Nhờ tư vấn card VGA xem bluray 3D

hdhn09

Member
Tình hình là máu me vụ 3D nên muốn nâng cấp cái VGA (đang dùng onboard) Thích cái ATI HD7750 nhưng lắp không vừa case (vì dùng case ANTEC HTPC NSK2480 - có hình)
Nhờ các bác tư vấn xem với nhu cầu chỉ đơn giản làm xem phim HD, 3D tiêu chí là ổn định, tốn ít nguồn, hình đẹp, mượt (vì em dùng với LED 55in 3Dfull HD), quan trọng hơn là phải lắp vừa cái case nằm của em.
chi phí dưới 2tr thôi.
Thanks nhiều!

ANTEC HTPC NSK2480 (Case cho giải trí HD)
* Nguồn kèm theo: EarthWatts 380w (tiêu chuẩn 80Plus,Active PFC)
* Kích cỡ: (Ngang) 175mm x (Cao) 55mm x (Sâu) 165mm
* Phù hợp các chuẩn Mini-ITX và Micro ATX
* 4 Khay ổ đĩa.
* Hệ thống làm mát: -
2 quạt 120 mm Tricool làm mát cho cả hệ thống với 3 tốc độ
* Giao tiếp: Công tắc nguồn + reset , 2 x USB 2.0, giắc loa + micro đằng trước
* Trọng lượng :tịnh 7.87kg, tổng trọng lượng nguyên Box 9.3kg

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Nhờ tư vấn card VGA xem bluray 3D

Tình hình là máu me vụ 3D nên muốn nâng cấp cái VGA (đang dùng onboard) Thích cái ATI HD7750 nhưng lắp không vừa case (vì dùng case ANTEC HTPC NSK2480 - có hình)
Nhờ các bác tư vấn xem với nhu cầu chỉ đơn giản làm xem phim HD, 3D tiêu chí là ổn định, tốn ít nguồn, hình đẹp, mượt (vì em dùng với LED 55in 3Dfull HD), quan trọng hơn là phải lắp vừa cái case nằm của em.
chi phí dưới 2tr thôi.
Thanks nhiều!

* Nguồn kèm theo: EarthWatts 380w (tiêu chuẩn 80Plus,Active PFC)
* Kích cỡ: (Ngang) 175mm x (Cao) 55mm x (Sâu) 165mm
* Phù hợp các chuẩn Mini-ITX và Micro ATX
* 4 Khay ổ đĩa.
* Hệ thống làm mát: -
2 quạt 120 mm Tricool làm mát cho cả hệ thống với 3 tốc độ
* Giao tiếp: Công tắc nguồn + reset , 2 x USB 2.0, giắc loa + micro đằng trước
* Trọng lượng :tịnh 7.87kg, tổng trọng lượng nguyên Box 9.3kg

con case này dùng cỡ khe PCI, VGA cao nên lắp dc HD7750 bác à, bác cứ mua HD7750 về lắp thôi.

hdhn09

Member

sẽ vác em nó đi ướm cho yên tâm, được là múc!

phamhongson

Well-Known Member

3D bluray thì chỉ cần HD5570-6570 là chiến ngon lành và theo em biết thì đây là dòng cao nhất có bo lùn (LP, chỉ cao 75mm) lắp vừa các loại case nằm, còn các dòng HD66xx trở lên thường bo mạch tieu chuẩn cao 135mm. Bác chủ vác thước đo rồi vào mạng check xem kích thước.

Các bác cho em hỏi là cái card ASUS Low Profile GeForce GT430 em thấy thông số nó ghi là xem được Bluray 3D mà chỉ thấy ra được audio DTS-HD còn hình em setup mãi ko ra được 3D, driver em cài mới nhất rồi là nó bị làm sao vậy? Các thiết bị khác của em AVR, TV đều support 3D rồi.

ASUS - ENGT430/DI/1GD3(LP)

liam nguyen

Ðề: Re: Nhờ tư vấn card VGA xem bluray 3D

Các bác cho em hỏi là cái card ASUS Low Profile GeForce GT430 em thấy thông số nó ghi là xem được Bluray 3D mà chỉ thấy ra được audio DTS-HD còn hình em setup mãi ko ra được 3D, driver em cài mới nhất rồi là nó bị làm sao vậy? Các thiết bị khác của em AVR, TV đều support 3D rồi.

ASUS - ENGT430/DI/1GD3(LP)

Còn tùy thuộc vào bạn dùng Tv hay màn chiếu loại gì để xem phim nữa, màn hình không hỗ trợ 3D thì card có cỡ nào cũng vậy thôi bạn ah

liam nguyen

Ðề: Re: Ðề: Re: Nhờ tư vấn card VGA xem bluray 3D

TV của em 3D rồi bác, cắm USB vào TV xem 3D ngon.

Nếu như bác đã nói vậy và tổng hợp thêm những gi bạn đưa ra ở topic bên kia là tivi chỉ có tốc độ quét là 60 nhưng khi cắm USB vào chơi 3D vẫn tốt điều này khá là lạ vì tần số quét này thường chịu không nổi 3D bạn ah. Ít nhất cũng được 100 chứ ???

