Nhờ tư vấn bộ loa HT 1000USD

tlap

Member
Tình hình là em cũng xon xen tậu 1 bộ HT để coi film trong phòng để không làm ảnh hưởng mọi người xung quanh 8->. Receiver đã có người tài trợ 1 em Denon 1909, nay cần kiếm bộ loa 5.1 với kinh phí 1000USD trở xuống để chơi với em nó. Phòng khoảng 22m2, vì đồ đạc cũng nhiều nên phải xài loa bookself, nhờ các cao thủ về âm thanh chỉ giúp.

Em chủ yếu xem film và nghe nhạc hòa tấu dạng Yanni, Kitaro, Secret Garden + ít nhạc POP

Đang phân vân giữa 2 lựa chọn:

1. Bộ Tannoy Mercury với front là F2
2. Bộ Jamo S series với S604 làm front

Surround, Center, Sub đều mua theo các serries trên.

Ngoài ra trong tầm giá đó thì còn có lựa chọn nào phù hợp nữa?

Xin cám ơn rất nhiều.

Thế Anh

Ðề: Nhờ tư vấn bộ loa HT 1000USD

1 em Denon 1909, nay cần kiếm bộ loa 5.1 với kinh phí 1000USD trở xuống để chơi với em nó. Phòng khoảng 22m2, vì đồ đạc cũng nhiều nên phải xài loa bookself, nhờ các cao thủ về âm thanh chỉ giúp.

Em chủ yếu xem film và nghe nhạc hòa tấu dạng Yanni, Kitaro, Secret Garden + ít nhạc POP

Đang phân vân giữa 2 lựa chọn:

1. Bộ Tannoy Mercury với front là F2
2. Bộ Jamo S series với S604 làm front

Surround, Center, Sub đều mua theo các serries trên.

Ngoài ra trong tầm giá đó thì còn có lựa chọn nào phù hợp nữa?

Xin cám ơn rất nhiều.

Vừa nge nhạc, vừa xem phim. Nói thực là hơi tham với Denon 1909.

Đờ nông đầu 1 chỉ xem phim thôi. Con này có giải mã True-HD đó. Bạn chỉ cần mua đầu ổ Blue-ray lắp vào HTPC. Ko cần phải mua đầu Blue-ray rời nữa.

Denon AVR 19090 đánh với loa từ 6-8 ôm thì phải, hợp với cả 2 bộ trên. Tannoy thì mình ko có ý kiến chứ dòng S của Jamo ko nghe nhạc được, tối thiểu phải là dòng C, cao hơn thì là dòng D.....

Trong tầm giá này, mình đề xuất Rear, Center, Sub toàn Polk cho bộ HT. khoảng 5 triệu rưỡi ~ 330 USD

Còn lại đôi Front, bạn đầu tư 2 đôi Front Jamo C607 650$ để vừa nghe Music vừa nghe nhạc.

Sau này nâng cấp thêm 4 loa Polk nữa nghe 9.1 nhưng Denon đầu 1 sợ hơi yếu để kéo

Phán bừa vậy, cao thủ nào thấy sai thì sửa hộ nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

tlap

Member

Cám ơn bác Thế Anh đã trả lời. Nhưng như đã nói ở trên, bố trí phòng không cho phép để loa floorstanding, chỉ phù hợp với bookshelf. Do đó đang có suy nghĩ chơi bộ Jamo C603 để làm front, sub+cen+sur dòng C60 không biết có ổn không (lựa chọn này bị đội giá lên trên 1000$ :eek:)

Các bác cao thủ cho giúp thêm ý kiến với ạ.

Thanks

nguyenphong

Tốt nhất là Bác cứ xách cái AVR và 1 số đĩa nhạc Bác thích nghe nhất (phim thì khỏi cần, chỗ bán có các đĩa phim trailers rồi) đem đến chỗ bán yêu cầu họ cho nghe thử dàn loa Bác định mua, rồi so sánh thì tốt hơn Bác ạ.

Thế Anh

Cám ơn bác Thế Anh đã trả lời. Nhưng như đã nói ở trên, bố trí phòng không cho phép để loa floorstanding, chỉ phù hợp với bookshelf. Do đó đang có suy nghĩ chơi bộ Jamo C603 để làm front, sub+cen+sur dòng C60 không biết có ổn không (lựa chọn này bị đội giá lên trên 1000$ :eek:)

Các bác cao thủ cho giúp thêm ý kiến với ạ.

