[Newbie] Có vài thắc mắc mong các cao nhân giúp đỡ

nkphuongxp

Số là mình có 1 Ampli (Receiver Audio/Video) và bộ loa 5.1

- Nguồn phát của mình là từ PC + màn hình PC

Mình đấu dây như sau: 1 sợi HDMI cắm từ PC sang Receiver, và 1 sợi HDMI từ Receiver lên Tivi

Kết quả khi Switch từ màn mình PC qua dùng màn hình Tivi (lúc này đã thông qua Receiver) thì âm thanh ra oke (thông qua AMD HDMI Output)
Và test với "Extend these displays" & "Duplicate these displays" cũng có kết quả ok tương tượng

Nhưng, khi mình Switch về màn hình PC trở lại, thì...âm thanh cũng tịt theo luôn, và cái "AMD HDMI Ouput" bị "Not plugged in" luôn, và cứ dùng màn hình máy tính là coi như không nghe nhạc xem phim gì đc, muốn thì phải Switch qua dùng màn hình Tivi (tất nhiên vẫn thông qua Receiver)

+ Câu hỏi 1 là: Có cách nào để dùng màn hình máy tính mà vẫn có thể nghe nhạc qua bình thường cùng với Receiver hay không? (trong hình 2 cái cuối là Soundcard của máy, ngay cả khi mình disable hay tháo cái sound card đó thì hình cái AMD HDMI Output vẫn ko dùng đc)

+ Câu hỏi số 2: hiện nay thông qua HDMI thì nó bảo chỉ support tối đa 2 Channel... chứ không được 5.1 ! Nên thành ra Receiver nó cũng chỉ xử lý đc 2.0 (đã test 1 số Clip 5.1 nhưng chỉ ra 2.0) ... Cái này cũng hông hiểu luôn, vì theo lý thuyết HDMI chỉ truyền tín hiệu đầy đủ qua cho Receiver và Receiver sẽ xử lý tiếp ra 5.1 (hình bên dưới)

Cám ơn mọi người, mong đc giúp đỡ ạ!

Chỉnh sửa lần cuối:

nkphuongxp

Ðề: [Newbie] Có vài thắc mắc mong các cao nhân giúp đỡ

Không ai help mình đc ạ hic hic

tuban

Hi bác .

Cả hai câu hỏi đều liên quan đến driver AMD Catalyst driver , bác kiểm tra xem đã cài bản driver mới nhất chưa trong đó quan trọng là cái HDMI audio driver , có khi pack mới nhất chưa chắc đã cập nhật cái driver HDMI audio mới nhất đâu, nếu update driver không được thì làm mấy cách sau :
1. Tìm driver từ hardware id của hdmi audio bằng cách vào Start -> Control Panel -> Device Manager -> Sound, video and game controllers -> *audio device* -right-click, Properties -> Details Tab -> chọn 'Hardware Ids' -> phải chuột chọn 'Value' và copy . Tìm trên google cái id đó xem bản mới nhất
2. Có thể kiểm tra lỗi driver bằng cách khi switch qua PC thì rút dây HDMI cắm ở card ra đợi 5 s rồi cắm lại xem có âm thanh không
3. Có trường hợp trên receiver có chức năng HDMI passthrough , bác xem disable nó đi để cho soundcard trên PC tự nó xử lí

hunghdvt

Member

Không chơi HTPC nên hổng bít ...

dodatphim

Số là e bị vợ nó cấm đi chơi tối nên Em mới tập theo các bác chơi hd để xem phim cho nó đỡ mang tiếng sợ vợ...
1. e có mua 2 món 1 con tv 42 sony w674a va một bộ dàn sony 7.2 ht m7. E có cắm từ tv xuống dàn bằng cổng hdmi..nguồn thì xem luôn bằng fpt play or zing tv ở trong tv luôn. Theo cảm nhận của e thì e cảm thấy nó k vừa cái lỗ tai lắm...mà e thì mù tịt k rõ là do dàn âm thanh hay là do e đầu tư chưa đủ phải thêm thứ gì đó để nghe đc âm thanh 5.1 như các bác nói...mong các bác chi giáo ạ.
2. E cảm thấy dàn âm thanh này nghe nhạc chán vô cùng nên có bác nào cao thủ tư vấn giúp e chế sao cho nó đỡ hơn chút ạ...chứ e nghe toàn thấy bass.....thanks các bro...!

DAIYOU

Active Member

Bác đang kết nối Bộ dàn với FPT play bằng cổng gì?

