Nghe Losslesss nên để 5.1 hay 2.1 ?

NHMOLS

Member
Ðề: Nghe Losslesss nên để 5.1 hay 2.1 ?

tùy loa chứ bạn. nếu bạn có hệ thống loa 5.1 thì cứ để 5.1 nhưng trong cái control panel của card sound thì bạn tắt đi mấy cái hiệu ứng giả lập surround vì bản chất nhạc chỉ hai kênh mà thui. và như vậy, khi bạn play lossless nó cũng chỉ phát ra chính hai loa front thui còn hai cái loa rear thì tiếng vang vang thui (NHMOLS đang lấy xfi làm ví dụ)

còn đối với những loại sound chuyên nghe nhạc thì chẳng có cái 5.1 để mà chỉnh luôn thì lúc đó khỏi cần lăn tăn

quanghaiphong

Well-Known Member

nghe nhạc nên để 2.1 nghe hay hơn,nói thật nghe nhạc đa kênh chả ra cái éo gì cả

NHMOLS

Member

NHMOLS thường hay chỉnh thế này đối với card sound và loa đa kênh và nghe nhạc lossless bằng jet Audio cũng rất oki.

NHMOLS

Member

nghe nhạc nên để 2.1 nghe hay hơn,nói thật nghe nhạc đa kênh chả ra cái éo gì cả

Chính xác rùi. tuy nhiên, mỗi lần nghe nhạc phải set về lại hai kênh thì thứ nhất cũng hơi mệt vì chuyển qua chuyển lại giữa hai kênh và năm kênh và thứ hai là nếu chuyển sang hai kênh thì khi nghe nhạc, cái sub lấn tiếng hai cái front và như vậy, nghe nhạc cảm thấy tiếng hơi khô và thiếu đi cái hồn nếu nghe hòa tấu hay new age còn đối với những thể loại nhạc dồn dập thì nghe mau mệt và thiếu cái hoành tráng so nếu không để 5 kênh.

em đang dùng X Fi gamer anh NHMOLS có thể hướng dẫn em config nó đc ko ạ ? Em cũng dùng Jet để nghe nhạc tiện thể mong anh chỉ giáo lun ^^

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member

tùy loa chứ bạn. nếu bạn có hệ thống loa 5.1 thì cứ để 5.1 nhưng trong cái control panel của card sound thì bạn tắt đi mấy cái hiệu ứng giả lập surround vì bản chất nhạc chỉ hai kênh mà thui. và như vậy, khi bạn play lossless nó cũng chỉ phát ra chính hai loa front thui còn hai cái loa rear thì tiếng vang vang thui (NHMOLS đang lấy xfi làm ví dụ)

còn đối với những loại sound chuyên nghe nhạc thì chẳng có cái 5.1 để mà chỉnh luôn thì lúc đó khỏi cần lăn tăn
có nhạc DTS 5.1/6.1 muh anh Minh

kinh khủng quá............bác có nhạc 5.1thi cho em xin nhé... đừng vứt

NHMOLS

Member

có nhạc DTS 5.1/6.1 muh anh Minh

kinh khủng quá............bác có nhạc 5.1thi cho em xin nhé... đừng vứt

uh đúng rùi, có nhạc DTS 5.1 như bộ SPRING VOICES đó. Tuy nhiên, anh nghĩ chủ topic nói LOSSLESS là APE và FLAC nên anh loại tụi DTS ra một bên rùi.

em đang dùng X Fi gamer anh NHMOLS có thể hướng dẫn em config nó đc ko ạ ? Em cũng dùng Jet để nghe nhạc tiện thể mong anh chỉ giáo lun ^^

Cái sound GAMER này chuối nhất trong mấy dòng XFI em ạ nên anh sợ nó sẽ không làm hài lòng em trong lãnh vực nhạc nhẽo rùi á.

nvngoc1986

Active Member

Em dùng card onboard Realtek cùng loa 5.1 , em muốn nghe nhạc trong footbar2000 chỉ là 2.1 mà ko cần chỉnh trong realtek audio manager thì phải làm thế nào hả các bác? Em dùng component Channel Mixer chỉnh về 2 kênh mà nó vẫn ra 5.1 !

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên