Nhờ các Bác xem giúp cấu hình máy con PC còi để xem phim 3D với.

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Nhờ các Bác xem giúp cấu hình máy con PC còi để xem phim 3D với.

Okie, đang tìm dây HDMI hight speed ở Quảng Ninh mà chả có, chỗ Sircuong1303 có ship hàng đi Quảng Ninh không? Gửi mình 1 chiếc? Với lại cái em 47LA6200 nó chỉ có cổng quang xuất âm thanh ra thôi, loa mình cũng chỉ có 1 đường quang vào. Giờ muốn loa phát âm thanh cho cả PC và Tivi thì lại phải mua 1 bộ chuyển đổi có đúng không nhỉ? Chỗ bạn có giải pháp không, rổ rá thế nào?

Bên chỗ bác có chi nhánh siêu thị điện máy nào của Pico, mediamart... ko, bác qua đấy kiếm dây HDMI ver1.3 chắc là có, đỡ mất công ship hàng. Bác thử làm theo cách sau, HDMI thì xuất cả hình vào tiếng vào TV, sau đó nối dây từ cổng quang ra của TV vào cổng quang in của loa xem có xuất dc tiếng cho cả TV và PC ko. Nếu ko dc chỉ còn có cách mua thêm Receiver về cho tiện, HDMI thì nối từ PC vào Receiver, và nối từ receiver lên TV. Cổng quang ra của tv lại nối vào in trên Receiver để phát ra loa khi chỉ xem các chương trình TV ko. Đaij khái là như vậy, về phần nghe mình ko có nhiều kinh nghiệm, đợi các cao thủ khác vào phán thui.

ttlinhha

Well-Known Member

Cũng hay nhỉ, nhưng mình search thấy giá toàn hơn 4 củ thôi. Bạn có địa chỉ nào 3 củ giới thiệu mình được không?

Đấy là e nói hàng cũ, bác tìm trong khu vực mua bán có khá nhiều. Dune khá chất lượng nên chỉ cần có hàng cũ nguyên bản là múc thôi bác ah, trước e dùng D1 rồi khi bán lại người mua cũng chả cần bảo hành mà thấy còn tem là ok

kemdau

Member

Bác xuất âm thanh DTS-HD passthrought thì em CPU và chip của bác không chịu nổi đâu. Tất nhiên có phim thì ok, có phim thì hơi giật một vài đoạn, đó là mình mới thử 2D trên 6570 thôi nhé, nếu bác chấp nhận thỉnh thoảng mới bị giật giật thì ok còn không thì mua HD Player hoặc thay bộ main chip ram.

sircuong1303

Well-Known Member

Bác xuất âm thanh DTS-HD passthrought thì em CPU và chip của bác không chịu nổi đâu. Tất nhiên có phim thì ok, có phim thì hơi giật một vài đoạn, đó là mình mới thử 2D trên 6570 thôi nhé, nếu bác chấp nhận thỉnh thoảng mới bị giật giật thì ok còn không thì mua HD Player hoặc thay bộ main chip ram.

xuất âm thanh DTS-HD passthrought thì em HD6570 đảm nhận chứ sao bác lại để CPU đảm nhận dc nhỉ :|

kemdau

Member

xuất âm thanh DTS-HD passthrought thì em HD6570 đảm nhận chứ sao bác lại để CPU đảm nhận dc nhỉ :|

Tất nhiên là em VGA đảm nhận nhưng không có nghĩa là CPU và main nó "ngồi chơi" nha bạn, dữ liệu vẫn phải chạy qua CPU và băng thông trên main rồi mới xuất qua VGA. Các thông tin về cấu hình tối thiểu xem HD nó có rất nhiều kiểu tối thiểu:
- Xem loại file nào bitrate bao nhiêu
- Tv hay màn hình là full HD hay HD Ready (cái này rất quan trọng)
- Âm thanh xuất ra loại gì? (Passthrought hay Stereo v.v...)
- Khi xem phim có chạy các chương trình gì khác không? (copy phim, torrent v.v..). Một em main chip ngon thì tất cả chạy trên cùng 1 HDD vẫn không bị giật nha.

