Nhờ tư vấn chỉnh âm thanh karaoke cho amply jaguar PA-300D

baoctvn

Dear anh/chị và các bạn
Mình mới mua dàn karaoke nhưng không biết cách chỉnh amply phù hợp nên khi hát karaoke Mic một đường nhạc một nảo.
Anh chị nào rành về thằng này help mình với. Nếu được Anh/chị chụp lại hình thông số các nút volume, mình sẽ chỉnh theo như vậy.
Thiết bị mình mua như sau:
- TV sony 40"
- Loa BOSE 301 V5 USA.
- Amply Jaguar PA-300D
- Đầu Karaoke Ariang 3600 Deluxe
- Mic tặng theo khi mua đầu Ariang

Anh chị tư vấn đùm mình bộ trên có hợp thiết bị nhau không? hay do chỉnh Amlpy không đúng?
Thanks and ps help.

audio&video

Active Member
Ðề: Nhờ tư vấn chỉnh âm thanh karaoke cho amply jaguar PA-300D

âm ly jaguar 300D là vang digital nên hơi khó chỉnh bác ah.nhưng nếu chỉnh tốt hát em này cũng khá tốt bác chụp hình nên anh em tư vấn dùm bác. bộ loa của bác nên mua thêm sub nhé.vì bose tiếng mid tốt nhưng bass hơi đuối bác ah

Bạn vui lòng cho mình biết bạn muốn chỉnh amply Jarguar 300D theo phong cách nào để mình có thể hướng dẫn cho bạn chính xác hơn.
P/s : Dòng amply Digital của Jarguar nghe âm thanh rất hay và trung thực nhưng hơi khó chỉnh, bạn nên đợi 1s để hiệu ứng chỉnh có tác dụng.

Thân !

baoctvn

Dear anh. Mình muốn chỉnh theo nền classis, dàn này chủ yếu cho BX mình hát, BX mình thích các dòng nhạc Vũ Thành An, Ngô T Miên,Hải ngoại, Nhạc Trịnh.
Mình gửi file chụp hình volume đình đã setup
View attachment 38704
View attachment 38705

baoctvn

dear all, anh em có thể help mình chỉnh từng nút volume này theo hướng mấy giờ thì mình có thể tự chỉnh được ạ.
Thanks all
BaoCT

baoctvn

Mình muốn mua thêm loa Sub và bộ Mic wireless. Nhờ các bác tư vấn dùm nên mua dòng nào cho hợp với bộ trên, giá hợp lý.

thocon872007

Phần echo bạn chỉnh repeat như vậy tiếng lặp lại nhiều quá, tiếng sau chồng lên tiếng trước là ko ca được rồi . tầm 11h là ok còn delay tầm 1 h nhé

baoctvn

Thanks Bác,
Còn phần Mic và REVERB thì chỉnh thế nào cho hợp lý bác.

audio&video

Active Member

Phần echo bạn chỉnh repeat như vậy tiếng lặp lại nhiều quá, tiếng sau chồng lên tiếng trước là ko ca được rồi . tầm 11h là ok còn delay tầm 1 h nhé

chuẩn đấy em đồng ý quan điểm chỉnh của bác

baoctvn

Thanks bác dh201hy nhiều, đọc bài của bác mình sáng ra nhiều, mình đân amatơ đam mê nghe nhạc nhưng chưa bao giờ control nó.
Hy vọng lần này có được ít nhiều kinh nghiệm.

Cách chỉnh Amply Jarguar hoặc Guinness của Công Ty Sóng Nhạc, dòng Digital ( ký hiệu có chữ D sau mã sản phẩm, ví dụ 300D, 360D, 604D .v.v)

Nếu thích nghe và hát nhạc ở trạng thái bình thường
-> chỉnh tất cả về hướng 12h, tắt reverb và echo đi nhé.

Nếu bạn thích nghe nhạc đỏ, nhạc vàng thì nên chỉnh Low 12h, Mid Low, Mid Hi lên 2 hoặc 3h tùy theo sở thích của bạn.
Ghi chú : Cần so theo giọng ca của ca sỹ đó ntn, nếu ca sỹ có giọng trầm ấm thì nên tăng Low lên 1h, Mid Low 1h, Mid Hi và Hi ở hướng 12h hoặc 11h
Còn nếu ca sỹ giọng cao ( thường là nữ) thì nên tăng Hi và Mid Hi, giảm Low và Mid Low xuống mức 11h hoặc 12h tùy theo ý thích của bạn

P/s : Chức năng Reverb thường dùng cho người có giọng hát hay và khỏe, khi chọn chức năng này sẽ cho âm thanh về gần giống với giọng ca thực của bạn. Bình thường khi giọng của bạn qua amply Jarguar đều được xử lý và hỗ trợ tốt nhất rồi.
Chức năng Echo có nhiệm vụ điều chỉnh số lần lập lại của sóng âm ( tiếng vang), thường dùng cho người chuyên nghiệp còn không bạn cứ chỉnh về 12h hoặc tắt echo đi là OK

Tương tự với các nút chỉnh phần Mic ( cắm micro) sẽ điều chỉnh âm cho micro của bạn.
Low : Chỉnh tiếng Bass
Mid : Chỉnh tiếng trung
Hi : Chỉnh tiếng treble
Gain : Nhấn vào khi mức tín hiệu ngõ vào lớn hơn tín hiệu Micro
Pan : Điều chỉnh cân bằng âm lượng của micro giữa kênh trái và kênh phải
Echo : Tiếng vang của micro