1 điều nữa có khả năng là: Khi bạn bỏ USB vào TV, TV nhận ra và tự động tăng tần số quét để chiếu file film 3D trong USB. Con 2 khi sử dụng HTPC thì TV cứ phát dựa trên tùy chỉnh đang được thiết lập tức là 60. Giờ bạn cần làm là kiểm tra tần số quét của TV bằng remote, không phải bằng windows, sau đó xem có thể tăng thêm được không. Nếu được, để ở múc tối đa sau đó play film 3D trên HTPC lại xem sao

Nếu mọi thứ không ổn cả chỉ còn cách vác HTPC sang tiệm coi thử có hiện thị 3D trên tv khác không. Nếu xem được chứng tỏ tv nhà bác có vấn đề, còn cũng không xem được, ta lại đi chi tiết xem kỹ hơn các vấn đề phần mềm, kết nối.

Chúc bạn may mắn

Báo cáo bác là em loay hoay cả tối hôm qua mới tiến triển được có mỗi tí:)

Thiết bị của em là TV 3D LG 42Pw450, AVR Pioneer VSX-421, VGA card AMD ATI Radeon HD 7750 1GB GDDR5.

Mò mãi thì em mới set được duy nhất độ phân giải 1366x768 là nó hiện lên chữ 3D bên cạnh, tất cả các độ phân giải khác đều ko có chữ 3D bên cạnh. Nhưng TV lại bị co hình, TV nhận được tín hiệu 3D, dùng điều khiển TV chuyển được sang chế độ xem 3D nhưng hình nó chập ko đúng nên vẫn ko xem được. Trên TV em ko thấy chỗ nào có thể đặt được tần số quét.

Chỉ có độ phân giải 1024x768 thì được full màn hình nhưng hình lại bị dẹt, nhưng xem phim bình thường thì em dùng MPC vẫn chỉnh được cái Aspec ratio để hình nó kéo ra bình thường.

Quả này em sắp chịu rồi có khi phải chuyển sang HD player :((

liam nguyen

Bạn kết nói TV, AVR và HTPC thế nào, dây nhợ thế nào. Minh ở Đà Lạt lận bạn ơi :D.

Còn chuyện card màn hình thì cái đó y chang cái mình đang xài nên không có chuyện VGA không hỗ trợ. Bạn vác HTPC ra TV khác thử xem sao đó là 1 cái rất đáng thử

Re: Ðề: Re: Nhờ tư vấn card VGA xem bluray 3D

Bạn kết nói TV, AVR và HTPC thế nào, dây nhợ thế nào. Minh ở Đà Lạt lận bạn ơi :D.

Còn chuyện card màn hình thì cái đó y chang cái mình đang xài nên không có chuyện VGA không hỗ trợ. Bạn vác HTPC ra TV khác thử xem sao đó là 1 cái rất đáng thử
Báo cáo bác hôm qua lại loay hoay mãi cuối cùng em làm được rồi:)

Đầu tiên là em đặt độ phân giải phải theo HDTV là thế này chứ ko chọn Basic

Và chỉ duy nhất độ phân giải này nó mới có chữ 3D bên cạnh

Bây giờ thì trên TV hình đã hiện đúng tỷ lệ ko bị bẹt nữa nhưng mà nó lại bị co lại thừa viền đen xung quanh màn hình. Bật TV sang chế độ 3D chập được hình nhưng ko xem được. Sau đó em dùng điều khiển TV zoom nó lên thì full được màn hình và xem 3D chuẩn rồi:) Duy chỉ có một điều là với độ phải này thì một số chương trình trên Win8 nó ko chạy và báo do resolution thấp quá và phụ đề khi xem 3D thì nó cứ bị tách làm đôi hiện 2 bên màn hình, em dùng TTM5 và PowerDVD12.

Bác hướng dẫn em làm sao phụ đề nó hiện vào giữa với ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Báo cáo bác hôm qua lại loay hoay mãi cuối cùng em làm được rồi:)

Đầu tiên là em đặt độ phân giải phải theo HDTV là thế này chứ ko chọn Basic

Và chỉ duy nhất độ phân giải này nó mới có chữ 3D bên cạnh

Bây giờ thì trên TV hình đã hiện đúng tỷ lệ ko bị bẹt nữa nhưng mà nó lại bị co lại thừa viền đen xung quanh màn hình. Bật TV sang chế độ 3D chập được hình nhưng ko xem được. Sau đó em dùng điều khiển TV zoom nó lên thì full được màn hình và xem 3D chuẩn rồi:) Duy chỉ có một điều là với độ phải này thì một số chương trình trên Win8 nó ko chạy và báo do resolution thấp quá và phụ đề khi xem 3D thì nó cứ bị tách làm đôi hiện 2 bên màn hình, em dùng TTM5 và PowerDVD12.