Thanks

Tại sao mình khuyên bạn dùng loa Polk. Vì thực sự theo lý thuyết, cũng như theo lời những lời cao thủ trên VNAV thì điều quan trọng đối với âm thanh khi xem phim là hiệu ứng chứ không phải là sự chi tiết.
Tại sao vậy? Vì âm thanh trong phim là tiếng động, là lời thoại. Chứ không phải là bản nhạc hay lời hát. Tiếng động trong phim nó diễn ra với thời gian rất ngắn.Nhạc và lời hát thì khác, diễn ra trong cả 1 đọan thời gian dài, chưa kể được nghe ngòai đời, nên bạn sẽ dễ dàng nhận ra được sự trung thực, hay chi tiết của âm thanh.
Ngòai ra những tiếng động trong phim, nhất là các phim hành động ít khi bạn nghe được ngòai đời.
Ví dụ trong phim có cảnh máy bay trực thăng bay vòng vòng trên đầu trong vài s.Sau đó xuất hiện cảnh khác, như tiếng nổ chẳng hạn.
Như vậy nhờ hiệu ứng âm thanh lập thể mà cảm nhận âm thanh trực thăng bay vòng vòng trên đầu. Tuy nhiên bạn chỉ kjp cảm nhận nó trong vài s. Sau đó lập tức tai bạn lại phải cảm nhận một âm thanh khác là tiếng bom nổ.
Trong vòng vài s vừa tập trung mắt để xem và tai để nghe. Bạn sẽ không thể nào cảm nhận được tiếng trực thăng có thật chính xác hay không. Còn tiếng bom nổ, chưa chắc bạn đã có dịp nghe bom nổ ngòai đời để biết tiếng bom nổ có thật như trong phim hay không. (Mấy ông nào cứ ca ngợi Sub xịn tiếng nổ như thật là bịa đấy, cả đời chắc gì đã được nghe tiếng nổ thật ngòai đời nó như thế nào)
Tuy nhiên nhờ hiệu ứng âm thanh, và sự kết hợp giữa mắt thấy hình cái trực thăng, cộng với tai nghe tiếng âm thanh từ loa Front và Rear mà bạn cảm nhận được sự bay vòng vòng của cái trực thăng. Nếu hiệu ứng chỉ mang lại là 5.1, bạn chỉ cảm nhận được cái trực thăng bay vụt qua đầu bạn, từ đằng trước mặt ra đằng sau, hoặc từ đằng sau bạn lao về đằng trước
Nếu hiệu ứng là 7.1, bạn có thể cảm nhận được cái trực thăng được thêm cái trực thăng bay từ bên trái sang bên phải bạn, hoặc ngược lại. Do đó cảm nhận về sự bay vòng vòng của cái trực thăng được rõ ràng hơn (Sau trước, trái phải)

Kết luận lại, bạn dùng hệ thống 5.1 thì cho dù hệ thống Rear, Center của bạn dùng loa xịn như thế nào. Âm thanh có chi tiết ra làm sao cũng ko thể mang lại hiệu ứng như hệ thống 7.1 hoặc thậm chí 9.1

Vì vậy thay vì đầu tư để thể hiện âm thanh quá chi tiết bằng các loa Rear, Center xịn. Bạn đầu tư chúng tầm tầm thôi. Và nâng cao hiệu ứng của hệ thống như 7.1 hay 9.1 để phát huy hiệu quả của âm thanh xem phim.

Còn đôi loa Front. Tại sao lại cần phải xịn, thể hiện chi tiết. Chính là vì mục đích nghe nhạc của bạn. Nếu chỉ để xem phim. Cũng chẳng cần.

Tóm lại là Rear, Cen cứ dùng Polk. Còn Front thì bạn chọn đôi bookshelf nào đó hợp với Denon (Jamo chẳng hạn). Với phương án của mình, 650$ cho đôi bookshelf thì quá đủ để bạn chọn rồi.
Phần dải tần thấp mà bookshelf ko thể hiện được thì đã có Sub lo. Tại sao dùng Sub Polk 3tr5 vì nó là hay trong tầm tiền. Sub Yamaha 215 chẳng hạn thì sợ ko hợp với phòng bạn.Vì phòng bạn ko cho phép bố trí loa cột, suy ra có thể là do nhiều đồ đạc quá? Cái đó cũng ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh đó.

Để lựa chọn được loa phù hợp thì

Ở HCM thì bạn qua (www.denon.com.vn) Anh Duy đi. Anh Duy là đại lý của Denon, hiện đang có cả AVR-1509 lẫn hàng Jamo cho bạn thử. Ko phải xách AVR đi

Ở HN thì bạn qua Tiến Thành (www.dientutienthanh.com) Cũng chuyên về Denon và Jamo. Chỗ đó chưa có hàng AVR-1509. Nghe thử thì phải xách đi.

Vài dòng mạo muội về lĩnh vực ko chuyên. Cao thủ nào biết sai thì góp ý sửa hộ nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

tlap

Member

Cám ơn bạn Thế Anh đã nhiệt tình tư vấn. Mình sẽ đi nghe thử xem thế nào. Còn 1 thắc mắc nữa là nếu lựa chọn như cách bạn tư vấn thì liệu nghe nhạc DTS nó có đạt không nhỉ?

Các bác cao thủ khác cho em thêm vài ý kiến với.

Many thanks!

luciano

Active Member

bác Thế Anh trông có vẻ tâm huyết nhỉ! Đọc bài bác em biết ngay là dân ghiền rùi.

xong xin mạo muội góp ý bác về Center, k phải nó không quan trọng mà thật sự thì rất quan trọng đó bác ạ! Hầu hết âm thanh trong phim đều phát ra từ center!

Trong tầm 16Tr mà làm center Polk thì thú thật, bác có nhiều lựa chọn khác tốt hơn nhiều! có nhiều ý kiến cho rằng Center và Front nên cùng một series ( không chỉ vì đã được tính toán các thông số kỹ thuật với nhau, mà còn hợp mặt khi nhìn vào bộ dàn - vì đôi lúc k chỉ là nghe em nó trình diễn mà cònn "cảm" em nó nữa bác à! )

Polk là phương án tốt khi xây dựng HT tầm thấp, liệu cơm gắp mắm! nếu đã đầu tư như vậy thì em chân thành nhắn nhủ - k dám dùng từ khuyên - trên diễn đàn nhiều anh em sẵn sàng mời bác giao lưu kiến thức!

Hãy nghe cho kỹ trước khi quyết định ! thân

Bên trên