Newbie xin hỏi về hiệu ứng âm thanh từng kênh trong hệ thống âm thanh 7.1

Nghia_PMT

Well-Known Member
Lời đầu tiên, xin chào tất cả anh em HDvietnam, em là mem mới gia nhập dd HD chưa được bao lâu và mới tập tành lọ mọ lết lên dân dụng (trước chỉ Z-5500).
cấu hình chơi HD như sau:
- LCD Samsung Series4 B450 26" (vừa làm việc, vừa xem cable TV + chơi HD nên chọn 26" thôi)
- AVR Denon 1910
- Front Klipsch RB61 bookshelf
- Center Klipsch C2
- Sub Ya515
- Surroundback Polk RM 201
- Surround Polk RM 101
- Source: Sony BD player + HTPC
(mấy cái Polk tận dụng lại vì lúc trước mod Z-5500 hehe)
1. Vấn đề đầu tiên xin hỏi các bác là bộ dàn em như vậy có ổn chưa ah?
2. Sau nữa là trong hệ thống 7.1 thì giữa loa Surroundback và loa Surround thì hiệu ứng nào thể hiện nhiều hơn (vì e bố trí thằng Polk 201 công suất lớn hơn thằng Polk 101 như vậy liệu có ổn ko? hay là phải đổi ngược lại?)

Em là công chức nhà nước chỉ cố đua đòi được đến đây, xin các bác góp ý dùm. Hướng nâng cấp tháng sau: Klipsch S2 và B2 hay B3 làm Surroundback hoặc Surround, từ từ sẽ cho Polk lên đường hết
Em dự định khi nào xong hoàn chỉnh mới up hình lên đú với các bác ah. E xin hết. Xin chào đoàn kết thân ái, chúc HDvietnam ngày càng lớn mạnh để là 1 sân chơi bổ ích cho anh em ta >:D<

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Newbie xin hỏi về hiệu ứng âm thanh từng kênh trong hệ thống âm thanh 7.1

Hệ thống 7.1 có 2 cách bố trí
Cách 1 cho các phòng chiếu màn ảnh rộng :

Cách 2 cho các homethreater :

Trong đó lời thoại chủ yếu ở loa giữa, âm thanh 2 loa front là chính, còn lại tạo hiệu ứng không gian !

Thế Anh

Với phim thì hiệu ứng âm thanh chủ yếu ở phía trước với bộ Front và Center. Đó là lý do tại sao người ta nói Center gánh 80% âm thanh phát racủa hệ thống. Âm thanh sourround phía 2 bên thỉnh thoảng mới có. Hiệu ứng Surround back phía sau lưng lại còn hiếm hơn.
Do đó nên xây dựng hệ thống loa Front + Center + Sub thật tốt. Còn Surround, đặc biệt là Surround back thì vừa phải thôi. Nếu cùng series với hệ thống phía trước thì càng tốt. Nếu không thì cứ đủ công suất là được

Nghia_PMT

Well-Known Member

Vậy thì em phải đẩy Polk 201 lên làm Surround còn 101 thì đem xuống làm Surroundback phải ko ah, thx 2 bác nhiều. Ah, ko ai cho nhận xét về phối ghép của bộ dàn em như vậy được chưa ah?

manhthang

Huyền Thoại

Như vậy ổn rồi. Nếu bạn muốn tiến tới thay toàn bộ bằng loa Klipsch thì nên thay luôn cả cái AVR. 1910 hơi còi so với những người anh em của nó.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Thx bác Thắng, cụ thể là model nào có đầy đủ chuẩn âm mới nhất mà công suất lớn hơn giá cả hợp lý với home thearter bác? Chắc phải cuối năm mới lên đời được AVR tiếp

manhthang

Huyền Thoại

Nếu bro thích Denon thì nên mua những seri đời cao hơn. Bèo nhất cũng phải là đầu 2 (như 2310, 2809) hoặc không ráng tích cóp lên hẳn đầu 3 hoặc 4.
Nếu thích âm thanh mạnh mẽ, sắc nét hơn thì có thể mua Yamaha lần lượt theo các đời từ thấp đến cao: RX-V863, RX-V1800, RX-V1900, .... có nhiều tiền thì chỉ việc thay bằng dãy chữ số lớn hơn.

