng như nhau cả!!!)
Bác đang dùng PC, PC của bác good rồi không kém đâu,cpu OC dùng stockfan nếu case đứng,case nằm hơi chật>?kẹt nhiệt nên sẽ tốn tiền thêm cho Fan.sound của bác chip C888 ngon hơn thằng creative kia nhiều khỏi băn khoăn vụ này.Vid của bác hơi cùi cho HD xem xét thay con này (tìm con chơi được DXVA nếu Nvidia 9600,9800.., ATI 2600 ,36xx,46xx... tùy theo mức tiền đầu tư) mình thử nhiều con rồi nên chọn ATI 2600 giá rẻ ,đẹp,êm ,mát đủ cho nhu cầu HD.Với PC tạm thời bác dùng tạm loa TV cũng được ,sau này chắc chắn muốn "đã" nữa thì phải nâng cấp thôi.HDD thì phim cũ khá nhiều ,có bác ít muốn xem lại,muốn sưu tầm thì trang bị bao nhiu cũng không đủ...Phần software nhiều cao thủ đưa ra nhiều hướng bác đọc từ từ tìm hướng phù hợp với bác
Theo mình hướng HD player dành cho người thích đơn giản. Với WD nếu dùng kết nối TV qua cổng composite(RCA dây 3 màu )thì mới nghe được âmthanh qua 2 cái bông sen trắng đỏ còn lai,nhưng kết nối kiểu này cho hình ảnh kém.Hướng HDMI buộc dùng kết nối âm thanh cổng digital >loa hay AVR phải có cổng này.Với TVix khả năng downdmix> kết nối âm thanh nhiều kiểu hơn nhưng giá lại khá đắt .các loại khác giá rẽ hơn bị,bị... hơi nhiều(mình chưa dùng ,đọc phản hồi thấy có vẻ chưa được hoàn thiện lắm)
Về màn hình: bạn có thể giải thích rõ hơn vì sao T, S, V cũng như nhau không ? Vì giá của bọn nó chênh nhau cũng nhiều, ví dụ mình lấy con V thì khác lấy con T nhiều. Dư ra khối $ để đầu tư cái khác
Về Vid: con vid của mình cùi quá hả bạn. Mình thấy nhiều bạn trên này dùng vid còn cùi hơn con này mà. Về mặt games thì mình cảm thấy con này đáp ứng tàm tạm. Thậm chí tính năng so với 2600 cũng ko đến nỗi nào mà.
Còn về HD thì mình chưa có kn.
Về loa: nếu dùng PC thì nối sao ra được tivi hả bạn. Mình tưởng PC nối ra loa dùng cho PC chứ.

Ultimo

Member

Ở TV của bạn mua sẽ có đường vào để cắm PC gồm cả hình và tiếng. Hình thì là đường D-sub (hoặc DVI, HDMI). Đường tiếng sẽ là 2 kênh màu đỏ trắng có chú thích PC-input. Khi đó thay vì dùng loa ngoài thì tận dụng luôn loa của TV.

Zerofire

Ở TV của bạn mua sẽ có đường vào để cắm PC gồm cả hình và tiếng. Hình thì là đường D-sub (hoặc DVI, HDMI). Đường tiếng sẽ là 2 kênh màu đỏ trắng có chú thích PC-input. Khi đó thay vì dùng loa ngoài thì tận dụng luôn loa của TV.

Dùng loa của TV để xem phim HD thì đúng là vứt đi cái hệ thống âm thanh cho ra âm thanh rồi.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tớ đóng góp vài ý kiến nhé:

- Màn hình Sony V400 là fullHD đấy, lấy con V300 thì rẻ hơn nhiều mà hiệu quả vẫn vậy. Dòng V vượt xa dòng S (dòng T thì loại từ vòng gởi xe), sánh ngang dòng W nếu cân chỉnh cẩn thận. Kết nối với PC rồi là nghiện đấy, ko muốn nhìn sang màn hình khác đâu.

- CPU 2160 đi với main Giga DS3L là quá ổn, mất 5 phút chỉnh trong bios là nó vượt điều kiện chơi HD. Chỉnh thế nào thì bạn có thể tham khảo bên Voz hoặc đơn giản nhất là call mình, mình chỉ cho.

- Video card không phải thay, mua cái card khác decode bằng GPU tốn điện hơn mà không đẹp hơn, chưa nói đến việc chỉnh phim HD bằng CPU tự do hơn, khoái hơn. Cái 7300GT đó cứ nối với LCD bằng Dsub cho lành, không phải chuyển sang HDMI làm chi cho xấu. Tuy nhiên dùng dsub thì phải mất công chỉnh một tẹo, call me.

- Sound card ko phải mua thêm, bạn cứ dùng onboard là ổn, để tiền sound card dồn vào loa thì hay hơn.

