Nghe Sony va Samsung ồn quá, với tầm 16tr thì mua dàn nào nhỉ?

nanntk

Member
Cả tuần nay em đi kiếm dàn máy về thay cái Muteki 7.2 đình đám 1 thời, thấy các siêu thị điện máy bán dàn máy Sony, Samsung có mấy loại kiểu 2 loa bự trà bá lửa, nhưng mà nghe thì ko thấy trong trẻo, ồn kinh luôn, cứ như đấm vào tai nhau vậy.. Các bác có tư vấn nào cho em dàn nghe nhạc tạm ổn với tầm tiền 16tr ko ạ??

tittom79

Well-Known Member
Ngày xưa em đi nghe thử các dàn máy ở siêu thị điện máy như Pico thấy đúng như bác nhận xét luôn, nghe cứ chát chúa, mà nhìn không được đẹp cho lắm. Thế là bộ Hifi đầu tiên của em là bộ dàn 5.1 của Denon và Jamo bác ạ. Còn với bác thì em không biết bác có nghe được phối ghép này không. Thôi thì mỗi người một cách nghe, bác cứ ra Shop thử nhờ họ ghép cho mình nghe xem sao.
E nghe giọng văn của bác nên đoán bác ở Sài Gòn, nếu trong Sài Gòn thì e không biết nhiều. Chỉ thấy các bác trên diễn đàn hay qua bác Nghĩa (Truonghia Audio) hoặc bác Lộc bên SaiGon Audio, ...
Còn nếu bác ở Hà nội thì bác có thể qua chỗ bác Dũng bên Nam Phú, e thấy ở đây cũng có bộ dàn Jamo + Denon giá 15tr đấy bác. Link đây bác, bác có thể tham khảo thêm xem:
http://www.hdvietnam.com/threads/dt-nam-phu-lien-tuc-khuyen-mai-gia-tot-cho-moi-nha.1179050/page-10
Em xin lỗi không hiểu biết nhiều, chỉ giúp bác được nhiêu thôi ạ.
Chúc bác nhanh tìm được bộ dàn theo ý muốn.
P/S: Bác phải post vào mục này thì sẽ có nhiều bác giúp bác hơn này: http://www.hdvietnam.com/forums/thiet-bi-am-thanh.61/

ailangthang

Active Member
Thông thường thì "các pác kia" sẽ hỏi thể loại nhạc pác hay nghe là gì nên pác show ra cho anh em biết luôn để có pác tay to nào đi qua thì tư vấn cho pác phát.

caothudeche

Moderator
Bác mà dùng dàn đa kênh cỡ trên chục củ khoai thì sao mà nghe nhạc được.
Nếu chỉ xác định nghe nhạc thì hạ xuống kiếm dàn 2 kênh, với giá tiền đó cũng chọn được kha khá bộ nghe mát tai đó.
Chứ kể cả những dàn đa kênh cỡ 30tr, em chưa nghe lọt tai dàn nào cả.

DanielTran

Well-Known Member
Có được nền âm tĩnh là tiêu chí rất khó cho bộ dàn đó bác, bao nhiêu người đam mê âm thanh vẫn đang miệt mài tìm kiếm.

Nếu tiêu chí chỉ là ít ồn hơn so với dàn đa kênh, thì một bộ dàn mini loại tốt có thể đáp ứng được. Cao hơn, ở mức 16tr và chấp nhận mua đồ cũ, bác nên dành ra khoảng 7tr cho một cặp loa nhỏ của châu Âu, 7tr cho một cái ampli tốt nhất có thể, và 2tr cho CDP hoặc DAC.

Một bộ dàn em biết và xác nhận là có độ tĩnh tương đối tốt, đồng thời nhạc tính cũng tốt, chất âm khá trung tính, thì khoảng 12tr cho DAC, 20tr cho amp, và 20tr cho loa, nói chung khoảng 50tr chưa tính dây nhợ, transport các thứ. Tuy nhiên để đi đến được bộ dàn này, thì gia chủ phải trả học phí khoảng 100tr trước đó rồi.

Một bộ dàn khác hơn hẳn bộ dàn này, chi phí 3 món cơ bản cũng chỉ khoảng 50tr, nhưng gia chủ thuộc dạng phù thủy âm thanh, và đã dày công đầu tư vào hệ thống điện, vào trang âm, vào phụ kiện, mà các khoản này em cũng không biết hết bao nhiêu! Tuy nhiên em đoán kể cả có 200tr cũng không làm được như bác ấy!

Nói chung để có một bộ dàn đạt yêu cầu, thì kinh nghiệm và kiến thức của gia chủ là rất quan trọng, và những thứ đó tích lũy lâu dài, không thể cộng tiền bộ dàn hiện tại mà tính ra được.

