Nhờ hướng dẫn giúp về Sarotech

minhbim

Chào các bác, tôi mới tập tọng vào lĩnh vực HD Media nên chưa hiểu biết mấy mong các bác chỉ giáo. Tôi định mua 1 chiếc Tvix Sarotech DVP 570X, thấy trong phần Technique Spec có ghi Video/Subtitle hỗ trợ smi, smil, sub, srt, sub+idx. Như vậy liệu DVP 570X có hỗ trợ hiển thị phụ đề tiếng Việt không ạ và các chuẩn trên có phù hợp với phần lớn phụ đề tiếng Việt Nam ở VN mình đang dùng không (vì có vẻ đây là trở ngại lớn nhất của Tvix). Mong các bác chỉ bảo. Thanks.

HD 1080p

Ðề: Nhờ hướng dẫn giúp về Sarotech

Chào các bác, tôi mới tập tọng vào lĩnh vực HD Media nên chưa hiểu biết mấy mong các bác chỉ giáo. Tôi định mua 1 chiếc Tvix Sarotech DVP 570X, thấy trong phần Technique Spec có ghi Video/Subtitle hỗ trợ smi, smil, sub, srt, sub+idx. Như vậy liệu DVP 570X có hỗ trợ hiển thị phụ đề tiếng Việt không ạ và các chuẩn trên có phù hợp với phần lớn phụ đề tiếng Việt Nam ở VN mình đang dùng không (vì có vẻ đây là trở ngại lớn nhất của Tvix). Mong các bác chỉ bảo. Thanks.

Phụ đề Việt là idx (dạng ảnh) thì hỗ trợ,các dạng smi,sub,srt là dạng text,Tvix không hỗ trợ text unicode.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tvix và Sarotech là 2 nhãn hiệu khác nhau nhé bạn

Tvix không hỗ trợ srt tiếng Việt, Sarotech thì mình chưa kiểm chứng nên ko biết.

minhbim

Cảm ơn các bác. Hóa ra Tvix và Sarotech là 2 thương hiệu khác nhau ạ. Tvix thì không hỗ trợ text unicode rồi. Vấn đề bây giờ là kiểm tra Sarotech có hỗ trợ các text unicode không đúng không ạ.

kosovo

Cảm ơn các bác. Hóa ra Tvix và Sarotech là 2 thương hiệu khác nhau ạ. Tvix thì không hỗ trợ text unicode rồi. Vấn đề bây giờ là kiểm tra Sarotech có hỗ trợ các text unicode không đúng không ạ.

Hàng Kim Chi
Chip tuong tự TVix 4100

=> em đoán 99% cũng rứa :-$

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

ngoài 2 thằng kim chi này ra còn thằng Popcorn của US nữa, cảm giác ngon hơn và giá thì mềm oặt.

minhbim

Vâng, cảm ơn các bác cho ý kiến. Với dân amateur như tôi thì HTPC quả là quá phức tạp (mặc dù rất muốn có) do đó đành phải chọn những player có sẵn. Mà sao chưa có bác nào setup các HTPC chuẩn rồi bán nguyên chiếc nhỉ.. không khéo cạnh tranh đứt mấy con Kim Chi hay Popcorn.

HD 1080p

Vâng, cảm ơn các bác cho ý kiến. Với dân amateur như tôi thì HTPC quả là quá phức tạp (mặc dù rất muốn có) do đó đành phải chọn những player có sẵn. Mà sao chưa có bác nào setup các HTPC chuẩn rồi bán nguyên chiếc nhỉ.. không khéo cạnh tranh đứt mấy con Kim Chi hay Popcorn.

Không có cấu hình HTPC nào là chuẩn cả,HTPC cơ bản có main,cpu,cạc màn hình là quyết định giá tiền,cốt lõi là người dùng muốn có HTPC ở tầm bao nhiêu tiền >:D<

minhbim

Theo tôi được chứ nhỉ, máy tính, laptop còn có các mức khác nhau mà. Các bác có thể làm HTPC theo nhiều mức ví dụ dòng A là bình dân < 5tr, dòng B phổ thông <7tr và dòng cao cấp >7tr chẳng hạn. Với mức giá ngày cảng rẻ đi của LCD như thế này, nhu cầu HTPC trong thời gian tới chắc chắn sẽ rất lớn.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Theo tôi được chứ nhỉ, máy tính, laptop còn có các mức khác nhau mà. Các bác có thể làm HTPC theo nhiều mức ví dụ dòng A là bình dân < 5tr, dòng B phổ thông <7tr và dòng cao cấp >7tr chẳng hạn. Với mức giá ngày cảng rẻ đi của LCD như thế này, nhu cầu HTPC trong thời gian tới chắc chắn sẽ rất lớn.

tớ có thể ráp HTPC chơi tốt HD ở mức chi phí thấp hơn Tvix hay Sarotech. Bạn có thể tham khảo thread này để ví dụ vài HTPC giá rẻ.

Ngoài chức năng chơi HD, người ta còn có thể dùng HTPC vào các việc khác, khi đó nhu cầu nâng cấp khiến HTPC không có giới hạn trên về mức đầu tư.

minhbim

Cảm ơn bác chip, sau một tuần lăn lộn tìm hiểu từ Zero với vốn kiến thức máy tính word, exel, tôi quyết định sẽ thử ráp HTPC theo hướng dẫn của bác Chip. Hình thức là hoàn toàn ráp máy theo kiểu xếp hình (vì mù tịt tin học). Vừa bắt đầu đã gặp trở ngại là ko biết cái Case của bác mua ở đâu thế là quyết tâm hạ đi một nửa. Theo bác cái case này có lắp đc các thiết bị còn lại mà bác Chip giới thiệu ở mục HD A-Z kô ạ.

