NHỜ CÁC CAO THỦ TƯ VẤN EM DÂY LOA

Re: Ðề: Re: NHỜ CÁC CAO THỦ TƯ VẤN EM DÂY LOA

Hiiiiiii, em có hơn 20 năm nghe nhạc, ko phải có 20 năm kinh nghiệm diy bác ah, bác nói làm em nghe mừng khấp khởi.
Mà trong trường hợp em có 20 năm kinh nghiệm để chỉ làm dây diy THƯƠNG MẠI giống bác Dũng thì liệu đề nghị của bác có quá sức của em ko nhỉ :D
Bác thử qua topic của bác Dũng đặt vấn đề xem sao? Em e rằng bác ko thật lòng học hỏi, mà chỉ đang cố "làm khó" em đúng ko nhỉ :D Nếu đúng như vậy em tin rằng bác đang tìm GÀ ko đúng rồi, bác tìm người khác để đá đi ah, em ko có lòng tranh đua với bất kỳ ai, kể cả bác.
Nếu có bác nào có ý tương tự như thế thì mong rằng hãy tự lượng sức mình, em thì dị lắm, vì người Việt có câu "Núi cao còn núi cao hơn", thế nhé ...
Thanks.

Bác đừng hiểu nhầm ý em. Em chỉ vào diển đàn để học hỏi kinh nghiệm thôi. Em cũng chẳng cần chứng nhận Pro hay Gà gì cả. Nếu được bác và các cao thủ về DIY dây dẩn chia sẽ kinh nghiệm em đở phải trải qua những con đường tự mò mẩm.Mấy câu dây đồng cho bass sâu, dây bạc..... em nghe hoài thấy ngại quá.
Vì chủ đề topic là cần tư vấn dây dẩn cho bass sâu. Mong các bác quay lại chủ đề topic. Ngoài bác chủ ra em cũng rất quan tâm.

sonrock

Ðề: NHỜ CÁC CAO THỦ TƯ VẤN EM DÂY LOA

lâu lâu e ko post bài, bjo vào chém 1 phát :D. xin các bác đừng hiểu lầm hay suy nghĩ lệch lạc này kia, đây chỉ là sự chia sẻ kinh nghiệm của cá nhân e, từ khi e bắt đầu chơi audio với nguồn phát là vi tính cho đến bây giờ.

thực sự dây loa hay dây tín hiệu, theo tai e thì e khẳng định có sự thay đổi, thậm chí là giữa dây RCA và XLR - khi chơi cùng trên 1 hệ thống, 1 bản nhạc và chỉ thay đổi dây. có rất nhiều các ng bạn audio của e đã đến nhà e từ thời sơ khai e chơi audio cho đến bjo, mang dây của ng ta đến hoặc đến nghe e thay đổi các dây của e, tất cả đều phải công nhận là có sự thay đổi, e ko nói quá, thậm chí cả dây nguồn.

vấn đề cái nào mang đến sự thay đổi to lớn và rõ rệt nhất khi thay các loại dây? câu trả lời này hoàn toàn phụ thuộc vào bộ dàn và thiết bị được sử dụng. có những lúc thay dây tín hiệu thì nghe cảm thấy gần như khác hẳn - e ko bàn hay hơn hay dở đi - mà là sự cảm nhận rất hiển nhiên. nhưng có lúc sự thay đổi này chỉ là nhỏ, nhưng khi thay dây loa thì lại cho 1 kết quả rất ấn tượng.

xin các bác đừng bị ảnh hưởng bởi những lời quảng cáo như ấm áp, rồi sân khấu này kia vì thực sự điều này chỉ đúng với 1 số ít các trường hợp của dây mà thôi, còn đa phần nó phụ thuộc vào hệ thống, và như e đã nói mỗi 1 hệ thống lại cho 1 kết quả khác nhau.

dây nguồn cũng ko ngoại lệ, trước đây e cũng ko tin dây nguồn mang lại sự thay đổi, vì có 1 vài lần hồi xưa, có mấy a bạn ở đây mang dây nguồn sang và thử trên hệ thống nhưng e nghe ko ra. sau này khi đổi sang các hệ thống tiếp theo, nhất là hệ thống hiện tại thì e có thể nghe ra sự khác biệt rõ khi thay dây nguồn.