Mình nghĩ là phải đầy đủ thông số cũng như nhu cầu của mỗi người mà tư vấn, chứ chỉ xem trên màn laptop hay màn máy tính độ phân giải < full hd rồi kết luận là chạy mượt tất cả là chưa chính xác. Phần cấu hình trên SW bây giờ cũng không quan trọng nhiều (trừ khi dùng Madvr thì phải có em VGA khủng) mình có thể lấy MPC-HC + LAV làm chuẩn

Vấn đề chính là ở đây, nếu bác chỉ dùng 1 ổ cứng để vừa xem film vừa kéo torrent thì xảy ra tình trạng giật là đúng rùi. HDD nó có giới hạn ko thể vừa đọc/ ghi cũng lúc tại 2 sector khác nhau dc.

VS

- Khi xem phim có chạy các chương trình gì khác không? (copy phim, torrent v.v..). Một em main chip ngon thì tất cả chạy trên cùng 1 HDD vẫn không bị giật nha.

Tôi ném về thuộc lớp hậu sinh quê mùa dốt nát. Không thể hiểu vì sao 2 phát biểu trên lại mâu thuẫn nhau đến thế. Chắc là phải chờ các cao nhân sắn tay áo vào giải thích thêm.

sircuong1303

Well-Known Member

Tất nhiên là em VGA đảm nhận nhưng không có nghĩa là CPU và main nó "ngồi chơi" nha bạn, dữ liệu vẫn phải chạy qua CPU và băng thông trên main rồi mới xuất qua VGA. Các thông tin về cấu hình tối thiểu xem HD nó có rất nhiều kiểu tối thiểu:
- Xem loại file nào bitrate bao nhiêu
- Tv hay màn hình là full HD hay HD Ready (cái này rất quan trọng)
- Âm thanh xuất ra loại gì? (Passthrought hay Stereo v.v...)

Mình nghĩ là phải đầy đủ thông số cũng như nhu cầu của mỗi người mà tư vấn, chứ chỉ xem trên màn laptop hay màn máy tính độ phân giải < full hd rồi kết luận là chạy mượt tất cả là chưa chính xác. Phần cấu hình trên SW bây giờ cũng không quan trọng nhiều (trừ khi dùng Madvr thì phải có em VGA khủng) mình có thể lấy MPC-HC + LAV làm chuẩn

thì e có nói là CPU ngồi chơi ko đâu, có chạy mà, CPU mà ko chạy thì sao vào dc HĐH và chạy các chương trinh :D. Còn về phần laptop chơi dc film bitrate cao trên màn TV full mượt hay ko thì cũng phải qua kiểm nghiệm thực tế. Riêng với e, đã vác con laptop cùi ra siêu thị điện máy thử xem bluray iso 3D trên mà TV LED 3D 60" của Sony, thấy xem mượt mà. Chắc hôm tới vác đi giao lưu để thử cả phần xuất âm thanh nữa.

sircuong1303

Well-Known Member

VS
Tôi ném về thuộc lớp hậu sinh quê mùa dốt nát. Không thể hiểu vì sao 2 phát biểu trên lại mâu thuẫn nhau đến thế. Chắc là phải chờ các cao nhân sắn tay áo vào giải thích thêm.

em thì ko dám nhận là cao nhân nhưng lượn lờ gu gồ tìm dc 2 video mô tả cách hdd hoạt động và cách chúng lưu trữ dữ liệu khá hay, ko biết ý kiến của bác ra sao.

3D Animation - How The Harddrive Works :D
[video=youtube;TvkIi6NVnqY]http://www.youtube.com/watch?v=TvkIi6NVnqY[/video]

Magnetism: Data Storage
[video=youtube;f3BNHhfTsvk]http://www.youtube.com/watch?v=f3BNHhfTsvk[/video]

TrungBaoHoang

thì e có nói là CPU ngồi chơi ko đâu, có chạy mà, CPU mà ko chạy thì sao vào dc HĐH và chạy các chương trinh :D. Còn về phần laptop chơi dc film bitrate cao trên màn TV full mượt hay ko thì cũng phải qua kiểm nghiệm thực tế. Riêng với e, đã vác con laptop cùi ra siêu thị điện máy thử xem bluray iso 3D trên mà TV LED 3D 60" của Sony, thấy xem mượt mà. Chắc hôm tới vác đi giao lưu để thử cả phần xuất âm thanh nữa.

