Newbie chơi HD. Các bác giúp với

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Newbie chơi HD. Các bác giúp với

Decode bằng cpu chỉ hợp cho những ai, làm nguyên cái PC để coi HD là chính, không phải máy main để chơi game, làm việc etc ...
Chỗ này không hợp lý lắm, vì khi đã xem phim HD thì đâu có làm việc gì khác (chơi game, dùng ứng dụng nặng...)
40V400A ~ 25tr, còn 40V300 thì giá bao nhiêu và mua ở đâu vậy bác Chíp!!!
40V300 hiện gần như ko thấy bán, nếu còn thì chỉ là hàng tồn. Nếu native của 32" là fullHD thì gắn vào PC lại hóa ra bất lợi, vì chữ nhỏ li ti như con kiến, chơi game thì cần vid khủng tốn tiền...

voidness

Chỗ này không hợp lý lắm, vì khi đã xem phim HD thì đâu có làm việc gì khác (chơi game, dùng ứng dụng nặng...)

Dạ bác hiểu nhầm ý em rồi, đương nhiên nếu là coi phim thì không làm việc khác (em hay có tật mở phim tài liệu lên nhưng vẫn ngồi vừa nghe vừa làm chuyện khác, nhưng lâu lâu liếc qua). Nhưng nếu máy chính desktop mà chỉ có onbard thì ko đủ. Máy chính nếu có vga decode đc thì tại sao ko dùng ?.

Thật ra sau khi vô đây đọc bài của các bác silver knight nham18, sieucan, thì em mới biết là còn nhiều kiểu config khác dành cho cpu decode mà em chưa thử.

chiminh

Member

theo ý mình là bạn nên giảm tiền mua LCD lại.đầu tư cho các thiết bị kia.
Samsung plasma 42" khoang 12T còn 32" thì không biết.
mấy cái vụ loa vi tính thì mình chào thua phải nghe mới biết được.Mình đang xài Denon 2807 loa JBL khogn nen .... bó chân.Túm lại phải nghe mới biết thấy mấy bác quảng cáo con Z5500 gi đó chắc mai đi ra tiệm vi tính nghe xem sao.Dàn Boss 5.1 ( 1 sub và 5 loa xí ngầu ) mình nghe thấy còn dở nữa( nghe trên Nguỹên Kim ) được cái hét lớn lắm nhưng tiếng không chắc và không rõ
Còn máy tính thì ..... bạn tham khảo cấu hình máy của mình nhé.Mà nên nói rõ máy bạn CPU thế nào, card man hình bao nhieu MB thi de hon.Ai lại nói mã hiệu .... làm sao ai rãnh mà vô từng trang web xem giúp bạn cái đó thế nào.
mình xài Laptop XPS M1530 CPU Core 2 due 2,5GHZ, ram 4GB card man hinh 256 MB Geforce 8600 o cung 320GB.Xem phim ok .am thanh thi .... phải mua thêm đồ chơi mới cho ra 7.1 được.
théc méc gì có thể chát với mình nick [email protected]

phungnguyen

Dùng loa của TV để xem phim HD thì đúng là vứt đi cái hệ thống âm thanh cho ra âm thanh rồi.

bác nói quá đúng, đã chơi HD thì hình ảnh phải đi kèm với âm thanh, xem HD mà ko được cảm nhận cái thú của âm thanh thì coi HD để làm gỉ nhở, gặp em như thế thà em nhịn chứ ko chơi HD như thế này.

Ultimo

Member

bác nói quá đúng, đã chơi HD thì hình ảnh phải đi kèm với âm thanh, xem HD mà ko được cảm nhận cái thú của âm thanh thì coi HD để làm gỉ nhở, gặp em như thế thà em nhịn chứ ko chơi HD như thế này.

post lại:

Bác ấy đang hỏi "Làm sao để đưa tiếng ra loa TV ...", chứ không hỏi "Tiếng ra loa TV thì thế nào ..."

Nếu các bác dùng LCD làm màn hình PC, thì không phải lúc nào cũng bắt buộc phải bật hệ thống loa hoành tráng lên. Lúc đó loa built-in của TV lại khá là hữu ích. Thông thường thì nên nối cả dây vào loa TV, dùng khi chơi games vớ vẩn, hoặc lướt web, xem youtube v.v...

