Nhờ tư vấn lắp hoặc build sẳn 1 bộ mini pc xem phim FULL HD & 4K

Ðề: Nhờ tư vấn lắp hoặc build sẳn 1 bộ mini pc xem phim FULL HD & 4K

mua riêng một cái đầu phát HD là đủ

sircuong1303

Well-Known Member

Các bạn cho mình hỏi nguồn nào chạy nổi cấu hình sau nha và có gắn được nguồn mini không, cảm ơn nhìu:
- Main Biostar A68N-5000
- Ram: 4gb DDR3
- SSD: 120gb
- 2 cái seagate 5tb usb 3.0

Cấu hình này bác dùng nguồn mini 120-150W là cân ngon, 2 ổ hdd 5TB của bác thì chỉ khi nào có truy xuất đọc/ ghi thì mới chạy thôi nên ko lo ăn điện bác à.

sircuong1303

Well-Known Member

mua riêng một cái đầu phát HD là đủ

Ai cũng nghĩ chỉ cần sắm đầu HD như bác là đủ nhưng khi mua về dùng thì nhiều khi có nhu cầu phát sinh, muốn tận dụng để làm việc khác thì đầu HD chưa chắc ngon bằng mini-HTPC đâu ạ. Đơn cử như e đây, ở nhà có đầu Android box để bật ca nhạc thiếu nhi cho các cháu thì ok nhưng để bật từ 15-20 tab Chrome cùng lúc để xem thông tin, kèm theo vài ba chương trình cùng chạy thì vẫn phải dùng đến mini-HTPC bác à.

tienlequoc

Well-Known Member

Nghe đồn thế hệ tiếp theo của intel Kaby Lake sẽ hỗ trợ full 4K-60hz-HDR. Đợi đến cuối năm xác nhận tin này mình sẽ lắp 1 con HTPC giá rẻ chơi full 4K. :))

nsnhd

Well-Known Member

Nghe đồn thế hệ tiếp theo của intel Kaby Lake sẽ hỗ trợ full 4K-60hz-HDR. Đợi đến cuối năm xác nhận tin này mình sẽ lắp 1 con HTPC giá rẻ chơi full 4K. :))

Lúc đó các đầu Android box của bác để đâu:))
Vẫn có các box ARMs giá rất rẻ chơi full 4K như Droid C2 chăng hạn, có lẽ chất lượng hình ảnh và windows là yếu tố giữ chân mọi người tiếp tục mua Intel HTPC.

tambiet_tinhyeu

Re: Ðề: Nhờ tư vấn lắp hoặc build sẳn 1 bộ mini pc xem phim FULL HD & 4K

Ở nhà em mới lấy 1 cái android box cho 2 cụ xem thời sự và 1 số chương trình truyền hình khác. Nhưng chất lượng hình ảnh tệ quá các bác ạ. Dù cùng là 720p nhưng màu xấu, rỗ nét, nhòe, mờ các kiểu.

Lucky76

Well-Known Member

Chắc giá dự kiến cũng không <9tr, mà mình thì hay tham, AB ko nâng cấp được cấu hình chứ miniHTPC thì mỗi thứ gán thêm 1 chút như nâng RAM, nâng SSD, lại nâng CPU... cuối cùng đẩy giá lên cao nhưng sự phục vụ của nó cũng xứng đáng: đa năng, vd : xem bóng đá : cài Sopcast, Acestream, Aceplayer... (add link vào là xem quá đơn giản, mấy con AB hiện giờ xem khó khăn hơn lúc trước, p2p tịt, acestream tịt...), nghe nhạc lossless, games... chắc chắn hơn mấy thằng AB rồi.

tienlequoc

Well-Known Member

Chắc giá dự kiến cũng không <9tr, mà mình thì hay tham, AB ko nâng cấp được cấu hình chứ miniHTPC thì mỗi thứ gán thêm 1 chút như nâng RAM, nâng SSD, lại nâng CPU... cuối cùng đẩy giá lên cao nhưng sự phục vụ của nó cũng xứng đáng: đa năng, vd : xem bóng đá : cài Sopcast, Acestream, Aceplayer... (add link vào là xem quá đơn giản, mấy con AB hiện giờ xem khó khăn hơn lúc trước, p2p tịt, acestream tịt...), nghe nhạc lossless, games... chắc chắn hơn mấy thằng AB rồi.