Bên bác có ram 2G 1066 ko e đang muốn nâng cấp cho con Lap cổ của e:(

sircuong1303

Well-Known Member

Bên bác có ram 2G 1066 ko e đang muốn nâng cấp cho con Lap cổ của e:(

ram 3 2G/1066 chắc là laptop của bác là corei đời đầu 3 số, bên em ko có ram này mà chi còn ram 3 2GB/1333, bắc cắm vào nó sẽ tự giảm xung nhịp về 1066 để chạy cùng thanh ram kia của bác

ahatuananh

Well-Known Member

Okie...... Với lại cái em 47LA6200 nó chỉ có cổng quang xuất âm thanh ra thôi, loa mình cũng chỉ có 1 đường quang vào. Giờ muốn loa phát âm thanh cho cả PC và Tivi thì lại phải mua 1 bộ chuyển đổi có đúng không nhỉ? Chỗ bạn có giải pháp không, rổ rá thế nào?
Bác có thể tham khảo thêm " Creative Sound Blaster USB" để có thể cắm vào cổng USB thì phụ kiện này sẽ cho bác thêm 1 cổng quang để xuất âm thanh. Ở HN thì e nhớ Đại lý ở Lê Thanh Nghị, còn ở QN chắc bác phải tự tìm và hỏi thôi.
Còn nếu ý của bác là muốn chia cổng quang ở chỗ Loa thì chắc ko khả thi hiii

TrungBaoHoang

ram 3 2G/1066 chắc là laptop của bác là corei đời đầu 3 số, bên em ko có ram này mà chi còn ram 3 2GB/1333, bắc cắm vào nó sẽ tự giảm xung nhịp về 1066 để chạy cùng thanh ram kia của bác

Đúng rồi bác. Máy e cấu hình Intel Core i3-330M 2.13GHz, 2GB RAM, 320GB HDD, VGA Intel HD Graphics. E định dùng con này để xem phim qua màn 40inch thì liệu xem có ổn ko nhỉ? Có cần phải nâng cấp thêm ram ko vì trong win 7 e thấy chỉ nhận có 1.73Gb ram:(

em thì ko dám nhận là cao nhân nhưng lượn lờ gu gồ tìm dc 2 video mô tả cách hdd hoạt động và cách chúng lưu trữ dữ liệu khá hay, ko biết ý kiến của bác ra sao.

Cám ơn bạn, cái này tôi cũng đã một lần xem qua rồi và nó không dính dáng gì câu hỏi của tôi.
Ý tôi ở đây là, tôi ko dám nói ai sai, tuy nhiên một người thì nói là 1 ổ cứng cùng lúc chạy nhiều tác vụ thì (trong đó có xem phim) thì phim bị giật, còn một người thì nói không. Thế thì rõ ràng có cái gì sai ở đây. Vậy thôi.

kemdau

Member

VS

Băng thông của HDD hiện nay rất cao rồi bác ạ với SATA3 lý thuyết là 6Gb/s thực tế thì 100MB/s - 500MB/s mà đối với xem phim HD thì chỉ cần khoảng 10-20MB/s là xem mượt rồi. Phần còn lại để dành cho các thiết bị khác. Vậy nên nếu main chip ram có thể xử lý đa tác vụ thì không có chuyện thắt cổ chai ở HDD nha bạn. sircuong1303 làm nghề bán máy tính mà không lắp một em máy rồi test xem sau đó đưa kết quả lên là biết thôi, mình kiểm tra thực tế không hơn vạn lần lấy các kiểu video hay bài viết tùm lùm trên mạng à?

kemdau

Member

Đúng rồi bác. Máy e cấu hình Intel Core i3-330M 2.13GHz, 2GB RAM, 320GB HDD, VGA Intel HD Graphics. E định dùng con này để xem phim qua màn 40inch thì liệu xem có ổn ko nhỉ? Có cần phải nâng cấp thêm ram ko vì trong win 7 e thấy chỉ nhận có 1.73Gb ram:(
Máy của mình L412 i3-350M, 4GB RAM, 160GB HDD, VGA Intel HD Graphics cắm thẳng vào TV thì xem full HD tạm được (không mượt lắm, còn pass through DTS HD qua reveiver thì thỉnh thoảng bi giật).
Tivi của bạn là full HD hay HD ready? nếu HD ready thì vô tư nha bạn.