Nói chung dàn 7.2 này không đến nỗi quá tệ ,bây giờ để cải thiện âm thanh thì Bác phải xem lại nguồn phát có chuẩn không đã,kế tiếp là ngõ nguồn kết nối âm thanh với Bộ dàn ,từ tivi có cắm xuống dàn bằng HDMI cũng chưa hẳn đã chuẩn nhé vì tivi có thể không support cho âm thanh DTS.

Setup lại toàn hệ thống cân chỉnh lại loa,bass nhiều thì giảm kênh sub xuống ,kê xa cái tường tối thiểu 20cm để giảm độ dày của bass.

dodatphim

Em chạy fpt play luôn trong kho ứng dụng của tv bác ạ. E chỉ cắm đúng 1 dây hdmi từ tv xuống âm ly của dàn thôi ạ...nói chung là khi nghe bass thừa mà treble thì thiếu trầm trọng mặc dù e đã chỉnh treble lên hết cỡ ạ...e nghe nhạc qua cổng usb của tv ạ nguồn nhạc thì toàn bộ đuôi wav hết..cũng khoảng 50-60mb 1 bài.

DAIYOU

Active Member

Bây giờ bạn cắm dây như sau xem có cải thiện tí nào không nhé!

Dùng 1 sợi HDMI nối từ FPT Play HD đến TV ,để lấy hình ảnh chủ yếu mua 1 cọng dây Optical( cáp quang) nối từ FPT Play đến dàn Sony để lấy âm thanh.

Nguồn phim ,nhạc cắm qua cổng USB của FPT Play,muốn nghe âm thanh từ Tivi qua dàn thì cắm như cách bạn đang dùng .

Tìm 1 phim chuẩn DTS hay cao hơn như DTS HD Ma để test xem trên ampli có nổi chữ DTS trên màn hình không? Nếu có tiếp tục setup trên ampli Sony .

Setup từ ban đầu cho defaut hết về mức level 0 trên hệ thống ,sau đó tăng giảm các kênh loa sao cho ưng ý.Vì là hệ thống 7.2 nên nó có 2 sub vì vậy bạn cho sub nhỏ hơn nữa nghe nó đỡ ồn hơn.

dodatphim

Hi. thanks bác e đã làm nhưng bác nói và đã giảm được độ ồn nghe nhẹ người hơn nhiều...nhưng có điều có lẽ bác chưa hiểu rõ ý e ạ...là cái fpt play là phần mềm của tivi bác ạ. chứ e chưa có đầu phát HD. ý e là muốn bác tư vấn giúp e thêm một chút là chất lượng giữa đầu phát HD có hơn cái FPT play chạy trong tivi (e xem online qua Tv luôn) nhiều không ạ...nếu nhiều thie em lại gom thêm lúa để tậu e nó về. Vì e cũng không dày đạn cho lắm ạ....thanks bác!

DAIYOU

Active Member

Hi. thanks bác e đã làm nhưng bác nói và đã giảm được độ ồn nghe nhẹ người hơn nhiều...nhưng có điều có lẽ bác chưa hiểu rõ ý e ạ...là cái fpt play là phần mềm của tivi bác ạ. chứ e chưa có đầu phát HD. ý e là muốn bác tư vấn giúp e thêm một chút là chất lượng giữa đầu phát HD có hơn cái FPT play chạy trong tivi (e xem online qua Tv luôn) nhiều không ạ...nếu nhiều thie em lại gom thêm lúa để tậu e nó về. Vì e cũng không dày đạn cho lắm ạ....thanks bác!

Vậy mà mình tưởng bạn dùng cái này để xem HD chứ ?

Cái này mới gọi là FPT Play HD nè bạn ơi.

Từ Tivi kết nối với bộ dàn làm sao cho hay hơn thì chắc mình pó tay rồi.:D

Nhân tiện các bác cho em hỏi luôn là mình dùng VGA MSI 6670 1GD3 xuất HDMI qua Receiver rồi qua TV. Làm như thế thì tín hiệu hình ảnh có bị ảnh hưởng gì ko các bác.

DAIYOU

Active Member

Nhân tiện các bác cho em hỏi luôn là mình dùng VGA MSI 6670 1GD3 xuất HDMI qua Receiver rồi qua TV. Làm như thế thì tín hiệu hình ảnh có bị ảnh hưởng gì ko các bác.

Có chứ, thường Rec đời mới có thể up scale lên 1080p luôn ,và dùng cách này là tốt nhất để xem phim

hunghdvt

Member

KHông chơi mấy món này nên hổng bít.

Mình cũng mắc phải vấn đề này nhưng chưa xử lý đc.

meochim1

Hong cao nhân.........

Bên trên