Nhờ giúp Seagate Backup Plus 5TB gắn ngoài

thanhyk

Well-Known Member
Chào các bác,

Em có cái box hdd 5tb gắn ngoài như trên, chứa dữ liệu karaoke. Giờ pc nó không nhận (đại khái báo không kết nối usb...), vào computer management cũng không thấy, nó cũng chẳng báo format như trường hợp lỗi ổ cứng.
Em đoán kết nối usb trong box bị lỏng với hdd nên tháo box ra, gắn hdd vào dock rời khác (dock này xài bình thường) pc cũng không nhận.
Khi khởi động thấy box hdd có rung nhẹ (như hdd đang quay ổ đĩa), sau đó yên lặng.

Em nhờ các bác cho biết cách khắc phục. Nếu nó 'tèo' (mất toi 5tb karaoke mấy năm download...), liệu có hướng nào tốn chi phí để bảo hành không nhỉ, trước nghe nói các bác thương gia có cách làm dù hdd ship nước ngoài.

Em thấy mấy dòng hdd box gắn ngoài này, dù usb 3.0 rồi adaptor nguồn, box, v.v... mà giá lại rẻ hơn hdd không cũng ngộ. Có lẽ chất lượng nó không tốt thật...

mã nó là: ST5000DM000
date: 14412
PN: 1FK178-568
SN: W4J01JC4

Thanks các bác.

Ðề: Nhờ giúp Seagate Backup Plus 5TB gắn ngoài

Ai lại đi chứa karaoke mấy năm trời download vào 1 cái external box mong manh dễ vỡ thế kia chứ?
Chia buồn cùng bạn Thành, nếu không biết cách cứu thì nhiều phần data sẽ đội nón lá ra đi.
Đủa tí thôi, tôi nghĩ là chắc do cái bo usb bị tèo rồi. Cái này thì gặp hoài. Cho dù bạn có tháo rời cái hdd ra ngoài rồi cắm thẳng vào pc thì nó cùng lắm chỉ nhận ra có 1 hdd mới chứ không thấy data đâu.
Bạn kiếm ai đó có cái box y chang bạn mà đang sd tốt, tráo cái ổ bên trong rồi nhanh chóng copy hết data vào 1 cái pc.

Good luck.

dolongbinh1122

Well-Known Member

Chào các bác,

Em có cái box hdd 5tb gắn ngoài như trên, chứa dữ liệu karaoke. Giờ pc nó không nhận (đại khái báo không kết nối usb...), vào computer management cũng không thấy, nó cũng chẳng báo format như trường hợp lỗi ổ cứng.
Em đoán kết nối usb trong box bị lỏng với hdd nên tháo box ra, gắn hdd vào dock rời khác (dock này xài bình thường) pc cũng không nhận.
Khi khởi động thấy box hdd có rung nhẹ (như hdd đang quay ổ đĩa), sau đó yên lặng.

Em nhờ các bác cho biết cách khắc phục. Nếu nó 'tèo' (mất toi 5tb karaoke mấy năm download...), liệu có hướng nào tốn chi phí để bảo hành không nhỉ, trước nghe nói các bác thương gia có cách làm dù hdd ship nước ngoài.

Em thấy mấy dòng hdd box gắn ngoài này, dù usb 3.0 rồi adaptor nguồn, box, v.v... mà giá lại rẻ hơn hdd không cũng ngộ. Có lẽ chất lượng nó không tốt thật...

mã nó là: ST5000DM000
date: 14412
PN: 1FK178-568
SN: W4J01JC4

Thanks các bác.

Bác đổi dây cáp usb 3.0 đi,nếu không được bác kiểm tra bộ nguồn coi có bị tuột áp không, nếu bác xài win xp thì 5tb thì nó nhận hơi lâu tý nhé,ổ 5tb của bác tháo từ box ra thì gấn vào pc nó không nhận đâu nhé,chỉ có box1 của em nó mới nhận thôi,nếu không được bác xài team em kiểm tra giúp cho nhé...

thanhyk

Well-Known Member

To@dolongbinh1122: mình muốn biết hdd (không hư) tháo khỏi box và gắn trực tiếp vào cổng usb của pc thì pc có nhận không, mình tưởng giống như hdd mới chưa định dạng format nó sẽ báo format. Mình chưa thử gắn hdd vào main pc (sata), kết quả có khác gắn cổng usb pc không ạ.