tốt nhất bác sắm con mới là vừa chứ dòng core 2duo này chỉ 1080p là hết

sircuong1303

Well-Known Member

Băng thông của HDD hiện nay rất cao rồi bác ạ với SATA3 lý thuyết là 6Gb/s thực tế thì 100MB/s - 500MB/s mà đối với xem phim HD thì chỉ cần khoảng 10-20MB/s là xem mượt rồi. Phần còn lại để dành cho các thiết bị khác. Vậy nên nếu main chip ram có thể xử lý đa tác vụ thì không có chuyện thắt cổ chai ở HDD nha bạn. sircuong1303 làm nghề bán máy tính mà không lắp một em máy rồi test xem sau đó đưa kết quả lên là biết thôi, mình kiểm tra thực tế không hơn vạn lần lấy các kiểu video hay bài viết tùm lùm trên mạng à?

máy test thì có sẵn rùi, để mai e test vừa xem film vừa chơi game nó ra sao, cố gắng quay clip quá trình test để có cái up lên cho mọi người thảo luận thêm

Bản thân em cũng sử dụng máy tính nhiều loại tuy nhiên cũng chưa thử test hết các loại cấu hình máy nên không giám đưa ra đánh giá chính xác mà chỉ là trên cơ sở hiểu biết sơ sơ về máy tính mà thôi. Việc tốc độ đọc cũng như ghi chép dữ liệu của ổ cứng hiện nay là rất lớn nên chắc chắn việc ổ cứng không đáp ưng được tốc độ ghi đọc là hoàn toàn không xẩy ra. Tuy nhiên việc chạy nhiều phần mềm khi xem phim thì hoàn toàn có thể ảnh hưởng, các chip cpu hiện nay được thiết kế cho đa nhiệm thật nhưng không phải phần mềm nào cũng tận dụng được khả năng xử lý này. Hoạt động của các phần mềm bắt đầu từ việc đọc các dữ liệu đầu vào, chuyền dẫn dữ liệu, được cpu xử lý sau đó truyền ra hệ thống thực thi. Quá trình truyền dẫn đó luôn thông qua main chính là cầu nối trung gian, mọi tốc độ của các thành phần tốc độ cao(ram, cpu, card đồ họa) đều phải hạ xung nhịp cũng như băng thông để có thể đồng bộ được với nhau. Có những tác vụ cpu phải xử lý nhiều cũng như phải đồng bộ hệ thống khiến cho việc xử lý khác không đạt được hiệu quả tối đa. Vì vậy việc phần mềm xử lý nhanh hay chậm ngoài vấn đề phần cứng mà còn liên quan tới vấn đề các tập lệnh xử lý của phần mềm, sự đồng bộ của hệ thống, vì thế nhiều trường hợp khi biết tinh chỉnh hợp lý vẫn có thể thực hiện tốt nếu biết tối ưu hoá phù hợp với máy tính của mình.

Pa Ke Xì Cúc

Re: Ðề: Nhờ các Bác xem giúp cấu hình máy con PC còi để xem phim 3D với.

máy test thì có sẵn rùi, để mai e test vừa xem film vừa chơi game nó ra sao, cố gắng quay clip quá trình test để có cái up lên cho mọi người thảo luận thêm

Em ủng hộ bác cứ quay clip rồi up lên cho chúng nó sợ bác ợ.
Hôm nào chắc em cũng phải đi HN nhờ bác tư vấn cho vài món.

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Nhờ các Bác xem giúp cấu hình máy con PC còi để xem phim 3D với.

Em ủng hộ bác cứ quay clip rồi up lên cho chúng nó sợ bác ợ.
Hôm nào chắc em cũng phải đi HN nhờ bác tư vấn cho vài món.

anh e thảo luận thui mà, bác hạn chế sử dụng ngôn từ đao to búa lớn và hạn chế manh động :D

Bên trên