[Nhờ tư vấn] Giải pháp lưu trữ: RAID hay Storage

Sweet-Heart

Active Member
Chào các bác,

Chơi HD chắc hẳn bác nào cũng có vài ổ HDD, hiện tại mình không biết nên mua RAID hay Storage để lưu trữ, và bản thân cũng mờ mịt về RAID.
Có phải đối với RAID, thiết bị nhận diện chỉ có 1 đĩa mắc dù bên trong gắn nhiều HDD, trong khi với storage thì bao nhiêu HDD gắn bên trong thì bấy nhiêu ổ đĩa thiết bị sẽ nhận dạng được.
Dùng cái nào thì an toàn vậy các bác?

HDP thông thường (Himedia) có nhận được RAID hay Storage không các bác?

Bên dưới là RAID 8 banks:

Mình đang phân vân giữa việc mua 2 món này
Cám ơn các bác tư vấn.

Sans Digital 4 Bay eSATA Port Multiplier JBOD Tower Storage Enclosure (no eSATA Card bundle) TR4M+BNC
The TowerRAID TR4M+BNC is a compact JBOD tower utilizing the latest SATA II port multiplier technology, where one single eSATA cable connects to four SATA hard drives. Four hard drives can be access to the computer individually, providing instant storage expansion with ease.

Designed with easy installation in mind, the trayless TR4M+BNC allows instant setup by simply inserting the hard drives after opening the protective ventilating cover. Port Multiplier technology is widely available in current eSATA port, including home sever, laptop and personal computer, and an optional port multiplier supported eSATA controller can be purchased separately for added performance and functionality, such as RAID application. TR4M+BNC supported in Windows, Linux and Mac, including storage expansion, home server applications as well as personal data backup.
Sans Digital 4 Bay eSATA Port Multiplier JBOD Tower Storage Enclosure (no eSATA Card bundle) TR4M+BNC - Newegg.com

Sans Digital 8-Bay eSATA RAID 0/1/10/5/JBOD Tower Storage Enclosure w/ 6G PCIe Card TR8M+B (Black)
The TowerRAID TR8M+B is a compact RAID tower utilizing the latest SATA II port multiplier technology where two eSATA cable connects to eight SATA hard drives. Bundled with a high performance PCIe 2.0 x1 RAID controller card RR622, its RAID 5 performance is capable of reaching over 250MB/s. Online expansion is a feature included in the controller card which allows the RAID to be expanded without the need to recreate the storage space or erase the existing data. Advanced monitoring functions include real time hard drives health status and e-mail notification for critical events.

Designed with easy installation in mind, the TR8M+B is designed with eight hot-swappable tray modules so that hard drives could be removed and installed with ease. The included dual-port eSATA 6Gb/s PCIe 2.0 x1 RAID controller card allows the connection of eight hard drives using only two cables, while all drives could be configured into a single or multiple RAID arrays, providing over 200MB/s in performance.
Sans Digital 8-Bay eSATA RAID 0/1/10/5/JBOD Tower Storage Enclosure w/ 6G PCIe Card TR8M+B (Black) - Newegg.com

Ðề: [Nhờ tư vấn] Giải pháp lưu trữ: RAID hay Storage

Storage là định nghĩa chung cho các thiết bị lưu trữ. Ý bạn ở đây là dùng NAS có raid hay ko có support raid hay như thế nào. Raid là giải pháp giúp bạn lưu trữ dữ liệu an toàn hơn, hoặc tối ưu tốc độ read/write nhanh hơn :).

Còn dùng raid hay không thì tùy bạn, dùng raid thì xác định tốn nhiều ổ cứng hơn nhưng space để lưu trữ ít hơn, ví dụ như raid 1 (mirroring) cần 2 ổ cứng nhưng space để lưu trữ chỉ là 1 ổ. Bạn có thể search Google về raid là gì để đọc và tìm hiểu thêm.

RAID – Wikipedia tiếng Việt

Sweet-Heart

Active Member

Các ơn bác anhbloginc đã giải thích. Như bác nói thì dùng RAID an toàn hơn vì nó có backup.
Mình mù mấy thiết bị này, bác có lời khuyên mình nên dùng loại nào trong 2 món trên ạ. Cám ơn bác lần nữa nhé.

Tóm lại là mình cần một thiết bị để chứa ổ đĩa mà từ đó mình có thể kết nối với máy tính hoặc HDP dễ dàng.

Hai cái trên cái nào cũng dùng theo ý bác được cả.
RAID không phải là back-up, mà là một giải pháp lưu trữ an toàn hơn, hoặc nhanh hơn, hiệu suất hơn :D

pi0trek

Active Member

Các ơn bác anhbloginc đã giải thích. Như bác nói thì dùng RAID an toàn hơn vì nó có backup.
Mình mù mấy thiết bị này, bác có lời khuyên mình nên dùng loại nào trong 2 món trên ạ. Cám ơn bác lần nữa nhé.

Tóm lại là mình cần một thiết bị để chứa ổ đĩa mà từ đó mình có thể kết nối với máy tính hoặc HDP dễ dàng.

E nêu giúp bác mấy cái khuyết điểm của cả 2 con nhé:

• con thứ 1 chỉ hỗ trợ ổ 3t và max chỉ đc 12t, con thứ 2 k thấy ghi nhưng chắc cũng chỉ hỗ trợ ổ 3t và max sẽ là 24t
  • cả 2 con đều k hỗ trợ sata III
  • k phải motherboard và case nào cũng hỗ trợ eSata
  • cả 2 con đều k thấy ghi là có hỗ trợ win 8 k
  • cả 2 con đều k hỗ trợ usb 3.0

Nói chung, nếu bạn cần nâng hiệu suất làm việc như ghi và đọc nhanh hơn, hoặc bảo vệ dữ liệu an toàn hơn (trong trường hợp một hoặc một vài ổ cứng chết, mà dữ liệu vẫn an toàn) thì dùng RAID, còn không thì cũng không cần thiết lắm :D

dungsin_lqd

Well-Known Member

---RAID không phải là back-up, mà là một giải pháp lưu trữ an toàn hơn, hoặc nhanh hơn, hiệu suất hơn---tốn nhiều hdd hơn....tùy loại raid

thực tế

Active Member

HD cần gì RAID. RAID chỉ cần với nhièu người truy xuất cùng 1 lúc thôi chứ ở nhà chả sao đâu bác ợ. Line 1Gbps trong nhà trung bình cũng tầm 1xx MB/s rồi đủ đáp ứng FULL BLURAY.
Nhiều người xài mới quan tâm RAID thôi. Đầu tư chi cho tốn kém.
HDD giờ cũng trâu lắm rồi. Mua mấy ổ WD RE xài hết ý :D

Bên trên