Nhờ các bác tư vấn bộ HTPC phục vụ nhu cầu giải trí

toemayman

Well-Known Member
Các bác vui lòng tư vấn giúp mình :
, Mình có khoảng 10tr thôi , mình chỉ muốn mua 1 bộ bao gồm main , cpu , ram, ssd, VGA,PSU,card âm thanh, màn hình 17'' . (Mình có HDD 2tb rồi) để có thể sử dụng để xem phim HD,Bluray iso 2D, đến bluray iso 3D. dùng một sô phần mềm để làm karaoke như photoshop, AdobePremiereProCS, KBuilder, Sony Vega.....xin cám ơn các bác

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Nhờ các bác tư vấn bộ HTPC phục vụ nhu cầu giải trí

Đơn giản nhát là bạn mua case lắp sẵn bất kỳ sử dụng chip Haswell main B85 (SK1150) tầm 5,5 củ và màn hình 17" bất kỳ tầm 2 củ, còn lại 2,5 củ bạn giành 500k thêm ram lên 4GB, 500k nâng cấp từ HDD lên SSD 60GB và các hình HD7730 tầm 1,5 củ vừa đủ cho tất cả nhu cầu của bạn (con 2TB có sẵn để chứa phim).

toemayman

Well-Known Member
Ðề: Re: Nhờ các bác tư vấn bộ HTPC phục vụ nhu cầu giải trí

Đôi khi em cần dùng 2 màn hình bác ạ

toemayman

Well-Known Member

Đơn giản nhát là bạn mua case lắp sẵn bất kỳ sử dụng chip Haswell main B85 (SK1150) tầm 5,5 củ và màn hình 17" bất kỳ tầm 2 củ, còn lại 2,5 củ bạn giành 500k thêm ram lên 4GB, 500k nâng cấp từ HDD lên SSD 60GB và các hình HD7730 tầm 1,5 củ vừa đủ cho tất cả nhu cầu của bạn (con 2TB có sẵn để chứa phim).

Các bác tư vấn cho em cấu hình này đc ko a
CPU : Intel Pentium G3420 3.2GHz Haswell LGA 1150
Main : Gigabyte B75M-D3H
Ram : Gskill NS Black Edition 4GB ( 1x4GB ) DDR3 Bus 160
VGA : HIS HD 7750 Fan 1GB (128 bit ) DDR5VGA : HIS HD 7730 Fan 1GB (128 bit ) DDR5
PSU : FSP saga 450W
SSD : Samsung 840 EVO 120GB - True Speed Sata 3
Cấu hình này có cần thêm Sound Card ko bac nếu cần thì là loại nào

sircuong1303

Well-Known Member

Các bác tư vấn cho em cấu hình này đc ko a
CPU : Intel Pentium G3420 3.2GHz Haswell LGA 1150
Ram : Gskill NS Black Edition 4GB ( 1x4GB ) DDR3 Bus 160
VGA : HIS HD 7750 Fan 1GB (128 bit ) DDR5VGA : HIS HD 7730 Fan 1GB (128 bit ) DDR5
SSD : Samsung 840 EVO 120GB - True Speed Sata 3
Cấu hình này có cần thêm Sound Card ko bac nếu cần thì là loại nào

Pen G3420 là sk1150, main B75 là sk1155 thì sao lắp vừa bác ơi. Đổi main sang MSI B85M-E45 hoặc Gigabyte B85M-HD3 mới lắp dc nhé.

toemayman

Well-Known Member

Pen G3420 là sk1150, main B75 là sk1155 thì sao lắp vừa bác ơi. Đổi main sang MSI B85M-E45 hoặc Gigabyte B85M-HD3 mới lắp dc nhé.
Chốt lại em dùng cấu hình này đc ko bác
CPU : Intel Core i5-3470 3.2GHz (3.6GHz Turbo Boost ) Ivy Bridge LGA 1155
Ram : Gskill NS Black Edition 4GB ( 1x4GB ) DDR3 Bus 1600
VGA : HIS HD 7750 Fan 1GB (128 bit ) DDR5
Case:
LCD:
Ổ SSD em nâng cấp sau.

sircuong1303

Well-Known Member

Chốt lại em dùng cấu hình này đc ko bác
CPU : Intel Core i5-3470 3.2GHz (3.6GHz Turbo Boost ) Ivy Bridge LGA 1155
Ram : Gskill NS Black Edition 4GB ( 1x4GB ) DDR3 Bus 1600
VGA : HIS HD 7750 Fan 1GB (128 bit ) DDR5
Case:
LCD:
Ổ SSD em nâng cấp sau.