Thằng Tây nó built 1 con Nuc đời cũ chơi 3D iso bluray với hd-audio với giá không tưởng dưới 150$, chơi ngon lành, ko kén file. Mình nghĩ dòng chip mới ra built khéo chắc dưới 5tr là ok. Còn vấn đề sopcast, acestream... thì android box vẫn chơi được, tuy nhiên cài đặt phức tạp hơn nhiều, hỗ trợ cũng kém nữa. Chắc chắn về mấy khoảng bóng bánh Android box không bằng HTPC.

dangso

Member

Các bác cho em hỏi em có con lap vaio đời 2013 cấu hình như sau
Chip: CPU Intel® Core™ i5-3230M (2.60 GHz up to 3.20 GHz)
Ổ ssd 120gb và hdd 500gb, ngoài ra có thêm ổ di động 1tb gắn ngoài
Ram 8gb ( 2x4gb DDR3L)

VGA 1 GB DDR3, AMD Radeon™ HD 7550M

Hiện nay em đang dùng cáp HDMI kết nối con lap này với TV LG OLED EG910T ( chỉ để chế độ xuất hình ảnh là TV, màn lap đen ), phim ở tỷ lệ 16:9 có hai vạch đen trên dưới, phim ở giữa. laptop đã cài đầy đủ driver , dùng win 8 cài từ đĩa để tránh lỗi

Chỉnh chế độ màu trên tivi là PHIM, hình ảnh : CHỈ QUÉT thì có hiện tượng phụ đề bị nháy nháy ở chữ đầu mỗi dòng, ví dụ như "Có thể kết nối" là thì nháy theo kiểu rung ở chữ C, đặc biệt chỉ bị ở phần phim, còn phụ đề ở dòng đen thì không bị.

Đã cắm thử laptop sang LG LED UG870T thì không bị nháy chữ đầu mà nháy cả dòng, vào cài đặt tắt Truemotion ở 2 tivi thì hết. Vậy tivi của LG bị sao hả các bác, em cắm thử sang con tivi sony led thì không bị=> do hình ảnh, không phải do nguồn phát, đã thiết lập tần số quét tivi cho các màn hình là 60Hz, thử 3 cáp HDMI xịn đều bị với LG

Theo các bác có nên sắm con DUNE 3D không? em sợ lỗi không tương thích hình ảnh gì gì đấy. Mới tập chơi HD nên các bác cho ý iến

Lucky76

Well-Known Member

Thằng Tây nó built 1 con Nuc đời cũ chơi 3D iso bluray với hd-audio với giá không tưởng dưới 150$, chơi ngon lành, ko kén file. Mình nghĩ dòng chip mới ra built khéo chắc dưới 5tr là ok. Còn vấn đề sopcast, acestream... thì android box vẫn chơi được, tuy nhiên cài đặt phức tạp hơn nhiều, hỗ trợ cũng kém nữa. Chắc chắn về mấy khoảng bóng bánh Android box không bằng HTPC.
5tr chắc khó rồi, main H170 bây giờ có cổng HDMI 2.0 hơn 3tr rồi, RAM 8GB, 120GB SSD, Intel i3-6100 theo mình là tối thiểu cho 1 con miniHTPC gọi là ngon, đa năng.

sircuong1303

Well-Known Member

Kiếm dc NUC có i3 Sandy hoặc Ivy với iGPU từ HD3000 trở lên là chơi bluray iso 3D ngon mà bác. Vì cpu của NUC đều là dòng cho laptop cả :).

kien02091990

Dàn của em như này . Giờ mua card gì với tivi gì là max khả năng vậy các bác
Intel Pentium G850
Gigabyte H61-DS2
Ram 4GB
:(

sircuong1303

Well-Known Member

Dàn của em như này . Giờ mua card gì với tivi gì là max khả năng vậy các bác
Intel Pentium G850
Gigabyte H61-DS2
Ram 4GB
:(

Intel Pentium G850 với intel HD Graphics là xem BD iso 2D full hd ngon lành rồi, bác thay sang main H61 hoặc B75 nào có cổng HDMI là dc. Hoặc đơn giản hơn, bác kiếm em card HD5450 hoặc GT420 cũ là xem cả BD iso 3D full hd luôn. Về phần TV thì bác cứ ra siêu thị điện máy, cầm theo usb có vài đoạn clip full hd demo để thử tại chỗ, em nào full hd mà bác thấy ưng mắt thì mua thôi.

kevinvuive

Member

Xin chào cả nhà! Mình muốn xem bóng đá trực tuyến(live) từ 4 đến 5 trận cùng phát một lúc trên một màn hình và cộng thêm 4 tab chrome,thì không biết con Celeron G3900 hay Pentium G4400 có gánh nổi không vậy? Mình muốn dồn tiền vào ổ ssd để nó chạy bốc hơn. Rất mong các bác nhiệt tình giúp đỡ, tư vấn cho mình một bộ máy hoàn hảo. Cám ơn nhiều các bác trước!