Hientt28

Active Member
Cả tuần nay em đi kiếm dàn máy về thay cái Muteki 7.2 đình đám 1 thời, thấy các siêu thị điện máy bán dàn máy Sony, Samsung có mấy loại kiểu 2 loa bự trà bá lửa, nhưng mà nghe thì ko thấy trong trẻo, ồn kinh luôn, cứ như đấm vào tai nhau vậy.. Các bác có tư vấn nào cho em dàn nghe nhạc tạm ổn với tầm tiền 16tr ko ạ??
Nghe nhạc thì nên chọn 2 kênh nhé bạn, khi nào muốn kết hợp xem phim mới nên làm 5.1. tùy vào nhu cầu thôi ạ.

ngdhieu

Well-Known Member

Góp ý cho bác: Cần nghiên cứu kỹ lại việc bác nghe thấy ồn là vì đâu?
Vì phòng nghe hay vì dàn audio.
Nếu ồn là vì phòng nghe thì có mua dàn cả tỷ bỏ vào phòng nghe nó vẫn cứ ồn như cũ bác ạ.....
Muteki nghe near field (<1m) với mức âm lượng vừa đủ nghe chắc chắn không ồn tí nào....
Kinh nghiệm bản thân: Em có 1 cái phòng mà bỏ bộ dàn nào vô nó cũng ồn...
Lắp bộ trần tiêu âm (hết 10tr) vô thì nó đỡ ồn, nhưng lại mất độ vang mình thích.
=> Bỏ không phòng cho đến khi có tiền làm lại phòng nghe thật hoành tráng (dự kiến hết 50tr~60tr :<)
Cuối cùng giải pháp tạm thời làm dời bộ dàn sang phòng khác => Hết ồn ngay.....
Bộ dàn của em hiện tại: Iphone 4S CDMA + Tai nghe Earpod (Full bộ Apple với chi phí 900k) =))

nanntk

Member
Thông thường thì "các pác kia" sẽ hỏi thể loại nhạc pác hay nghe là gì nên pác show ra cho anh em biết luôn để có pác tay to nào đi qua thì tư vấn cho pác phát.
đúng rồi, mình nghe nhạc nhẹ nhẹ lốt lét gì đó thôi... cứ ra gặp mấy cái loa đó là ý như rằng nó hỏi: Nhạc sàn nhé? ko thì lại mở Sơn Tùng... mở nhạc đó như đấm vào tai. Nếu nghe Quang lê hay sến thì..chán... VỪa rồi em có nghía con Samsung K950, âm thanh 5.4.1 nhưng mà nó nói phải mua đĩa âm thanh Atmos thì mới lên được, hỏi nó có đĩa phim hay nhạc nào có âm thanh đó ko thì nó lắc đầu, đi hẳn ra cái show room của thằng Samsung trên đường Trần hưng đạo luôn. Mà các bác ai rành về Samsung tư vấn cho phát điii

nanntk

Member
Có được nền âm tĩnh là tiêu chí rất khó cho bộ dàn đó bác, bao nhiêu người đam mê âm thanh vẫn đang miệt mài tìm kiếm.

Nếu tiêu chí chỉ là ít ồn hơn so với dàn đa kênh, thì một bộ dàn mini loại tốt có thể đáp ứng được. Cao hơn, ở mức 16tr và chấp nhận mua đồ cũ, bác nên dành ra khoảng 7tr cho một cặp loa nhỏ của châu Âu, 7tr cho một cái ampli tốt nhất có thể, và 2tr cho CDP hoặc DAC.

Một bộ dàn em biết và xác nhận là có độ tĩnh tương đối tốt, đồng thời nhạc tính cũng tốt, chất âm khá trung tính, thì khoảng 12tr cho DAC, 20tr cho amp, và 20tr cho loa, nói chung khoảng 50tr chưa tính dây nhợ, transport các thứ. Tuy nhiên để đi đến được bộ dàn này, thì gia chủ phải trả học phí khoảng 100tr trước đó rồi.

Một bộ dàn khác hơn hẳn bộ dàn này, chi phí 3 món cơ bản cũng chỉ khoảng 50tr, nhưng gia chủ thuộc dạng phù thủy âm thanh, và đã dày công đầu tư vào hệ thống điện, vào trang âm, vào phụ kiện, mà các khoản này em cũng không biết hết bao nhiêu! Tuy nhiên em đoán kể cả có 200tr cũng không làm được như bác ấy!

