Nhờ các bác thẩm định giúp file .flac và .mp3

Hiendaoduc

Các bác xem giúp spectrum của 2 file này ạ.

Cái này là flac của album Transformers DOTM Score, track 1. Cơ mà em hơi nghi ngờ vì hiện giờ CD chưa phát hành, mới chỉ có bản digital phát hành qua Amazon hoặc iTunes. Mà 2 site này thì chắc là ko thể là flac được :-?? Hơn nữa album flac mà ko có cue log nên cũng lạ lạ.

Còn đây là 1 file của album Music from Transformers Trilogy, track 13. Cái này em cũng nghi ngờ vì tuy file ghi bitrate là 320 nhưng spectrum thấp quá.

Em dùng Audacity 1.3 để chụp lại ảnh spectrum. Nếu các bác có nhu cầu xem spectrum bằng CoolEdit hoặc Adobe Audition thì tối em sẽ chụp lại sau ạ. Bác nào có nhu cầu nghe thực tế thì em cũng xin upload buổi tối nay. Tổng cộng 2 file là khoảng ~30MB.
Xin cám ơn!

vu_vantien

Well-Known Member
Ðề: Nhờ các bác thẩm định giúp file .flac và .mp3

Nếu chỉ nhìn vào Spec, cái sau thì có lẽ là hàng convert lên vì:
mp3 128kbps : âm thanh bị cắt tại tần số 16khz
mp3 192kbps : âm thanh bị cắt tại tần số 19khz
mp3 320kbps : âm thanh bị cắt tại tần số 20khz

Nhìn phổ ko thấy bất kì vạch nào trên mức 16kz nên đoán vậy :).

P/S: Bạn là người viết bài này? [Kĩ thuật] Dùng Audacity để analyze nhạc?

Hiendaoduc

Vâng, đấy là bài em viết ở một forum khác.
Trong thời gian đấy em cũng nghiên cứu và tìm được mấy link sau nói về vấn đề tương tự:
Hướng dẫn kiểm tra âm thanh lossless.
The differences between FLAC and MP3, Lossless vs Lossy - Overclock.net - Overclocking.net

Em dùng Free Audioconverter v2.3.4.920 của
. Tuy nhiên khi convert từ flac về mp3 Lame Insane thì spec chỉ ở trên mức 20khz một chút. Itunes ghi chú phần encoder là LAME3.98. Em cũng chưa biết là phần mềm mình dùng có hiệu quả không vì chưa có điều kiện dùng phần mềm khác, một phần cũng là vì cái này free :-?

Đây là 2 file nhạc em dùng để chụp ảnh:

vu_vantien

Well-Known Member

Lame là trình encode phổ biến hiện nay, chất lượng cũng thuộc loại good nhất, chủ yếu phụ thuộc vào soft dùng để rip. Free Audio Converter kia mình chưa xài nên ko dám bàn.

Bên trên