Thông tin chung
Hãng sản xuất:Jetek
Model:LS01/02/03/04/05
Màu sắc:Trắng
Chất liệu:Nhôm
Kích thước và trọng lượng
Cao (mm): 440
Rộng (mm): 185
Dài (mm): 420
Drive Bays external:1 EXTERNAL 3.5 " DRIVE BAY
5 EXTERNAL 5.25" DRIVE BAYS
Drive Bays internal :4 INTERNAL 3.5" DRIVE BAYS
Loại Mainboard hỗ trợ : • ATX, Micro ATX
Loại cổng hỗ trợ : • Không có
Nguồn đi kèm : Không có

Các bác giúp tôi nhé, tôi mà tự lắp thì còn quấy phá các bác nhiều nhiều..thậm chí là những câu hỏi của ..học sinh lớp 3 ...hihi

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

@minhbim: cái case của bác lắp HTPC được đấy, bác cứ tự nhiên đầu tư nếu thấy nó đẹp. Mà có cái hình để anh em tham khảo thì tốt hơn nhỉ.

Bác đừng ngại thắc mắc, ai khởi đầu cũng thế cả, người đi trước chỉ cho người đi sau thôi mà.

kosovo

Cảm ơn bác chip, sau một tuần lăn lộn tìm hiểu từ Zero với vốn kiến thức máy tínhi

Hic, nếu kiến thức về máy tính của bác là zero thật thì em nghĩ bác không nên tự ráp. Có thể sẽ vẫn OK nhưng có thể học phí sẽ đắt hơn đó! :bz

Bất đắc dĩ bác có thể vào đây, có sẵn 1 vài bộ sẵn cho bác tham khảo. Tốt nhất bác chấm bộ nào thì cứ đưa cấu hình lên cho anh em tư vấn :-j

Mã:
http://vozforums.com/showthread.php?p=1515260

minhbim

Ôi trời cảm ơn bác Kosovo quá. Đây đúng là cái mà tôi và chắc nhiều anh em mê HD kém vitinh cần tìm. Thực ra cũng chỉ muốn mua sẵn 1 bộ về dùng là xong khỏi mất time đi từ zero. Chỉ tại Tvix hay Sarotech nó củ chuối (về phụ đề và upgrade) chứ ko tôi đã mua béng rồi. Tôi kết luôn bộ thứ nhất, nhìn đẹp, cấu hình chắc cũng ok (so sánh với hướng dẫn của A-Z của bác Chip thôi nhé chứ tôi ko biết gì đâu) không biết cấu hình này xem full HD có vẫn đề gì không. Có gì các bác chỉ bảo thêm.

Chỉ có vấn đề là tôi ở Hanoi thì ko biết mua bán ra sao.

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member

Bác đăng danh sách phụ kiện lên đây em cho bác địa chỉ + giá.(em cũng ở HN mà:D)
Cái cấu hình số 1 của bác hơi đuối chỉ có cái vỏ đẹp:p

kosovo

Bác đăng danh sách phụ kiện lên đây em cho bác địa chỉ + giá.(em cũng ở HN mà:D)
Cái cấu hình số 1 của bác hơi đuối chỉ có cái vỏ đẹp:p

bác Sieucan đã giúp thì giúp tới nơi đi. Tư vấn bác ấy xây dựng 1 cái HTPC

Các cấu hình của xtreme thì em chỉ thấy chú trọng vào case nhiều quá. Với cấu hình 1 giá 499 mà cái case đã là 239$ thì hok hiểu các linh kiện # trong thùng máy là như thế nào ~:>. Vì vậy khi cho bác đường link em mới nói là bất đắc dĩ.

Ý kiến cá nhân: bác đừng phụ thuộc quá vào cái remote, vì với những case hiệu kèm remote giá khá chát, cứ kiếm 1 cái keyboard remote, học thêm 1 mớ phím tắt của windows, cho tất vào 1 cái remote học, hahaha, còn good hơn cái remote đó nhiều :-bd. Nhưng với em, case phải đẹp ~:>

Nếu ở HN bác có thể tham khảo case ở trang này
Mã:
http://www.coolgear.vn/itemcatalogue.php?itemcatalogue=chassis&itemsubcatalogue=all

Chúc bác tìm được bộ HTPC ưng ý!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mới chơi hoặc chưa chơi HTPC thì thích cái remote, chơi rồi mới thấy cái remote phí tiền, hehe. Hãy dùng 1 cái key ko dây đẹp đẹp 1 chút, hay hơn remote nhiều.

arryo

Active Member

Mới chơi hoặc chưa chơi HTPC thì thích cái remote, chơi rồi mới thấy cái remote phí tiền, hehe. Hãy dùng 1 cái key ko dây đẹp đẹp 1 chút, hay hơn remote nhiều.

làm cái này đi :))

minhbim

vâng, các nói đều đúng cả, cái remote thì cần gì, tôi làm con bàn phím, chuột wireless là xong. Bác sieucan cho xin cái số điện thoại liên lạc cái.. xin nhờ bác trọn gói luôn nhé.Chứ tôi mà có mua xong linh kiện chưa chắc đã lắp nổi. Cảm ơn các bác trước.

Bên trên