nói ra các bác có thể ko tin và rất nh bác nghĩ e thế lọ thế chai bla bla, nhưng ko quan trọng, vì bản thân e còn nghe thấy sự khác biệt khi cho thêm...mấy cái chân kim loại vào bên dưới thiết bị. khi thử mấy cái chân này thì cũng có những ng bạn audiophile của e ở đó và cũng chẳng ai giải thích đc tại sao nó lại như vậy. "vớ vẩn" hơn nữa là khi thay đổi vị trí và chiều của mấy cái chân đế này vào cũng làm cho tiếng nó khác đi @_@. ngay hôm e sang nhà a Sỹ chơi, a ấy cũng dùng hệ thống 3 cái chân đặc biệt của hãng j mà e quên rồi để bên dưới con cdp của a ấy, 2 ae hì hục tháo ra rồi cho vào kết quả tiếng cũng khác hẳn - hơi buồn cho bác ấy là theo tai e thì bỏ ra nghe hay hơn :D.

mấy cái chân đó là vd của e, còn có nh bác chơi bệ đỡ cho thiết bị cũng bảo là nghe khác hẳn - e xin nói rõ là mấy cái bệ đỡ đó ko đắt và có mấy bác DIY, tính tất cả vào cũng chỉ cỡ 20-30 bảng 1 thớt. nói ra thì như đùa, nhưng có rất nh ng nhận thấy sự thay đổi này, và tại sao nó thay đổi thì...chịu ạ, chỉ thấy là nó thay đổi theo chiều hướng mình thích là vui rồi :)

chưa tính đến lọc nguồn(power conditioner), biến áp cách ly (isolation), cung cấp điện (power supply unit), tái tạo lại nguồn điện (power regenerator - cái này e ko biết dịch sao cho đúng) thì còn lắm chuyện nữa ạ.

thế nên việc thay đổi dây mà làm cho hệ thống thay đổi là chuyện bình thường, còn thay đổi đến đâu và theo chiều hướng nào thì còn tùy vào hệ thống sử dụng nữa.

còn e thấy có nhiều bác lăn tăn dây to dây nhỏ, thực ra chuyện này ko quan trọng. ko cứ phải là dây nó to đùng ra thì nghe ấm hơn hay sâu hơn bla bla so với dây nhỏ đâu ạ :D, lý do tại sao thì mời các bác hỏi bác Tú nhé :p. vì có rất nhiều hãng làm dây nhỏ thôi - như Crystal cable chẳng hạn - nhưng lại đc dân chơi âm thanh tìm mua rất nhiều.

DIY có cái hay của DIY, nhất là những ng có kiến thức về điện tử và muốn khám phá nhiều hơn về thiết bị, 1 dạng "have fun" :D nữa, và nếu làm đc thì sẽ tiết kiệm đc rất rất nhiều so với mua đồ hãng. có 1 cụ đại cao thủ gần như DIY hoàn toàn hệ thống từ loa đến dây ở gần nhà e, thỉnh thoảng sang e chơi nghe nhạc. dây của cụ nhìn ko đẹp nhưng rất hay, nếu tính chi phí sx giá chỉ rẻ bằng 1/3 - 1/5 dây hãng mà nghe tương đương, tất cả là dây bạc. còn dây loa của cụ thì là bạc mạ vàng nhập ở Đức về - e nghĩ là cùng hãng làm cho Heavens Gate và Siltech - rồi chôn luôn vào tường vì theo lời cụ là như thế để tao khỏi phải đổi chác dây loa :D.

DIY mỗi ng 1 trường phái và triết lý riêng của mình cho sản phẩm để sao phù hợp nhất với hệ thống và bộ dàn, và đa phần những ng DIY này ko có nhu cầu thanh khoản khi muốn nâng cấp hay thử các sản phẩm mới. thế nên ai thích thế nào thì chơi thế vậy, ko có j đặc biệt cả. thế giới này tự do phải ko các bác, đặc biệt là tự do trong tư tưởng và hành động của mình :). tóm lại là ai thích thế nào thì chơi thế đó, mua dây j mà mình cảm thấy nó khác đi theo hướng mình thích là được, các chuyện khác ko quan trọng vì mình chơi cho mình thôi. vài lời lạm bàn với các bác, chúc cả nhà vui vẻ.

