Nhiệt độ CPU (desktop) cỡ nào là bình thường

windowsmobile

Trước đây mình chưa bao giờ quan tâm đến vấn đề này. Nhưng mới đây cái máy desktop thường xuyên tắt ngang: có lúc mới mở máy 1 chút, có lúc lâu hơn, đặc biệt chơi game là tắt liền. Vì vậy mình nghi CPU bị nóng nên cài SpeedFan để đo và thấy nhiệt độ khá cao từ 70-98 độ C. Thay CPU fan và gắn thêm case fan (trước đây case không có fan) thì hết tắt rồi nhưng thấy nhiệt độ còn cao khỏang 70-80 độ C.

Mình thắc mắc nhiệt độ như vậy có bình thường không? Nếu là nóng thì có cách nào để giảm nhiệt thêm nữa. CPU Intel Pentium D 2.8Ghz.

Cám ơn nhiều.

sieucan

Active Member
Ðề: Nhiệt độ CPU (desktop) cỡ nào là bình thường

Vào cpuz.com tải về harware monitor.
CPU dòng D, Prescott ide tầm 38, full load tầm 58 với nhiệt độ của miền bắc như hiện nay, dùng stock fan.
Giảm nhiệt cho CPU còn tùy thuộc vào không gian thoáng của case, lưu thông dòng khí trong case theo nguyên lý hút đẩy, đẩy từ mặt trước và hút ra từ mặt sau. Thường thì ưu tiên quạt đẩy là 8cm, quạt hút là 12cm tức là luồng không khí hút luôn mạnh hơn dòng đây để đảm bảo sự đối lưu trong case. Chú ý thêm về vị trí quạt, quạt đẩy luôn nằm thấp hơn quạt hút do khí lạnh luôn ở dưới thấp, khí nóng ở trên cao, thường thì vị trí quạt trong case luôn tuân theo quy tắc trên.

Máy của bạn quá nóng có thể giảm nhiệt như sau : lắp thêm quạt đẩy 12cm(hoặc 8 nếu case nhỏ), thay fan CPU ( nhớ giữ lại stock fan để còn bảo hành CPU), trát keo tản nhiệt giữa mặt chip và heatsink, bios nên để về dèfault (chế độ tubo mode của dòng giga làm mất ổn địn điện thế của đường 12v,5v)...

Chỉnh sửa lần cuối:

hieuchien

Active Member

Trước đây mình chưa bao giờ quan tâm đến vấn đề này. Nhưng mới đây cái máy desktop thường xuyên tắt ngang: có lúc mới mở máy 1 chút, có lúc lâu hơn, đặc biệt chơi game là tắt liền. Vì vậy mình nghi CPU bị nóng nên cài SpeedFan để đo và thấy nhiệt độ khá cao từ 70-98 độ C. Thay CPU fan và gắn thêm case fan (trước đây case không có fan) thì hết tắt rồi nhưng thấy nhiệt độ còn cao khỏang 70-80 độ C.

Mình thắc mắc nhiệt độ như vậy có bình thường không? Nếu là nóng thì có cách nào để giảm nhiệt thêm nữa. CPU Intel Pentium D 2.8Ghz.

Cám ơn nhiều.

Với nhiệt độ này mà máy của bạn vẫn hoạt động là còn may đấy :)

Nói chung, theo kinh nghiệm nhỏ của mình, khi bật máy tính khởi động, nhiệt độ sẽ vào khoảng 38-42oC và nhiệt độ CPU phụ thuộc trực tiếp vào cái Fan CPU chứ ko phụ thuộc nhiều vào hệ thống làm mát của Fan gắn trên Case.

Chip Pentium D khá nóng so với Pentium E hay Q khi "cường độ" xử lý cao. Bạn nên xem lại chiếc Fan này và nếu có thể tìm mua 1c Fan khác đúng của Intel Box thì việc giảm nhiệt độ cho CPU là đáng kể đó.

Good luck

Hieuchien

nab2195

Member

cái chính bạn cần là mở cái CPU ra xem đi, rất có thể mặt CPU và tản nhiệt bị vênh nên nóng như vậy, xem lại và trát lại keo tản nhiệt đi .

Lendz

Cám ơn nhiều.

Bắt chảo lên đổ ốp-la đi bác.^:)^. Coi lại Fan với trét mỡ tản nhiệt vào.

cuchuoi04

Cám ơn nhiều.