Bác hướng dẫn em làm sao phụ đề nó hiện vào giữa với ạ.

film 3D bác xem thuộc dạng nào, Bluray iso 3D thì phụ đề kèm theo là hiển thị chuẩn luôn, ko cần tinh chỉnh gì. Còn nếu là 3D side by side .MKV thì phải kiếm phụ đề đúng của nó thì hiển thị chuẩn ko bị hiển thị 2 phụ đề chồng chéo.

p/s: nếu bác đang dùng 2 màn hình để hiển thị, 1 màn vi tính và 1 màn TV thì thiết lập màn vi tính làm màn hình chính "main Display", màn TV thiết lập "extend display". Khi đấy màn TV bác xem film 3D bình thường, màn vi tính lúc này chạy ở độ phân giải chuẩn của Win 8:1366x768, làm việc khác thoải mái hơn.

liam nguyen

Hix, thế mà không nói ngay từ đầu là bác kết nói 2 màn hình.

Sircuong nói đúng đó bác. Nếu đã xem 3D thì nên sử dụng định đạng Bluray ISO đỡ phải loằn ngoằn khâu phụ đề. ( kẹt 1 nỗi dung lượng cao ). Chuyện kết nối 2 màn hình vậy xem phim luôn gặp phải những vấn đề. Bản thân mình cũng như vậy lúc đầu, sau chỉ để một màn hình là TV Làm monitor thôi.

Chuyện ngoài lề: Nếu bạn không xài cái nào là màn hình cảm ứng thì nên nói không với Windows 8 nghen, cái lại Windows 7 sẽ thấy mượt hơn nhiều. Đã có nhiều bài phân tích so sánh 2 hệ điều hành này, bạn rãnh rỗi google xem thử

Báo cáo các bác em đang cắm cái vga card ENGT430/DI/1GD3/MG(LP) xem file Avatar.2009.3D.Blu-Ray.1080p.H-SBS.DTS.x264.mkv dung lượng 34G thì tốt rồi, nó hiện thế này và dùng điều khiển TV cho chập hình là xem tốt luôn:

Nhưng dùng TTM6 hay PowerDVD12 mở file Iso 3D đã mount thì nó chỉ hiện 2D thế này và ko có chế độ hay điều khiển trên TV để xem được 3D:

Thế thì phải chỉnh tiếp thế nào ạ?

sircuong1303

Well-Known Member

Báo cáo các bác em đang cắm cái vga card ENGT430/DI/1GD3/MG(LP) xem file Avatar.2009.3D.Blu-Ray.1080p.H-SBS.DTS.x264.mkv dung lượng 34G thì tốt rồi, nó hiện thế này và dùng điều khiển TV cho chập hình là xem tốt luôn:

Nhưng dùng TTM6 hay PowerDVD12 mở file Iso 3D đã mount thì nó chỉ hiện 2D thế này và ko có chế độ hay điều khiển trên TV để xem được 3D:

Thế thì phải chỉnh tiếp thế nào ạ?

thằng Nvidia GT430 có hỗ trợ Iso 3D nhưng config ra sao để xem dc thì e chưa thử. Chỉ biết là với HD6570,6670,7750 trở lên cứ là màn 3D, mount ổ, chạy bằng PowerDVD ở chế độ 3D thế là màn tự nhận 3D luôn mà chả cần làm gì.

liam nguyen

Qua vài kết quả điều tra mình thầy là khi sử dụng Power DVD 12 trên windows 8 thì dễ dàng mắc lỗi và không cho ra được 3D, còn Power DVD thì mình không xài nên không rành lắm bạn ah. Thôi thì xem đỡ mkv vậy, đâu có khác biệt

nqh18

Member

film 3D bác xem thuộc dạng nào, Bluray iso 3D thì phụ đề kèm theo là hiển thị chuẩn luôn, ko cần tinh chỉnh gì. Còn nếu là 3D side by side .MKV thì phải kiếm phụ đề đúng của nó thì hiển thị chuẩn ko bị hiển thị 2 phụ đề chồng chéo.

p/s: nếu bác đang dùng 2 màn hình để hiển thị, 1 màn vi tính và 1 màn TV thì thiết lập màn vi tính làm màn hình chính "main Display", màn TV thiết lập "extend display". Khi đấy màn TV bác xem film 3D bình thường, màn vi tính lúc này chạy ở độ phân giải chuẩn của Win 8:1366x768, làm việc khác thoải mái hơn.
Bác chỉ giúp e cách cài 3D cho vga ASUS 6850 với.e dùng tivi sony 40hx750 3D 400hz.cảm ơn bác

httungit

Các bác cho em hỏi Card hình này có chơi được 3G bluray không ?

GIGABYTE™ GV-R724OC-2GI

* AMD RadeonR7 240 GPU
* 2BG DDR3 128bit
* DVI-D*1, D-sub*1, HDMI*1 with HDCP protection
* Support DirectX 11 and OpenGL 4.1
* GIGABYTE Winforce 1x with 80mm FAN
* CrossFireX™ and Avivo™HD Technology
* Ultra Durable 2
*
Power supply requirement: 400W

Bên trên