Chickbong

Tớ đóng góp vài ý kiến nhé:

- Màn hình Sony V400 là fullHD đấy, lấy con V300 thì rẻ hơn nhiều mà hiệu quả vẫn vậy. Dòng V vượt xa dòng S (dòng T thì loại từ vòng gởi xe), sánh ngang dòng W nếu cân chỉnh cẩn thận. Kết nối với PC rồi là nghiện đấy, ko muốn nhìn sang màn hình khác đâu.

- CPU 2160 đi với main Giga DS3L là quá ổn, mất 5 phút chỉnh trong bios là nó vượt điều kiện chơi HD. Chỉnh thế nào thì bạn có thể tham khảo bên Voz hoặc đơn giản nhất là call mình, mình chỉ cho.

- Video card không phải thay, mua cái card khác decode bằng GPU tốn điện hơn mà không đẹp hơn, chưa nói đến việc chỉnh phim HD bằng CPU tự do hơn, khoái hơn. Cái 7300GT đó cứ nối với LCD bằng Dsub cho lành, không phải chuyển sang HDMI làm chi cho xấu. Tuy nhiên dùng dsub thì phải mất công chỉnh một tẹo, call me.

- Sound card ko phải mua thêm, bạn cứ dùng onboard là ổn, để tiền sound card dồn vào loa thì hay hơn.

- Loa dứt khoát phải đầu tư một chút, ko làng nhàng nghe tạm được. Thời buổi bây giờ Z5500 bị anh em HDVN lăng xê giữ quá nên giá cao vút, đừng mua, vả lại bạn còn phải chia tiền cho những thứ khác nữa. Bê về con G500 là ổn đấy bạn (vô địch trong tầm giá 240$)

- HDD đừng tiếc, làm con 1T đi, 500 chật lắm, mà tính ra thì hiệu năng kinh tế của 1T là nhất bây giờ rồi.

Bạn tính lại tiền nong xem thế nào.
Hôm nay mở lại bài của bác Chip tư vấn, thấy có đề cập đến con loa G500. Có phải là creative G500 ko bác? Mình ở HN, không biết ở đâu bán? Vào Mai hoàng thấy táng 330$ thì phải, không biết giá 240$ ở đâu pác nhỉ?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Hôm nay mở lại bài của bác Chip tư vấn, thấy có đề cập đến con loa G500. Có phải là creative G500 ko bác? Mình ở HN, không biết ở đâu bán? Vào Mai hoàng thấy táng 330$ thì phải, không biết giá 240$ ở đâu pác nhỉ?

chính xác là Creative rồi đó bạn. trong này thì SVC bán (đại lý chính thức). Nếu ngoài kia bán cao như vậy thì chắc ship ở đây ra cho lành. Bạn thử PM mod duonglv thử xem cậu ấy có biết nguồn hàng nào tốt hơn không.

Chickbong

chính xác là Creative rồi đó bạn. trong này thì SVC bán (đại lý chính thức). Nếu ngoài kia bán cao như vậy thì chắc ship ở đây ra cho lành. Bạn thử PM mod duonglv thử xem cậu ấy có biết nguồn hàng nào tốt hơn không.
Cám ơn bác Chip. Có lẽ nhờ ông em múc ra vậy
Bác giúp luôn 1 việc nữa với. Vì tầm tiền hạn chế, lại nghe các bro trên này nói là Full HD thì nên chơi loại >40'' chứ tầm <40 thì chơi HD ready cho lành. Hôm qua mới vào site tiến thành xem, lòi ra con Pana platsma 42. Cụ thể đây ạ
http://www.dientutienthanh.com/?view=detail&id=563
Theo bác, trong 2 con màn hình, 1 là em Pana trên và em Sony 32V400A thì nên lấy con nào? Hồi xưa, nghe nói Platsma là công nghệ cũ, chán. Hôm nay search thì mới mở mang đc tí ti thôi. Vẫn cần các bác có kinh nghiệm chỉ giáo.
Cảm ơn các bác nhiều

MrBo682

Well-Known Member

Hihi chúc mừng bác.Đầu tư kỹ phần nhìn trước,nghe sau(tiền mình hạn chế,chơi trước sau gì cũng tích cóp chơi ,mua vội trả hoc phí oan uổng)Phương châm "xem tận mắt,bắt tận tay" đi bác

Bên trên