- Loa dứt khoát phải đầu tư một chút, ko làng nhàng nghe tạm được. Thời buổi bây giờ Z5500 bị anh em HDVN lăng xê giữ quá nên giá cao vút, đừng mua, vả lại bạn còn phải chia tiền cho những thứ khác nữa. Bê về con G500 là ổn đấy bạn (vô địch trong tầm giá 240$)

- HDD đừng tiếc, làm con 1T đi, 500 chật lắm, mà tính ra thì hiệu năng kinh tế của 1T là nhất bây giờ rồi.

Bạn tính lại tiền nong xem thế nào.

Chickbong

- Màn hình Sony V400 là fullHD đấy, lấy con V300 thì rẻ hơn nhiều mà hiệu quả vẫn vậy. Dòng V vượt xa dòng S (dòng T thì loại từ vòng gởi xe), sánh ngang dòng W nếu cân chỉnh cẩn thận. Kết nối với PC rồi là nghiện đấy, ko muốn nhìn sang màn hình khác đâu.

- CPU 2160 đi với main Giga DS3L là quá ổn, mất 5 phút chỉnh trong bios là nó vượt điều kiện chơi HD. Chỉnh thế nào thì bạn có thể tham khảo bên Voz hoặc đơn giản nhất là call mình, mình chỉ cho.

- Video card không phải thay, mua cái card khác decode bằng GPU tốn điện hơn mà không đẹp hơn, chưa nói đến việc chỉnh phim HD bằng CPU tự do hơn, khoái hơn. Cái 7300GT đó cứ nối với LCD bằng Dsub cho lành, không phải chuyển sang HDMI làm chi cho xấu. Tuy nhiên dùng dsub thì phải mất công chỉnh một tẹo, call me.

- Sound card ko phải mua thêm, bạn cứ dùng onboard là ổn, để tiền sound card dồn vào loa thì hay hơn.

- Loa dứt khoát phải đầu tư một chút, ko làng nhàng nghe tạm được. Thời buổi bây giờ Z5500 bị anh em HDVN lăng xê giữ quá nên giá cao vút, đừng mua, vả lại bạn còn phải chia tiền cho những thứ khác nữa. Bê về con G500 là ổn đấy bạn (vô địch trong tầm giá 240$)

- HDD đừng tiếc, làm con 1T đi, 500 chật lắm, mà tính ra thì hiệu năng kinh tế của 1T là nhất bây giờ rồi.

Bạn tính lại tiền nong xem thế nào.
Cám ơn bác, được bác Chip post bài vào đây là vinh hạnh quá <:p
Mình còn thắc mắc tí teo. Chắc chắn khi mua xong, dựng máy phải gọi đt nhờ bác Chip tư vấn rồi. Nhưng vẫn muốn hỏi thêm chút.
Màn hình LCD Sony 32V400: hình như con này là HD Ready mà bác, có phải full đâu. 32 của sony hình như có mỗi em W400 là full HD mà bác. E có cái link nè http://www.audiohoanghai.com/?a=PD&hdn_product_id=2196
Tuy nhiên, bác chip đã đánh giá con V là ngon trong phần hiệu năng/ giá thì múc con V thôi.
Loa: chắc phải cụ cố thôi 8-x8-x8-x
HDD: cái này cũng cố lên 1 T bác nhỉ :D
240$ (loa)+ 150$ (HDD)=390$. Chà chà, cũng tầm tầm đấy, $ lại cao quá cơ $-)

da vinci

Active Member

Bro Chip đưa ra lời khuyên wá đúng. Dồn tiền đầu tư phần hình và phần tiếng thì wá ok. Z5500 bây giờ đc ca wá, âm thanh thì mạnh mẽ nhưng thiếu tinh tế. Ở đây tôi chỉ đưa 1 cảm nhận là với hình ảnh 720p đc nén tốt (file từ 6GB - 8GB) thì xem trên LCD < 40 inch o thấy khác biệt lắm so với 1080p. Nếu bạn dồn tiền để đầu tư 1 con LCD 32" full HD thì nên để tiền dành cho loa thì tốt hơn. Giá LCD mau giảm lắm, cứ xài tạm rồi sau này nâng lên con Plasma. Với hình ảnh từ PC đến LCD bằng cổng D-sub chỉ dừng lại ở 720p (o biết có con nào nhận 1080p o ta).

Ultimo

Member

Dùng loa của TV để xem phim HD thì đúng là vứt đi cái hệ thống âm thanh cho ra âm thanh rồi.

Bác ấy đang hỏi "Làm sao để đưa tiếng ra loa TV ...", chứ không hỏi "Tiếng ra loa TV thì thế nào ..."

Nếu các bác dùng LCD làm màn hình PC, thì không phải lúc nào cũng bắt buộc phải bật hệ thống loa hoành tráng lên. Lúc đó loa built-in của TV lại khá là hữu ích. Thông thường thì nên nối cả dây vào loa TV, dùng khi chơi games vớ vẩn, hoặc lướt web, xem youtube v.v...

da vinci

Active Member

Sony X series kết nối 1080p với dsub 1 cách hoàn hảo và ăn đứt tín hiệu qua HDMI.