Nhờ bác Cường tư vấn lắp 1 bộ mini pc nhỏ gọn chủ yếu để phòng ngủ để xem phim HD, 4K, làm việc văn phòng đọc báo là chính, Giá khoảng tầm 5-6 triệu, có thể sử dụng 2 màn hình cùng lúc (kiểu vợ coi phim trên tv, còn em làm việc trên màn hình vi tính). Cảm ơn bác trước nhé!

sircuong1303

Well-Known Member

Xin chào cả nhà! Mình muốn xem bóng đá trực tuyến(live) từ 4 đến 5 trận cùng phát một lúc trên một màn hình và cộng thêm 4 tab chrome,thì không biết con Celeron G3900 hay Pentium G4400 có gánh nổi không vậy? Mình muốn dồn tiền vào ổ ssd để nó chạy bốc hơn. Rất mong các bác nhiệt tình giúp đỡ, tư vấn cho mình một bộ máy hoàn hảo. Cám ơn nhiều các bác trước!

Bác cứ đưa ra mức giá tối đa mà bác có thể chi được để e cân đối và lên cấu hình xem sao.

Nhờ bác Cường tư vấn lắp 1 bộ mini pc nhỏ gọn chủ yếu để phòng ngủ để xem phim HD, 4K, làm việc văn phòng đọc báo là chính, Giá khoảng tầm 5-6 triệu, có thể sử dụng 2 màn hình cùng lúc (kiểu vợ coi phim trên tv, còn em làm việc trên màn hình vi tính). Cảm ơn bác trước nhé!

Gần đây e khá dị ứng với yêu cầu tư vấn xem 4K, các bác cần tư vấn xem 4K nhưng ko rõ thiết bị hiển thị đầu cuối như TV, máy chiếu, receiver của các bác đã là 4K chưa. Nhiều khi tư vấn xong về lại ko ưng ý các bác nên e cũng buồn lắm :(. Nếu ko ngại thì bác cho mình hỏi kỹ hơn chút là bác đang dùng màn hình TV của hãng nào, model gì ạ, có phải là 4K hay mới chỉ là full hd.

TV của mình chỉ mới full HD thôi, nhưng mà mình sợ nếu lắp mini pc thì sau này sợ nâng cấp lên không được để xem 4k nên hỏi vậy. Nhờ bác tư vấn giúp ạ. Nếu được thì em nhờ bác build luôn 1 cái rồi ship cho em luôn.

kevinvuive

Member

Bác cứ đưa ra mức giá tối đa mà bác có thể chi được để e cân đối và lên cấu hình xem sao.

Nhờ bác Cường tư vấn lắp 1 bộ mini pc nhỏ gọn tầm 7 triệu( không màn hình).Quan trọng là con CPU đáp ứng tốt cho nhu cầu nêu trên của mình! Cám ơn bác CƯỜNG nhiều!

sircuong1303

Well-Known Member

Nhờ bác Cường tư vấn lắp 1 bộ mini pc nhỏ gọn tầm 7 triệu( không màn hình).Quan trọng là con CPU đáp ứng tốt cho nhu cầu nêu trên của mình! Cám ơn bác CƯỜNG nhiều!

Gửi lại bác 1 cấu hình trong tầm tiền để tham khảo như sau.

sircuong1303

Well-Known Member

TV của mình chỉ mới full HD thôi, nhưng mà mình sợ nếu lắp mini pc thì sau này sợ nâng cấp lên không được để xem 4k nên hỏi vậy. Nhờ bác tư vấn giúp ạ. Nếu được thì em nhờ bác build luôn 1 cái rồi ship cho em luôn.

Dĩ nhiên khi bác chơi miniPC thì bác sẽ phải chấp nhận khả năng nâng cấp hạn chế của e nó. Còn thì với cấu hình như sau thì bác xem 4K@30Hz - H265/ 8bit là ngon lành, sau này có nâng cấp thêm vga rời cỡ GTX950 phiên bản ko nguồn phụ để xem 4K@60Hz - H265/ 8bit vẫn ngon.

Bên trên