Hy vọng bạn có được điều chỉnh ưng ý nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

âm ly jaguar 300D là vang digital nên hơi khó chỉnh bác ah.nhưng nếu chỉnh tốt hát em này cũng khá tốt bác chụp hình nên anh em tư vấn dùm bác. bộ loa của bác nên mua thêm sub nhé.vì bose tiếng mid tốt nhưng bass hơi đuối bác ah

Cường thấy nể bạn audio này quá, đúng là hiểu biết của bạn sâu và chính xác. Hy vọng được học hỏi từ bạn

+ thêm các bác : Dh201hy, thocon872007 , hôm nào cafe cho tui học lóm với nhé. Ok?

dh201hy

Well-Known Member

Cách chỉnh Amply Jarguar hoặc Guinness của Công Ty Sóng Nhạc, dòng Digital ( ký hiệu có chữ D sau mã sản phẩm, ví dụ 300D, 360D, 604D .v.v)

Nếu thích nghe và hát nhạc ở trạng thái bình thường
-> chỉnh tất cả về hướng 12h, tắt reverb và echo đi nhé.

Nếu bạn thích nghe nhạc đỏ, nhạc vàng thì nên chỉnh Low 12h, Mid Low, Mid Hi lên 2 hoặc 3h tùy theo sở thích của bạn.
Ghi chú : Cần so theo giọng ca của ca sỹ đó ntn, nếu ca sỹ có giọng trầm ấm thì nên tăng Low lên 1h, Mid Low 1h, Mid Hi và Hi ở hướng 12h hoặc 11h
Còn nếu ca sỹ giọng cao ( thường là nữ) thì nên tăng Hi và Mid Hi, giảm Low và Mid Low xuống mức 11h hoặc 12h tùy theo ý thích của bạn

P/s : Chức năng Revert thường dùng cho người có giọng hát hay và khỏe, khi chọn chức năng này sẽ cho âm thanh về gần giống với giọng ca thực của bạn. Bình thường khi giọng của bạn qua amply
Jarguar đều được xử lý và hỗ trợ tốt nhất rồi.
Chức năng Echo có nhiệm vụ điều chỉnh số lần lập lại của sóng âm ( tiếng vang), thường dùng cho người chuyên nghiệp còn không bạn cứ chỉnh về 12h hoặc tắt echo đi là OK

Tương tự với các nút chỉnh phần Mic ( cắm micro) sẽ điều chỉnh âm cho micro của bạn.
Low : Chỉnh tiếng Bass
Mid : Chỉnh tiếng trung
Hi : Chỉnh tiếng treble
Gain : Giống như Balance
Echo : Tiếng vang của micro

Hy vọng bạn có được điều chỉnh ưng ý nhất.

Phần bôi đỏ em sợ bác có nhầm lẫn ko?
Reverb mới chình là cho tiếng vang chứ bác? Trong reverb các bác chỉnh decay sang phải thì vang nhiều, sang trái thì vang ít. Ca sĩ chỉ hát bằng reverb

Echo là nhại. Trong echo có 2 nút quan trọng là Repeat và delay. Repeat là số lần lặp (nhại) của giọng, Delay là thời gian trễ của lời. CA SĨ chuyên nghiệp ko bao giờ hát echo.

Chỉnh làm sao mà thời gian trễ ko quá lâu, repeat ko quá nhiều là được. Ở quán kok họ chỉnh delay và repeat nhiều nên khi hát nó cứ rối tung chảo lên (nhưng các bác hát lại thích vì dễ hát =)) )

GAIN sao lại giống balance???

Chỉnh sửa lần cuối:

lkcuong

Cường thấy nể bạn audio này quá, đúng là hiểu biết của bạn sâu và chính xác. Hy vọng được học hỏi từ bạn

+ thêm các bác : Dh201hy, thocon872007 , hôm nào cafe cho tui học lóm với nhé. Ok?

Bác audio chuyên bán đồ audio mà. Bác cần gì cứ qua đấy là bác ấy giúp cho.

Nhầm giữa PAN với GAIN....hiihi

Chỉnh sửa lần cuối:

Dorillin

Member

Echo là nhại vậy mà trước giờ tưởng tiếng vang, còn Gain là độ nhạy hút tiếng hát, tăng nhiều thì hút nhiều nh dễ bị hú phải k mấy bác.

dh201hy

Well-Known Member

Echo là nhại vậy mà trước giờ tưởng tiếng vang, còn Gain là độ nhạy hút tiếng hát, tăng nhiều thì hút nhiều nh dễ bị hú phải k mấy bác.

Cái nào cũng có mặt trái của nó mà bác. Tại sao có gain, lại có volume? Làm sao chỉnh 2 cái nút này hài hoà mới là bài toán nan giải

lkcuong

CuongPhan_Sn làm trong Sóng Nhạc bác lkcuong ơi!

Úi giời, tại bác nhầm vậy làm em tưởng không phải chuyên môn :D Thông cảm nhé bác Cường :D

Khi nào cần mua hàng chuẩn giá tốt là gặp bác Cường ấy hả :D

Bên trên