badboyblue

Đúng là bác Sơn nhà ta,luôn xuất hiện bất thình lình và cho những trãi nghiệm rất bất ngờ.Thanks bác đã cho em rỏ về những hướng tìm hiểu tiếp theo.Tò mò luôn lò cái thú vui,cho dù cái khám phá được chẳng đem lại cái gì to tác.Vui và thích là được rồi.Chúc mọi người luôn vui và thành đạt!

hieuphamph

không có gì bằng kinh nghiệm của những ngươi đi trước em tin rằng khoa học ngày nay kô bao giờ lai di giật lùi ,nếu kô tốtthì chẳng ai lại lặn lội đi từ dây tầm thường đến tầm trung.và bỏ ra số $ vừa với mình như bác Tú đã nói núi này cao ,núi kia còn cao hơn. vừa trưa nay em có đến nhà anh bạn chơi và được anh bạn giới thiệu có hãng dây của Halanl ở hai đầu họ mạ vàng 18k giá 400$ một bộ và hai chúng em tesst thử giữa hai loại thì quả thật vơi tai em thôi cũng nhận ra cái gì cũng có vị trí của nó các bác ah

nghia303

Well-Known Member

Em không tranh cãi hay bênh vực ai,chỉ cảm nhận cá nhân thôi.Em công nhận dây tín hiệu có thay đổi âm thanh khá nhiều.

Đầu tiên em dùng dây TQ 20k/1 sợi nghe treb bay trung bí,bass nát.
Đổi lên nakamachi 200k/1sợi nghe chi tiết hơn 1 cách rỏ ràng.Nhưng thực sự vẫn chưa hài lòng.
Trước mượn được cộng Van Del Hul của thằng bạn,âm thanh rỏ ràng,âm hình vững hơn rất nhiều.
Nay sắm thêm 2 cọng Cardas và McIntosh dõm của DungAudio thì càng khác hơn nữa.Cọng cardas cho mid,bass ấm áp,lực,gọn nhưng làm mờ đi tiếng treb khá nhiều.Cọng McIn thì đều 3 dãy nhưng âm hình và độ cho tiết không như cọng cardas.

Giờ em đang giử 4 cọng dây trong nhà,cứ thay dây là khác ngay,nhiều người ngồi nghe công nhận.Khác ngay từ những nốt nhạc đầu tiên chứ không cần nghe lâu.Em nghĩ,chất liệu khác sẽ cho chất âm khác.Còn độ chi tiết do cách sữ lý nhiễu của người làm dây quyết định.Cái nhiểu là cái tệ nhất cho âm thanh,các bác cứ để dây loa,tín hiệu hay dây nguồn chồng chéo lên nhau là biết ngay kết quả,dù chỉ một cọng thôi.

Còn về dây loa,em nghĩ không khác biệt nhiều,dù mắc cở nào cũng không hiệu quả với tiền.Miễn là dây không quá tệ mà thôi.

Đó là cảm nhận của riêng em,không dám múa rìu qua mắt các bác cao niên.Em trộm nghĩ,các bác cứ thử lấy thật nhiều dây,cắm rút rồi nghe,chứ đừng nghe 1 cọng lâu lâu đổi rồi phán bửa.Thế mới công bằng.Kính các bác!
Em tán đồng ý kiến của bác này có sự trãi nghiệm mới là thiết thật nhất ạ !!!!!!

thangvc

Member

không có gì bằng kinh nghiệm của những ngươi đi trước em tin rằng khoa học ngày nay kô bao giờ lai di giật lùi ,nếu kô tốtthì chẳng ai lại lặn lội đi từ dây tầm thường đến tầm trung.và bỏ ra số $ vừa với mình như bác Tú đã nói núi này cao ,núi kia còn cao hơn. vừa trưa nay em có đến nhà anh bạn chơi và được anh bạn giới thiệu có hãng dây của Halanl ở hai đầu họ mạ vàng 18k giá 400$ một bộ và hai chúng em tesst thử giữa hai loại thì quả thật vơi tai em thôi cũng nhận ra cái gì cũng có vị trí của nó các bác ah

