Nhờ các anh chỉ giúp về HDMI !!!

Em có mua 1 cọng dây hdmi -hdmi để kết nối gíữa con laptop Hp và cái Lcd nhà em, tình hình là em đã chỉnh ra để hiện thị được 1080p rồi nhưng chẳng biết làm sao để nghe thấy âm thanh,làm tới làm lui cũng chỉ có hình, nhờ các anh em nào biết về vấn đề này thì chỉ giúp nhé.
Ko bít cáp hdmi này có vấn đề ko hay là do mình chưa biết chỉnh???:mad::mad::mad:

Chỉnh sửa lần cuối:

duongtrung

Ðề: Nhờ các anh chỉ giúp về HDMI !!!

Laptop thì ít có con nào tích hợp luôn Audio bác ui, chỉ có Video thui. Nếu Lap xịn sẽ có cổng SPIDF hay Coaxial, móc nó ra decoder hay receiver mà táng. Nếu không thì cổng Audio headphone mà nghe đỡ ghiền vậy!

Chỉnh sửa lần cuối:

Hdmi là cáp tích hợp luôn audio mà bác, bởi vậy mới mua về cặm cụi gắn mà chẳng thấy lên. Laptop đã tích hợp hdmi thì phải full hình lẫn tiếng chứ sao lại chỉ có hình mà ko có tiếng nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Chuẩn HDMI và Cáp HDMI tích hợp Audio & Video là 1 chuyện. Còn thiết bị có cổng nó hỗ trợ ko lại là chuyện khác
Kiểm tra xem Laptop có cổng S/PIDF Optical hoặc Coaxial không. Nếu không thì mua Sound USB về mà dùng

Tây nó ko thiết kế Laptop làm HTPC. Hiểu chưa bạn. >:p

HD 1080p

Chuẩn HDMI và Cáp HDMI tích hợp Audio & Video là 1 chuyện. Còn thiết bị có cổng nó hỗ trợ ko lại là chuyện khác
Kiểm tra xem Laptop có cổng S/PIDF Optical hoặc Coaxial không. Nếu không thì mua Sound USB về mà dùng

Tây nó ko thiết kế Laptop làm HTPC. Hiểu chưa bạn. >:p
Cậu này nói lạ, không biết thì đừng nói bừa, một khi nhà SX đã tích hợp trên máy cổng HDMI tức là nó có đầy đủ chức năng truyền tải hình và tiếng, không phải cái đầu chuyển DVI-HDMI tầm thường đâu.
Cậu hieunguyenhn nên xem lại driver cho cạc màn hình vì thường có driver riêng về HDMI, khi chưa cài phần này thì chức năng tiếng trong HDMI chưa hoạt động.

Thế Anh

Cậu này nói lạ, không biết thì đừng nói bừa, một khi nhà SX đã tích hợp trên máy cổng HDMI tức là nó có đầy đủ chức năng truyền tải hình và tiếng, không phải cái đầu chuyển DVI-HDMI tầm thường đâu.
Cậu hieunguyenhn nên xem lại driver cho cạc màn hình vì thường có driver riêng về HDMI, khi chưa cài phần này thì chức năng tiếng trong HDMI chưa hoạt động.

Cứ xem model của con Laptop là gì thì khắc biết. Nhiều Laptop HDMI chỉ dùng để xuất hình.

havu

... một khi nhà SX đã tích hợp trên máy cổng HDMI tức là nó có đầy đủ chức năng truyền tải hình và tiếng...

Như a nói lúc chat với e, check trong bios của lap, chắc chắn có.

Thế Anh

havu đã viết:
Như a nói lúc chat với e, check trong bios của lap, chắc chắn có.
Hơ hơ
Hóa ra Hà Vũ lớn tuổi hơn 1080_p hả. Vậy thì phải gọi 1080_p là cậu rồi. Mà cái cậu 1080_p này cũng kỳ. Cứ 1 điều cậu, 2 điều cậu với mình. Rất có vẻ hơn tuổi. Lên đây thì đều là bạn cả.
Nói về tuổi. Có khi mình hơn cậu nhiều đó 1080_p à.

havu

Cậu này bị làm sao đây :-??:-|

Sorry, ý mình nói cho rỏ kg hiểu nhầm nhau thì kỳ chết.

Câu "chát...." mình dành cho e chủ thớt. và xin lỗi là trích dẫn linh tinh, ý mình ở đây là "tôi cùng quan điểm với HD1080 ở phần tích hợp âm thanh vào hdmi"

Xin lỗi là đã gây hiểu nhầm kg đáng có. :">

HD 1080p

Hơ hơ
Hóa ra Hà Vũ lớn tuổi hơn 1080_p hả. Vậy thì phải gọi 1080_p là cậu rồi. Mà cái cậu 1080_p này cũng kỳ. Cứ 1 điều cậu, 2 điều cậu với mình. Rất có vẻ hơn tuổi. Lên đây thì đều là bạn cả.
Nói về tuổi. Có khi mình hơn cậu nhiều đó 1080_p à.