tieuthieugia

Well-Known Member

hiện nay thì 5.1 là nhiều chứ 7.1 thì ít lắm
cứ ưu tiên loa lớn hơn cho 5.1 còn 2 loa bé thì lắp vào thành 7.1

Nghia_PMT

Well-Known Member

cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo, vậy thì e cứ để dành tiền xúc Denon đời cao và Klipsch cho đủ bộ thôi (fan của Denon và Klipsch mà hehe), khi nào cái tai em ngộ ra được cao hơn nữa thì sẽ lại chơi tiếp.

tuanpps

Member

Cái cần nâng cấp đầu tiên e nghĩ là cái LCD.

b52g0

- LCD Samsung Series4 B450 26" (vừa làm việc, vừa xem cable TV + chơi HD nên chọn 26" thôi)

Cái cần nâng cấp đầu tiên e nghĩ là cái LCD.

+1. Sắm bộ nghe ngon ngon mà để LCD 26" thì hơi phí:>:>:>
ps:
+ Nên làm vc trên LCD vi tính 22"
+ Nên thưởng thức TV + HD trên tv LCD >=37"
Làm vi tính lâu trên tv thì tốn điện, hại mắt, ... nói chung là chán òm[..]

Nghia_PMT

Well-Known Member

Đành rằng là thế, nhưng phòng em chật hẹp, cũng muốn choi con Samsung led lắm chứ nhưng vì tính tiện dụng, chứ ko e cũng quất con series 7 rồi, làm việc = samsung series 4 26" cũng ok lắm các bác ko đến nỗi mõi mắt đâu, e thích cần thì Switch wa lại PC, hay cable TV và HD

Hệ thống 7.1 có 2 cách bố trí
Cách 1 cho các phòng chiếu màn ảnh rộng :

Trong đó lời thoại chủ yếu ở loa giữa, âm thanh 2 loa front là chính, còn lại tạo hiệu ứng không gian !

ý
lần đầu tiền em thấy sơ đồ kiểu này đấy =))

Nghia_PMT

Well-Known Member

Tình hình là hôm wa, em đã fi ra Sơn Hà rinh em surround S2 của Klipsch về rồi. Bây giờ loa đài của e như thế này:
AVR: Denon 1910
Front: Klipsch RB61
Center: Klipsch C2
Sub: Yamaha-515
Surround: Klipsch S2
Surroundback: Polk RM-201
Sau khi gắn gắn loa đấu dây xong thì e lôi cái Microphone setup ra cắm cho AVR auto setup thì cảm thấy cái auto này cân chỉnh chỉ được cái khoảng cách chổ ngồi xem film là chính xác, còn lại cân chỉnh volume, tần số Hz, db của các loa thì cảm thấy nghe chán òm, ko sôi nổi như lúc mới mua về setup = tay. Em liền chỉnh lại volume từng loa lại như lúc đầu setup = tay nhưng vẫn thấy ko ưng ý lắm. Xin hỏi các bác AVR có chức năng fục hồi lại tất cả lại như ban đầu mới mua về mặc định của nhà sản xuất ko (kiểu như factory restore).
Bác nào biết chỉ dùm e với.

luciano

Active Member

chắc bác chưa chỉnh âm lượng cho từng kênh phải k?? nên nghe chán thì phải?? Đối với người bắt đầu chơi thì 1910 của Denon là khá tốt rùi, bác đừng nên lăn tăn lại đẽo cày giữa đường thì lại khổ

Bác bấm vào cái nút tròn tròn ở giữa cái remote để chỉnh nhé

have fun

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hê hê , tình hình là em đã phát hiện ra nguyên nhân của vấn đề rồi, là do khi setup tự động thì cái phần auto quỹ kia nó set tần số cắt tron phần advanced của từng loa như sau: front 40hz, center 60hz, surround 80z nên nghe kì cục âm thanh cứ chìm đi đâu mất tiêu. E mò ra và đã chỉnh lại tần số giống như mặc định lúc mới mua về là 120Hz.
Cho e hỏi thêm là fần settings Crossover fần advanced nó mới cho chỉnh tần số cắt của từng loa, còn chỉnh 120hz như mặc định là mình chỉnh chung chung.
Theo e hiểu thì nó là fần cài đặt cấp cao của tần số cắt, vậy nếu mình chọn fần đó thì cụ thể tần số của các loa chỉnh như thế nào nghe phù hợp?