Đã đến trang 6 rồi bác đã rút ra mua dây gì chưa?
E góp ý phê bình bác, hỏi mua dây loa mà chỉ nêu tôi thích thế này tôi thích thế kia he he.... Nói như thế người ta bàn luận và e đồ rằng bác chưa rút ra kinh nghiệm mua gì mặc dù đã 6 trang!
E k bàn luận với các bác khác là dây nhiều tiền có hay k or dây DIY là... Vấn đề này thuộc vào quan điểm, cảm nhận thì khó mà cải được chuyện hữu hình này chỉ khi nào nhìn thấy, nghe được thì mơin tin.
Vấn đề bác phải cho người khác biết hiện nay dàn của bác là gì, lúc đó mới có bàn luận, tư vấn cho bác được! Kiểu này lên 100 trang bác cũng chưa mua được dây!

dienmaysonha

Điều kiện nghe thì mỗi tuần ít nhất 2 buổi tôi trả tiền café cho Sơn Hà đã đủ chưa? Không tin bác hỏi chú Thòng nhé ;) ;) ;)
Vậy thì em cảm ơn bác nhiều đã tới ủng hộ em nhiều lần.
Mà bác có nhận thẻ VIP của em chưa vậy?Nếu chưa thì hôm nào bác ghé em nhờ chú Thòng cấp cho bác nhé?
Thân!

hieuphamph

Đã đến trang 6 rồi bác đã rút ra mua dây gì chưa?
E góp ý phê bình bác, hỏi mua dây loa mà chỉ nêu tôi thích thế này tôi thích thế kia he he.... Nói như thế người ta bàn luận và e đồ rằng bác chưa rút ra kinh nghiệm mua gì mặc dù đã 6 trang!
E k bàn luận với các bác khác là dây nhiều tiền có hay k or dây DIY là... Vấn đề này thuộc vào quan điểm, cảm nhận thì khó mà cải được chuyện hữu hình này chỉ khi nào nhìn thấy, nghe được thì mơin tin.
Vấn đề bác phải cho người khác biết hiện nay dàn của bác là gì, lúc đó mới có bàn luận, tư vấn cho bác được! Kiểu này lên 100 trang bác cũng chưa mua được dây!

chào bác chỉ qua 3 trang em đã mua được dây rồi bác ah day em mua là dây vadenhun nghe hợp với tai em nhất,em đâu có muốn vì em mà các bác vất vả ,em nghĩ đây là trang 6 chứ đến 100 trang như bác nói thì cũng là chủ đề chung ma ae ta bàn luận chao rồi hoc hỏi lẫn nhau thôi bác ah .bác chém em thê làm em ngại quá, có gì mong bác cho qua nhé,em đang chỏi hai bộ bác ah luxman l-100 em ghép pioneer s-180a để nghe nhạc vàng mỗi khi áp lực cv và Acuphay 303x em em ghép với jbl 4312 nhưng em ghép vẫn còn ghập ghiễng lắn lên mới nghĩ đến thay dây rợ. bác

quynhnet

Banned

Vậy thì em cảm ơn bác nhiều đã tới ủng hộ em nhiều lần.
Mà bác có nhận thẻ VIP của em chưa vậy?Nếu chưa thì hôm nào bác ghé em nhờ chú Thòng cấp cho bác nhé?
Thân!

hihihi... tôi là một trong những người được cấp thẻ VIP đầu tiên nhưng mà chỉ mới dùng 1 lần, cuối tháng lấy hóa đơn SH về cty thanh toán tiền tiếp khách nên cũng ko lăn tăn lắm :)

iSmart

Câu hỏi này rất giống kiểu này: "Tôi muốn ăn chè ngọt nhiều, vậy thì nên chọn loại muỗng nào?" =D>=D>=D>

Bạn tham khảo thêm giá trị của dây điện, qua 1 mục rao bán: Wireworld Elektra III: dài 3m, giá 4T. Tiếng ấm, rộng, có chiều sâu, dịu dàng, đều 3 giải, bass sâu và dày. --->> Muốn sặc cả gạch :-@:-@:-@

Tất cả đều lừa đảo để móc túi bạn hết. Không nên tốn tiền triệu cho dây loa và dây điện.

