Nhận xét về các dàn âm thanh đã từng sử dụng

ankhanhmai

Active Member
Mình mạo muội tạo topic này cùng bàn luận để hiểu thêm về các thiết bị trong bộ HT của các thành viên trong diễn đàn.
Khi đã xem phim thì rất và rất cần thiết phải nói đến âm thanh (với HD thì nên lắm) tuy nhiên ai cũng đã từng một lần thay đổi các thiết bị của mình như AVR, loa các loại (trừ những dàn HT all in one). Vậy kinh nghiệm sau lần thay đổi đó là gì, các thành viên chúng ta nên chia sẻ để các bạn khác không phải vấp lại.
Đối với mình, tính hay tò mò nên cũng lắm chuyện. Khi dùng AVR 2300 Yamaha cho phòng 20m2, mình dùng center Polkaudio CS100 cảm thấy ko hay lắm, tiếng trung không ấm, thiếu bass. Còn suround nên dùng các loại loa có độ nhạy khá tí để cho hiệu ứng tốt (>86db) mình thấy UBL control 1 hay pro III hợp túi tiền nghe khá trong phòng có diện tích nhỏ. Riêng center hiện mình thấy các loại loa Canada vừa túi tiền nhưng nghe rất khá (Paradigm CC 100).
chưa biết nhiều mong các pro chỉ bảo thêm.:D

duongbaba

Active Member
Ðề: Nhận xét về các dàn âm thanh đã từng sử dụng

Việc này quá khó, tựa như phải dạy lập trình cho bác bảo vệ già ở cơ quan.

Nói chung là muốn có 1 bộ dàn vừa ý thì phải bỏ ra khá nhiều thời gian và tiền bạc, như bác Nam nhà mình chẳng hạn. Em dám cá bác í bây giờ vẫn chưa hài lòng đâu.

Khả năng "nhận thức" về mặt âm thanh của từng người đa phần đều khác nhau, đưa ra công thức em e rằng dễ bị ném đá. Chuyện này giống như chuyện ăn mặc, chả ai giống ai và mọi người hầu như rất ghét phải mặc đồng phục, trừ khi bị bắt buộc. Như bộ dàn Z5500 chẳng hạn, đa phần người mới chơi đều chọn bộ này, nhưng em chắc rằng họ đang nung nấu "ý chí" nâng cấp lên dàn rời ngay khi có điều kiện.

manhthang

Huyền Thoại

Việc này quá khó, tựa như phải dạy lập trình cho bác bảo vệ già ở cơ quan.

Nói chung là muốn có 1 bộ dàn vừa ý thì phải bỏ ra khá nhiều thời gian và tiền bạc, như bác Nam nhà mình chẳng hạn. Em dám cá bác í bây giờ vẫn chưa hài lòng đâu.

Khả năng "nhận thức" về mặt âm thanh của từng người đa phần đều khác nhau, đưa ra công thức em e rằng dễ bị ném đá. Chuyện này giống như chuyện ăn mặc, chả ai giống ai và mọi người hầu như rất ghét phải mặc đồng phục, trừ khi bị bắt buộc. Như bộ dàn Z5500 chẳng hạn, đa phần người mới chơi đều chọn bộ này, nhưng em chắc rằng họ đang nung nấu "ý chí" nâng cấp lên dàn rời ngay khi có điều kiện.

Tôi cũng cho rằng chơi Z5500 là "cực chẳng đã" thôi, điển hình có bác phamhavn ở forum nhà mình nhỉ :D Sau khi đến nhà tôi nghe thử về bị sốt đấy :-??

duongbaba

Active Member

Tôi cũng cho rằng chơi Z5500 là "cực chẳng đã" thôi, điển hình có bác phamhavn ở forum nhà mình nhỉ :D Sau khi đến nhà tôi nghe thử về bị sốt đấy :-??

Bác là chuyên gia gây mê và gây sốt mà, em ở HP dám cũng sốt với bác lắm đấy :))

khactuyen

Banned

+1, Bác có nhiều đồ ngon mà lại ko quá đắt, thế mới bái phục chứ
Để mua được bộ âm thanh ứng ý thì theo em phải đi nghe nhiều nơi, nhiều cách phối ghép mới ra được cái mình cần.

ankhanhmai

Active Member

Để mua được bộ âm thanh ứng ý thì theo em phải đi nghe nhiều nơi, nhiều cách phối ghép mới ra được cái mình cần.

chính vì điều này nên các pro nên chia sẻ các cảm nhận về dàn âm thanh hiện có của mình để các anh em khác có nhiều sự lựa chọn để chơi HD. Nếu có điều kiện đi để nghe thì biết khia nào mới đạt đây? mỗi người có một hoàn cảnh riêng, có tiền chơi đồ xịn, ít tiền chơi đồ seconhand và lụa chọn hợp lý để chơi... vô vàn chuyện để nói. nghĩ mãi mà ko biết viết thế nào (văn tớ dở quá, vì dân kỹ thuật.. he he):-?

ankhanhmai

Active Member

Theo mình nghĩ Z5500 chỉ để nghe phòng có diện tích nhỏ thôi, nếu lớn quá sẽ bể tiếng, không rõ về các hiệu ứng

khactuyen

Banned

Theo mình nghĩ Z5500 chỉ để nghe phòng có diện tích nhỏ thôi, nếu lớn quá sẽ bể tiếng, không rõ về các hiệu ứng
và một điều nữa khá quan trọng khi xem film đó là lực đánh, nếu đánh dàn dân dụng có AVR gấu gấu chút thì lực nó rất mạnh (và âm thanh chi tiết các cảnh rất rõ ràng), xem cảm giác phê phê

manhthang

Huyền Thoại

Chơi âm thanh không ai lại đặt vấn đề âm lượng lên hàng đầu cả ;;) Cho nên đừng dùng những từ có uy lực như "đánh bể nhà" thổi tung nhà bạn", "rung rinh nhà cửa" để đánh giá. Cái quan trọng là độ chi tiết. Sự khác nhau của Z5500 với dàn âm thanh dân dụng là ở chỗ đó. Vì như 1 số anh em đã đến nhà tôi biết là tôi chưa hề mở âm lượng lớn.

manhthang

Huyền Thoại

Bác là chuyên gia gây mê và gây sốt mà, em ở HP dám cũng sốt với bác lắm đấy :))

May mắn cho tớ là quê tớ là nơi đổ bộ của hàng điện tử 2nd thôi. Mà các bác SG có kém gì đâu nhỉ ;)) Nhật Tảo còn lớn bằng mấy Chợ Sắt nhà tớ ấy chứ :cool:

Bên trên