Nhờ tư vấn "gắn điện trở công suất" cho loa hát nhỏ nhỏ lại...

ASAP

Well-Known Member
Ðề: Nhờ tư vấn "gắn điện trở công suất" cho loa hát nhỏ nhỏ lại...

Đúng rồi bác ,nhưng dùng dây loa bình thường thôi , dây xịn quá cắt ra phí .
Loa của em mà dùng dây xịn làm gì đâu anh... e có mấy m dây đồng chuyên dùng cho viễn thông mà em "ăn trộm" được nên dùng cho loa...

@mateur

Loa của em mà dùng dây xịn làm gì đâu anh... e có mấy m dây đồng chuyên dùng cho viễn thông mà em "ăn trộm" được nên dùng cho loa...

Em thì dùng dây Trần Phú bác à :)):))

ngdhieu

Well-Known Member

Bác cắt đôi 1 bên dây loa ra mà chen con trở vào, công suất 5W là quá dư rồi. Sợ cháy trở thì bác nhúng nó vào ly nước thử xem. Tăng đáng kể khả năng chịu đựng của trở đấy bác.

ASAP

Well-Known Member

Em đã mua con trở 8Ohm 15W (em đã thử với trở 1Ohm 3W gắn nối tiếp nhiều con và cả // nữa nhưng không kết quả) gắn vào rồi và kết quả như mong muốn.

Cảm ơn mấy AE đã tư vấn giúp đỡ tận tình.

Vtau

Nếu bác chỉ muốn dùng cặp này lấy MID thì hơi uổng nhỉ? Nếu vậy thì bác thử nối tiếp cho mỗi loa một tụ AC từ 4.7MF đến 10MF xem nhé (không khả thi lắm), hoặc phải thiết kế lại mạch phân tần phù hợp cho em nó thôi...!

Vtau

Em đã mua con trở 8Ohm 15W (em đã thử với trở 1Ohm 3W gắn nối tiếp nhiều con và cả // nữa nhưng không kết quả) gắn vào rồi và kết quả như mong muốn.

Cảm ơn mấy AE đã tư vấn giúp đỡ tận tình.

Cách này sẽ giảm tiếng trung, bác thử ghép thêm tụ AC 4.7MF // điện trở xem sao?

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Đúng như bác onggia nói, hợp lý nhất là sút cả 2 cặp loa đi tậu cặp khác về là chuẩn :)

lacthien81

Active Member

sẵn topic đây, cho e hỏi, trường hợp của e cũng giống như bác chủ, e có cặp loa super treble, ko biết độ nhạy nó bao nhiêu nhưng khi ghép với cặp loa đang dùng, loa e 92db, ghép vào thấy tiếng treble nó lớn quá, có cách nào giảm độ nhạy của cặp super treble này ko các bác.

lehoang40

sẵn topic đây, cho e hỏi, trường hợp của e cũng giống như bác chủ, e có cặp loa super treble, ko biết độ nhạy nó bao nhiêu nhưng khi ghép với cặp loa đang dùng, loa e 92db, ghép vào thấy tiếng treble nó lớn quá, có cách nào giảm độ nhạy của cặp super treble này ko các bác.

Bác đo thử điện trở DC của loa xem bao nhiêu, mình sẽ tính giúp bác mạch L-pad để giảm độ nhậy cho loa.

Bên trên