Cùng quan điểm @quynhnet. Ngày trước rảnh dùng thiết bị phân tích kim loại XRF ( quét phổ huỳnh quang tia X có nguyên tố gì là nó đọc hết :))) Gồm dây Loa xịn " nó bảo thế :p " của thằng bạn và dây điện thì hàm lượng đồng như nhau. 99,98%. Giắc cắm các bác hay bán đồng khoảng 70% lâu rùi nên k nhớ chính xác.
Bác nào thích tranh luận mình đúng hay sai, xin hay đểu cứ gửi mẫu dây cần kiểm tra cho em. 400-500k/mẫu. =))

Lâu không vào hd lại thấy một topic hay đáo để, chúc hai bác đã đạt được cảnh giới --> tự sướng vì "khôn" hơn các con nghiện âm thanh khác :))

Heeeee, em đã nói rồi. Ko hề có ý định tranh luận với bất kỳ ai, kể cả bác về vụ dây nhờ này nhé :D
Sau hơn 20 năm đổi chác, em cũng đang chơi cặp dây diy thôi bác ah và càng ko bị thần kinh hay bị ám thị gì hết. Nhưng em vẫn khuyến khích anh em nếu có điều kiện nên trãi nghiệm, ko việc gì phải ngồi dưới cái đáy giếng rồi phán mặt trăng nó to bằng quả banh :D Sự thật là có điều kiện thì cứ nên dùng dây tốt ... cố lên các bác !!!

Em thích câu bôi đỏ của bác ~O)

H 9999

Active Member

Lâu không vào hd lại thấy một topic hay đáo để, chúc hai bác đã đạt được cảnh giới --> tự sướng vì "khôn" hơn các con nghiện âm thanh khác :))

nếu mèo đẹp thì ko tiếc gì cái rọ con phải không các bác hihhi !

hns

Thường thấy nhất ở box Âm Thanh này là những topic nói về dây dợ lúc nào cũng thu hút rất đông anh em vào chém, có khi chém đến ra đảo luôn mới ác, em lót dép ngồi hóng các bác tiếp ( đừng có chém em nhe, em chạy nhanh lắm áh )

edc

Active Member

May là lâu k vào, vào nhiều quá thì lực lượng này đông và nguy hiểm [-(

phanhiensang

Well-Known Member

ai thích thì chơi cân gì phải nghe ng khác chủ yếu là mình nghe và nhận định được là ok rùi

edc

Active Member

kô nghe ý hay của người khác thì,gọi gì là tham khảo ,ý của phần đông là ý hay đúng.

- thế bro lập topic vào tham khảo được gi? hiệu quả tư vấn ra sao?~O)
- cái dòng bôi đỏ rất hay :)) nhưng không phải lúc nào cũng vậy nhé.
- tiền của mình bỏ ra mà lại theo ý người khác là sao ?=((
- nếu còn lăn tăn vụ dây loa thì bác cầm ngay cái Dây điện ra cửa hàng bán dây loa rồi test thử với dây Hãng mà định mua rồi quyết định cũng k muộn. Nếu tai bác không nhận ra sự khác biệt thì dùng dây điện làm dây loa, nếu có khác biệt thì mua dây loa. Nếu của hàng bán dây không cho test thử thì nên đặt câu hỏi????? :p

Chỉnh sửa lần cuối:

kiatisak

Member

Cho mình hỏi muốn mua dây nối dài cho loa Logitech Z906 thì mua ở đâu vậy các bác, mình ở HCM.

Thanha1969

Member

Bản chất của dây loa là dẫn tín hiệu điện đến các linh kiện điện và củ loa trong loa để chuyển hoá tín hiệu điện thành sóng âm thanh. Do vậy theo tôi hiểu đơn giản, dây dẫn nào dẫn điện tốt thì là dây loa hay!

quanghaith2

Well-Known Member

Thường thấy nhất ở box Âm Thanh này là những topic nói về dây dợ lúc nào cũng thu hút rất đông anh em vào chém, có khi chém đến ra đảo luôn mới ác, em lót dép ngồi hóng các bác tiếp ( đừng có chém em nhe, em chạy nhanh lắm áh )

phập phập phập, tớ chém cái chân cậu trước, hết chạy rồi nhá.
Các bác khác vào mần thịt tiếp đi, cậu ta ko chạy được nữa đâu ~O)

Bên trên