Allison

Hê hê , tình hình là em đã phát hiện ra nguyên nhân của vấn đề rồi, là do khi setup tự động thì cái phần auto quỹ kia nó set tần số cắt tron phần advanced của từng loa như sau: front 40hz, center 60hz, surround 80z nên nghe kì cục âm thanh cứ chìm đi đâu mất tiêu. E mò ra và đã chỉnh lại tần số giống như mặc định lúc mới mua về là 120Hz.
Cho e hỏi thêm là fần settings Crossover fần advanced nó mới cho chỉnh tần số cắt của từng loa, còn chỉnh 120hz như mặc định là mình chỉnh chung chung.
Theo e hiểu thì nó là fần cài đặt cấp cao của tần số cắt, vậy nếu mình chọn fần đó thì cụ thể tần số của các loa chỉnh như thế nào nghe phù hợp?

Em nghĩ chỉnh tần số cắt tùy thuộc vào các loa của bác sử dụng. Nếu bác để 120hz có nghĩa là toàn bộ phần trầm từ tần số 120Hz trở xuống của tất cả các loa của bác sẽ do Sub đảm nhận. loa Front nó để 40hz vì từ 40hz trở lên loa front của bác có thể đảm nhận được, ko cần sự can thiệp của sub. Nếu bác chưa có kinh nghiệm thì nên để chung là 80HZ, chứ 120Hz thì em thấy hơi cao, chỉ sợ âm thanh sẽ hơi ù và tối.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ok, để chiều về chỉnh 80Hz xem sao, mình cũng cảm thấy như bro nói, âm thanh ở những đoạn kính vỡ và đao kiếm chạm nhau chưa nghe loảng xoảng.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Tham gia nhé.
Đầu tiên là con AVR1910 của Denon. Đây là Ampli 7.1, nhưng bạn để ý nó đánh A+B nghĩa là bạn có thể đánh cùng lúc 2 cặp main > tận dụng > cinema mạnh mẽ hơn
bạn nên tự setup sẽ hay hơn auto setup của máy. chú ý tone coltrol. nghe hay nhất là đường optical. HDMI cho hình ảnh đẹp nhất.

Loa:
Ampli 7.1 nhưng nguồn phim của chúng ta thường chỉ là 5.1 nên Surroundback ko hiệu quả cho lắm. nên để surround lớn hơn surroundback. bình thường để ý lắm mới nghe thấy SR. SRB là do ampli tạo ra thêm chứ nguồn phim 5.1 ko có (theo mình là vậy).
Trong bộ loa cặp main chính là quan trọng nhất. Tiếp theo là Subwoofer. đó là điều kiện tối thiểu của bộ xem phim. center là lời thoại trong phim. nếu xem phim mà ko có center giống như đang xem phim câm vậy. sau cùng là SR, tiếng tuốt gươm, đạn bay,... nhưng ít hoạt động nhất.
Để xem phim hay cần chọn main và sub hay một chút. còn center và sr chỉ là phần phụ tuỳ theo túi tiền mà đầu tư.

e có đủ bộ rồi mà bác, ý e hỏi bây giờ là phần tinh chỉnh sao cho thưởng thức được hết chất lượng các thành phần trong bộ dàn của em thôi, dù sao cũng cám ơn bác đã tham gia góp ý

maivietha

Member

e có đủ bộ rồi mà bác, ý e hỏi bây giờ là phần tinh chỉnh sao cho thưởng thức được hết chất lượng các thành phần trong bộ dàn của em thôi, dù sao cũng cám ơn bác đã tham gia góp ý

Em cũng thử nhiều cách bố trí và setup 7.1 nhưng như theo sơ đồ của bác thì em chưa làm nên không biết âm thanh ra sao nhưng e thấy có cách này khá được nhiều người làm theo và đánh giá rất tốt đó là theo sơ đồ home theater của bác nhuthungfoto bên vnav, em xin gửi hình để bác tham khảo ah
P/S: nếu bác thử theo mà thấy hay thì review cho em một tiếng nhé >:D<

(hình trích từ VNAV)

Bên trên