em định góp ý nhưng ngẫm ra lại thôi, bác chủ cứ mua cấu hình như vậy là ok rùi

toemayman

Well-Known Member

em định góp ý nhưng ngẫm ra lại thôi, bác chủ cứ mua cấu hình như vậy là ok rùi
Có vấn dề gì sao hả bác (cái dòng bôi đỏ ấy) nếu cấu hình nay thì khoảng bao nhiêu hả bác. mà bác cho em hỏi Main : Gigabyte B75M-D3H on trên đấy là có xuất ra âm thanh 5.1 rồi hả bác

sircuong1303

Well-Known Member

Có vấn dề gì sao hả bác (cái dòng bôi đỏ ấy) nếu cấu hình nay thì khoảng bao nhiêu hả bác. mà bác cho em hỏi Main : Gigabyte B75M-D3H on trên đấy là có xuất ra âm thanh 5.1 rồi hả bác

ko có gì đâu, bác ko cần lăn tăn vì cấu hình bác dựng vậy là ok rùi. Cấu hình đó tính ra tầm hơn 10 triệu một chút, và card sound on trên main Gigabyte B75M-D3H có xuất ra âm thanh 5.1 bác nhé

Tôi đang thắc mắc đã xài i5 thì mua VGA làm gì nữa ta?

toemayman

Well-Known Member

Tôi đang thắc mắc đã xài i5 thì mua VGA làm gì nữa ta?

Em cũng mù mờ về chuyện này lắm em nghĩ VGA để cho ra hình ảnh đẹp hơn thôi chứ CPU ko liên quan đến hình ảnh mà trên main có on VGA rồi nhưng mấy bác tư vấn là VGA rời sẽ đẹp hơn

sircuong1303

Well-Known Member

Em cũng mù mờ về chuyện này lắm em nghĩ VGA để cho ra hình ảnh đẹp hơn thôi chứ CPU ko liên quan đến hình ảnh mà trên main có on VGA rồi nhưng mấy bác tư vấn là VGA rời sẽ đẹp hơn

cái này tùy cảm nhận của từng người thui, có người thì thích xem bằng VGA on, có người lại thích dùng VGA rời để xem

Bạn Cường lúc trước hay tư vấn HD5450. Sao dạo này lại thấy ít nhắc tới nữa. Hết hàng hay do chất lượng ko tốt vậy?

lequynhan

Well-Known Member

Bác chủ toemayman bảo đầu tư có 10M mà chiến nhiều thứ thế?
Kết em 3470 thế :D nhưng nếu 3570 thì thích hơn! Mà những em này thì bác không nên bó hẹp cắm vào cái em main đó. Cố lên main cao cao chút!

sircuong1303

Well-Known Member

Bạn Cường lúc trước hay tư vấn HD5450. Sao dạo này lại thấy ít nhắc tới nữa. Hết hàng hay do chất lượng ko tốt vậy?

Nếu ko chơi game với riêng e thì HD5450 vẫn là best choice để xem bluray iso 2D/ 3D. Vấn đề là nhiều khi e nhận dc phản hồi từ khách rằng màu e nó thế này, màu e nó thế kia, ko xuất dc âm thanh DTS HD bla bla. Thành ra e cũng ít tư vấn hơn trước, để hạn chế lỗi tối đa cho người dùng. Em khẳng định ko hề có chuyện hết hàng hay chất lượng kém bác ạ, bác cần 100, 200, 500, hay 1000 chiếc e cũng nhập dc cho bác :D.

toemayman

Well-Known Member

cái này tùy cảm nhận của từng người thui, có người thì thích xem bằng VGA on, có người lại thích dùng VGA rời để xem
thế trên cái Main : Gigabyte B75M-D3H em thaays ghi như vậy
1. Realtek ALC887 codec

2. High Definition Audio

3. 2/4/5.1/7.1-channel
* To configure 7.1-channel audio, you have to use an HD front panel audio module and enable the multi-channel audio feature through the audio driver.

4. Support for S/PDIF Out
thì đọc hiểu như thế nào hả bác như thế nó có xuất ra âm thanh DTS đc ko hả bác

toemayman

Well-Known Member

Bác chủ toemayman bảo đầu tư có 10M mà chiến nhiều thứ thế?
Kết em 3470 thế :D nhưng nếu 3570 thì thích hơn! Mà những em này thì bác không nên bó hẹp cắm vào cái em main đó. Cố lên main cao cao chút!

em định đầu tư 10 tr nhưng ham hố phát sinh thêm rồi bác lại sui em nâng lên nưa thì hêt tiền mua thứ khác

sircuong1303

Well-Known Member

thế trên cái Main : Gigabyte B75M-D3H em thaays ghi như vậy
1. Realtek ALC887 codec

2. High Definition Audio

3. 2/4/5.1/7.1-channel
* To configure 7.1-channel audio, you have to use an HD front panel audio module and enable the multi-channel audio feature through the audio driver.

4. Support for S/PDIF Out
thì đọc hiểu như thế nào hả bác như thế nó có xuất ra âm thanh DTS đc ko hả bác

Bộ của bác có VGA rời thì bác passthrough âm thanh DTS-HD qua đường HDMI chứ ai lại dùng card sound on của main Gigabyte B75M-D3H làm gì cho rắc rối. Thêm nữa nếu bác muốn xuất DTS qua card sound on của main thì phải xuất qua đưởng cổng Optical, khi đó bác cần kiếm cái S/PDIF bracket để nối từ chân S/PDIF Out trên main ra cái S/PDIF bracket.

S/PDIF bracket

toemayman

Well-Known Member

Em hiểu rồi cám ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ

Bên trên