Cậu này chẳng hiểu đầu cua tai nheo gì sất b-( , cậu havu trả lời cậu có cái laptop và nhầm sang tôi, phần cậu là lớp hậu bối, hơn tôi làm sao được :-j:)|

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

tranh cãi tuổi tác làm gì, chỉ có quen biết ngoài đời thực mới tin tưởng được, còn lên đây toàn dùng nick - danh ảo, già trẻ lớn bé gì cũng khó biết. Các bác bàn vào chuyên môn đê :)

Còn chuyện xưng hô thì mỗi người một tính, nhún nhường có, lịch sự có, trịch thượng có... nhưng có thì có vậy thôi, biết sao được :(

nvmy

Well-Known Member

Em có mua 1 cọng dây hdmi -hdmi để kết nối gíữa con laptop Hp và cái Lcd nhà em, tình hình là em đã chỉnh ra để hiện thị được 1080p rồi nhưng chẳng biết làm sao để nghe thấy âm thanh,làm tới làm lui cũng chỉ có hình, nhờ các anh em nào biết về vấn đề này thì chỉ giúp nhé.
Ko bít cáp hdmi này có vấn đề ko hay là do mình chưa biết chỉnh???:mad::mad::mad:

Bạn thử xem:

- Tìm biểu tượng Sound devices trong Control panel hoặc right-click vào hình cái loa dưới taskbar
- Tìm SPDIF Interface
- Click Set default
- Khởi động lại PC

Nếu được thì lên hú 1 tiếng cho lũ làng biết
Hy vọng Laptop của bạn không phải là loại "Laptop HDMI chỉ dùng để xuất hình":">

nguyenphong

bác nhấp phải chuột vào biểu tượng chiếc loa góc dưới bên phải, sau đó chọn "Playback Devices". Xem trong hội thoại mới xuất hiện, thì có device HDMI output không? tình trạng nó đang "working' hay "not plugin in".
Nếu nó là working thì có hướng giải quyết:
- Hoặc là bác set device này thành mặc định bằng nút "set default" bên dưới. Khi bác làm như vậy thì âm thanh xuất qua cổng hdmi sẽ có nhưng ngược lại hệ thống loa trên laptop sẽ không làm việc nữa.

- Hoặc vẫn để mặc định là âm thanh xuất ra loa trên laptop. Nhưng vẫn muốn âm thanh cũng xuất ra đường hdmi thì bác cofig lại MPC bằng cách vào options của MPC, tại mục playback output, ở chổ dỉectshow audio bác chọn device là cái HDMI output (mặc định của MPC là system default-tức hệ thống loa laptop). Thoát và chạy lại MPC sẽ có tiếng qua cổng HDMI

Cũng đang théc méc mà không biết hỏi ai, nhân tiện các bác giúp với

Mình đang dùng cái Galaxy 8600gts như hình

Dùng đầu chuyển DVI - HDMI, không có tiếng chỉ có hình, thế có cách nào không ạ
Cám ơn cả nhà

nvmy

Well-Known Member

DVI là giao tiếp video nên chỉ có mỗi hình là đúng rồi

havu

Cám ơn cả nhà

Cách đây 1 năm mình cũng thắc mắc y chang bạn vơí cái asus EN8600GT meo mũng đi các nơi v.v vì thâý site nó quảng cáo có tích hợp sound cuôí cùng lòi ra, thằng Asus chơi đều, cái cổng SPDIF trên GPU là cái có chử mà kg có chân, tức là bỏ trống.

Mình nhìn vào cặcrd cuả bạn có thấy 3 cái chân đỏ xanh ngoài mép trái trên cùng, bạn để ý, nếu nó có ghi là SPDIF thì bạn kiếm trên main cái chân y chang đó và tán sơị dây vào, sơị dây thì kiếm trong mấy cái CD/DVD rom bán kèm.

Sau khi gắn main và GPU qua sơị dây đó, thì lúc này cái Adaptor DVD-HDMI sẽ được tích hợp theo.

Chúc thành công

Thế Anh

Cám ơn cả nhà
Muốn có tiếng thì con Card rời phải tích hợp 1 cái Sound 5.1 hay 7.1 trong đó. Card đời mới đều có tích hợp con Sound này.

Sau khi cài Driver cho Sound. Dùng phần mềm tinh chỉnh thích hợp có thể xuất tín hiệu từ cái Sound đó qua cổng HDMI.
DVI là giao tiếp video nên chỉ có mỗi hình là đúng rồi
Bậy bạ
Với 1 số card nó ghi DVI/HDMI có nghĩa là có thể Convert DVI về HDMI. Thực tế các card cao cấp như ATI 4870 cũng chỉ có 2 cổng DVI, ko có cổng HDMI. Nhưng khi dùng Adapter HDMI vẫn xuất tiếng ầm ầm ra Recevier đó thôi.

nvmy

Well-Known Member

Bậy bạ
Với 1 số card nó ghi DVI/HDMI có nghĩa là có thể Convert DVI về HDMI. Thực tế các card cao cấp như ATI 4870 cũng chỉ có 2 cổng DVI, ko có cổng HDMI. Nhưng khi dùng Adapter HDMI vẫn xuất tiếng ầm ầm ra Recevier đó thôi.

vâng, cám ơn anh đã chỉ dậy.
Card xịn em chưa được dùng nên biết đâu nó lại gớm thế.:">

Bên trên