Vì mình nhớ ngày xưa có cái box hdd 1.5 seagate bị hư usb, mình tháo khỏi box gắn vào pc (hình như gắn trực tiếp main sata) thì pc vẫn nhận nhưng bắt format lại.

Bây giờ có cách nào kiểm tra hdd đã tháo khỏi box đã tèo hay chưa tèo không ạ.

ongtrumkon89

Well-Known Member

To@dolongbinh1122: mình muốn biết hdd (không hư) tháo khỏi box và gắn trực tiếp vào cổng usb của pc thì pc có nhận không, mình tưởng giống như hdd mới chưa định dạng format nó sẽ báo format. Mình chưa thử gắn hdd vào main pc (sata), kết quả có khác gắn cổng usb pc không ạ.

Vì mình nhớ ngày xưa có cái box hdd 1.5 seagate bị hư usb, mình tháo khỏi box gắn vào pc (hình như gắn trực tiếp main sata) thì pc vẫn nhận nhưng bắt format lại.

cắm thẳng vào dây sata trên main PC xong dùng hdd tune check . Hỏng box hay ổ biết liền bác

dolongbinh1122

Well-Known Member

bây giờ bác tháo hdd của bác ra và bác lấy dây cáp nguồn bác cấm vào xem coi hdd có còn chạy không nếu chạy là ổ của bác còn,nếu êm ru coi như là toi rồi,nếu ổ còn chạy thì bác nên thay dây usb 3.0 đi là vừa,nếu thay dây usb 3.0 rồi mà không được nữa thì có thể ic của box hư hoặc do nguồn của 12v bị hư không chừng...

VThanhgtvt

Well-Known Member

Thôi xong. Đang có 3e này. Ko biết liệu chất lượng ổ nó ko tốt ko các b nhỉ?
@ Nhưng m mua về là vứt box, cắm vào PC để "tạo cảm giác an toàn".

thanhyk

Well-Known Member

Mình tháo hdd gắn vào sata pc, mở computer management thấy ổ rồi, nó hiện bảng convert MBR to GPT? (may quá, ổ chưa tèo, đương nhiên nó định dạng theo box seagate nên computer không hiển thị). Tra google mình cài phần mềm 'AOMEI Partition Assistant Standard' để convert MBR sang GPT.

Vấn đề là mình không có dư hdd nào trống > 5tb nên không thể copy dữ liệu kok qua ổ khác cho an toàn (AOMEI có chức năng copy ổ). Bạn nào rành cho hỏi cứ dùng AOMEI convert (hdd data kok) MBR sang GPT là xong và vẫn bảo toàn data phải ko ạ. Hôm nay chủ nhật không thể (mà cũng không biết) cửa hàng tin học nào nhận làm.

Xin các bạn chỉ dẫn...

ongtrumkon89

Well-Known Member

Mình tháo hdd gắn vào sata pc, mở computer management thấy ổ rồi, nó hiện bảng convert MBR to GPT? (may quá, ổ chưa tèo, đương nhiên nó định dạng theo box seagate nên computer không hiển thị). Tra google mình cài phần mềm 'AOMEI Partition Assistant Standard' để convert MBR sang GPT.

Vấn đề là mình không có dư hdd nào trống > 5tb nên không thể copy dữ liệu kok qua ổ khác cho an toàn (AOMEI có chức năng copy ổ). Bạn nào rành cho hỏi cứ dùng AOMEI convert (hdd data kok) MBR sang GPT là xong và vẫn bảo toàn data phải ko ạ. Hôm nay chủ nhật không thể (mà cũng không biết) cửa hàng tin học nào nhận làm.

Xin các bạn chỉ dẫn...

Hà nội mang cả bộ qua bên em kiểm tra cho

Bên trên