Trời. Dòng X của Sony thì nóí làm j nữa. Mà bro có check giá con này chưa. Rẻ nhất thì cũng dư tiền mua con Plasma cỡ lớn rồi. Cách đây 2 năm con X300 đứng đầu về LCD, mà xem giá cũng chóng mặt liền.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cho mình hỏi là nó hơn những gì với
- tính tương thích cao hơn so với HDMI khi kết nối với PC.
- kiểm soát sắc độ tương quan màu RGB tốt hơn. Độ sâu màu đen tốt hơn
Trời. Dòng X của Sony thì nóí làm j nữa. Mà bro có check giá con này chưa. Rẻ nhất thì cũng dư tiền mua con Plasma cỡ lớn rồi. Cách đây 2 năm con X300 đứng đầu về LCD, mà xem giá cũng chóng mặt liền.
Bởi vậy tớ chỉ nằm mơ thôi, có tiền tớ cũng ko mua em này vì giá quá đắt so với những gì nó mang lại.

MrBo682

Well-Known Member

mình thắc mắc (hoàn toàn không có ý vặn vẹo) decode=GPU hao điện???? Bác chip chứng minh ??? hay suy đoán.Chưa tìm được thông tin này
Riêng CPU bác nói con E2180 vượt trội chơi HD ,em dùng con E7300 set theo cách của bác em CelineDion in Lasvegas vẫn giật tung đít,tất cả các phim 1080 còn lại hiện có nhai hết dù CPU load khá cao(vậy E2180>E7300???).Bác có hướng ra cho chổ này chỉ giáo thêm=D>

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

mình thắc mắc (hoàn toàn không có ý vặn vẹo) decode=GPU hao điện???? Bác chip chứng minh ??? hay suy đoán.Chưa tìm được thông tin này
Mình đo bằng... công tơ điện :)
Cấu hình giống nhau, chỉ khác 1 cái decode bằng vid, 1 cái decode bằng cpu, chênh nhau không nhiều nhưng quả là gpu hao hơn 1 chút (cũng hợp lý vì tản nhiệt trên gpu nhỏ hơn nhiều so với cpu, gpu cũng làm việc ở nhiệt độ cao hơn, mà nhiệt độ càng cao thì càng hao điện)

Cách đo như sau: bật phim bằng CPU, tắt hết thiết bị điện trong nhà (kể cả tủ lạnh). Nhớ set cho nó loop nhiều lần để tạo cách biệt lớn mới so sánh được. Sau đó thì đi làm, đến tối về ghi số điện tiêu thụ trong ngày. Hôm sau lại bật phim bằng GPU, rồi lại làm như vậy. Kết quả mang ra so sánh để tìm được câu trả lời. Chúc thành công.
Riêng CPU bác nói con 2180 vượt trội chơi HD ,em dùng con E7300 set theo cách của bác em CelineDion in Lasvegas vẫn giật tung đít,tất cả các phim 1080 còn lại hiện có nhai hết dù CPU load khá cao.Bác có hướng ra cho chổ này chỉ giáo thêm=D>
E7300 có xung 2.66 GHz mà bạn còn bị giật thì xem lại sự tối ưu của hệ thống. Mình chỉ dùng E2140 OC nhẹ lên 2.56 GHz mà chiến cái Vegas full kia ko vấn đề gì (trong khi MPC chạy kèm cùng 1 đống phần mềm khác)

voidness

Decode bằng CPU
Lợi
Chình màu sắc (guide của bác chip)
đỡ tốn tiền (điện vga, cpu)

Bất Lợi
điên điên, cảnh action nhiều có thể bị lag (cần tối ưu, mà tối ưu xong cũng chưa chắc, do ảnh hưởng của cpu, nếu máy đang làm việc khác)
ngốn cpu time, multi tasking ko bằng

Decode VGA
Lợi
rất mượt, đúng hệ là trơn tru ko sợ giật
giảm cpu time

Bất Lợi
Ko chỉnh màu đc (post processing, nhưng có thể chỉnh màn ở màn hình)
tốn thêm tiền

Decode bằng cpu chỉ hợp cho những ai, làm nguyên cái PC để coi HD là chính, không phải máy main để chơi game, làm việc etc ...

Decode bằng VGA hợp cho những ai dùng máy chính để coi thêm HD,

Sau đây là hai cái screenshot, processing time, decode bằng cpu và vga 1080p.

Phim doco operation redflag wmv, decode cpu (cpu từ 20 - 30)
Phim doco Diamondroad (cpu từ 0- 5)

Đính kèm

19.8 KB · Xem: 33
    19.7 KB · Xem: 24

vietrung

Active Member

40V400A ~ 25tr, còn 40V300 thì giá bao nhiêu và mua ở đâu vậy bác Chíp!!!

Bên trên