Tháo fan ra kiểm tra và vệ sinh nếu cần và cuối cùng là tháo chip ra để trét kem tản nhiệt mới vào xong lắp lại. Nếu bạn làm không được thì vác thùng máy ra tiệm nhờ kỹ thuật viên làm. Bảo đảm nhiệt độ xuống ngay. Em bị tình trạng này rồi. Máy cứ tự động shut down do nóng quá. Kiểm tra thì thấy cái fan nó không ăn với chip do bung chân fan.

windowsmobile

Cám ơn AE đã tận tình hướng dẫn. Sau khi kiểm tra lại tất cả thì phát hiện cái tản nhiệt chưa sát với mặt CPU do còn 1 chân chưa vào hết. Mình đã gắn lại và hiện nhiệt độ xuống khoảng 50. Hiện máy chạy ổn.

Cám ơn AE lần nữa.

trannguyenhien

Active Member
Máy của mình mấy nay cứ tự restart nhưng lại ra màn hình màu xanh phải ấn nút trên cây thì mới khởi động lại được.có thể là do tản nhiệt không nhỉ.

liam nguyen

Ðề: Re: Nhiệt độ CPU (desktop) cỡ nào là bình thường

Máy của mình mấy nay cứ tự restart nhưng lại ra màn hình màu xanh phải ấn nút trên cây thì mới khởi động lại được.có thể là do tản nhiệt không nhỉ.

Dạo này bác cứ hay gặp vấn đề về tản nhiệt nhỉ, hết kêu to giờ lại tự động reset. Nó là đứa khả nghi nhất trong dàn đó bác. Chắc do hôm bữa bác tháo ra lau quạt, bôi dầu gắn vào chưa chặt nên dẫn đến vấn đề trên.
:: TAN DOANH ::.
Bác đầu tư làm 1 em bảo đảm thanh toán vấn đề trên ngay

solomine

Well-Known Member

Có thể do xung đột phần mềm hay do Ram bị dơ cũng nên, bác thử cài lại win xem nếu ko hết thì gỡ Ram ra lau chấn tiếp xúc xem sao.

khanh_zui

Member

Bác nào đi qua ngó hộ em với. Như này là NHIỆT ĐỘ VÀO MÙA ĐÔNG LÚC TẾT ĐÓ Ạ. Còn bây giờ em thấy nó gần 60 độ tức là nóng hơn mùa đông 10 độ. Với lại mới sắm cái CARD HD 7850 Nhưng cho tay vào 2 bên máy nóng ghê cơ. Mặc dù chạy chưa thấy hiện tượng gì cứ thấy lo lo á. Không rõ có phải do cái CARD làm cho CASE nó nóng lên chăng :(

Bác thử kiểm tra xem CPU hoạt động bao nhiêu % nếu lúc nào cũng quá cao thì cài lại win xem. con lap corei3 của em nhiệt độ lúc nào cũng 46 trở lên.

terabyte

Banned

Bác nào đi qua ngó hộ em với. Như này là NHIỆT ĐỘ VÀO MÙA ĐÔNG LÚC TẾT ĐÓ Ạ. Còn bây giờ em thấy nó gần 60 độ tức là nóng hơn mùa đông 10 độ. Với lại mới sắm cái CARD HD 7850 Nhưng cho tay vào 2 bên máy nóng ghê cơ. Mặc dù chạy chưa thấy hiện tượng gì cứ thấy lo lo á. Không rõ có phải do cái CARD làm cho CASE nó nóng lên chăng :(

Mình nghĩ là cái case của bác tản nhiệt không tốt nên hơi nóng bị giữ lại bên trong. Bản thân HD 7850 là dòng GPU trung cấp nên nhiệt lượng tỏa ra môi trường cũng khá nhiều.

liam nguyen

Máy của em chẳng hiểu sao cứ chạy cái IDM là CPU 100% thoát ra thì dưới 10%;).các bác ạh;)

IDM thường là cắt file download ra thành nhiều phần theo số chẵn, sau đó kết nối lại, và hoạt động nối lại này tốn khá nhiều tài nguyên của máy.

dinhhuy1979

Well-Known Member
Bác khanh_zui đang dùng tản Stock ah tháo ra bôi lại kem tản nhiệt xịn lắp chặt các chốt quạt ;)). Nếu bác ở Thái Nguyên thì qua mình check cho free ;))
Nhiệt độ máy mình đây nhiệt độ ngoài trời đang là 30 độ

Bên trên