Nói chung để có một bộ dàn đạt yêu cầu, thì kinh nghiệm và kiến thức của gia chủ là rất quan trọng, và những thứ đó tích lũy lâu dài, không thể cộng tiền bộ dàn hiện tại mà tính ra được.
CÁm ơn bác... giờ em nâng giá lên tầm 30 chai được ko ạ, giá 50 thì căng quá.. cố quá, quá cố mất..

nanntk

Member
Bác mà dùng dàn đa kênh cỡ trên chục củ khoai thì sao mà nghe nhạc được.
Nếu chỉ xác định nghe nhạc thì hạ xuống kiếm dàn 2 kênh, với giá tiền đó cũng chọn được kha khá bộ nghe mát tai đó.
Chứ kể cả những dàn đa kênh cỡ 30tr, em chưa nghe lọt tai dàn nào cả.
Vậy nếu giá lên 30 củ thì sao ạ? lựa đồ nào? em vừa mới coi Samsung 5.4.1 giá 29.9, âm thanh vòm viếc.. mà thấy nói hao tiền mu đĩa Atmos quá

caothudeche

Moderator
- Trước tiên là bạn dẹp ý tưởng Atmos sang 1 bên nhé, với 30tr không đủ.
- Thứ 2 xử lý phòng nghe như bác nghieu đã tư vấn.
- Nếu kết hợp cả nghe nhạc & xem phim thì ưu ái đầu tư vào cặp loa Front.
Với khoảng 30tr chắc có Jamo là ổn thôi. Hoặc chuyển qua hàng VN PLATINUM ACOUSTICS.
Nếu lên khoản 40-50tr chuyển sang dùng B&W hay Klipsh sẽ ổn hơn nhiều.

henry7588

Member
Với khoảng 30tr chắc có Jamo là ổn thôi. Hoặc chuyển qua hàng VN PLATINUM ACOUSTICS.

Hi bác em cũng đang tính làm con Klipsch nghe nhạc xem phim, kinh phí em nằng trong 3 con R28f, RP150f và RF 62 ii. Bác đã nghe qua các con này chưa ạ cho em xin chút ý kiến?

PS: Em thì mới tập chơi thôi ạ nên nhưng cũng góp chút ý kiến cho bác chủ. Nếu bác không qua gấp thì nên đầu tư từ từ sẽ có dc bộ dàn tốt hơn cho cả xem phim và nghe nhạc, trc tiên bác chủ mua con receiver (nếu thích atmos thì mua con hỗ trợ atmos chuẩn bị cho tương lai luôn) + loa front như Klipsch + sub trong tầm 30 tr để nghe nhạc trc, sau này tích thêm lúa mua thêm center và surround sau cho đủ bộ xem phim (tổng cũng khoảng 50tr). Phương án này sẽ không có ngay bộ dàn 5.1 xem phim nhưng bác sẽ có dc bộ dàn ngon hơn còn nếu bác không muốn đầu tư thêm hay muốn có cái để xem ngay thì Denon + Jamo cũng tạm dc.

Theo quan điểm của mình bác không nên mua samsung kia vì lúc đi av show vừa rồi mình có nghe qua thấy âm thanh atmos cũng dc (em tai trâu nhé) nhưng rất khó nâng cấp và bán sẽ lỗ rất nhiều.

nanntk

Member
Hi bác em cũng đang tính làm con Klipsch nghe nhạc xem phim, kinh phí em nằng trong 3 con R28f, RP150f và RF 62 ii. Bác đã nghe qua các con này chưa ạ cho em xin chút ý kiến?

PS: Em thì mới tập chơi thôi ạ nên nhưng cũng góp chút ý kiến cho bác chủ. Nếu bác không qua gấp thì nên đầu tư từ từ sẽ có dc bộ dàn tốt hơn cho cả xem phim và nghe nhạc, trc tiên bác chủ mua con receiver (nếu thích atmos thì mua con hỗ trợ atmos chuẩn bị cho tương lai luôn) + loa front như Klipsch + sub trong tầm 30 tr để nghe nhạc trc, sau này tích thêm lúa mua thêm center và surround sau cho đủ bộ xem phim (tổng cũng khoảng 50tr). Phương án này sẽ không có ngay bộ dàn 5.1 xem phim nhưng bác sẽ có dc bộ dàn ngon hơn còn nếu bác không muốn đầu tư thêm hay muốn có cái để xem ngay thì Denon + Jamo cũng tạm dc.

Theo quan điểm của mình bác không nên mua samsung kia vì lúc đi av show vừa rồi mình có nghe qua thấy âm thanh atmos cũng dc (em tai trâu nhé) nhưng rất khó nâng cấp và bán sẽ lỗ rất nhiều.
Cám ơn nha, đó, như vậy mới là tư vấn chứ, coi 1 loạt comment của tui quảng cáo cho SS nhàm quá..

nanntk

Member
Chắc là dẹp thiệt luôn...... cám ớn bác

henry7588

Member
Chắc là dẹp thiệt luôn...... cám ớn bác
Chuyện nhỏ mà bạn. Mình thì cũng mới tập tành chơi thôi nên cũng không tư vấn gì dc cho bạn chỉ nói những gì mình biết và quản điểm của mình thôi. Bảm thân mình cung đang xài dà Denon jamo nếu tai trâu như mình xem phim cũng tạm đc nhưng nghe nhạc thì hơi tệ. Mình cũng đang nhờ tư vấn nâng cấp bộ dàn. Bạn xác định kỹ nhu cầu và khả năng tài chính rồi lựa chọn thôi.

Bên trên