Nhờ tư vấn Loa quán Cafe/ phòng hát Karaoke + xem phim

lanhoang

Chào các bác, nhà em sắp sửa làm cái quán cafe + karaoke cỏ nhưng về phần âm thanh thì đang mù tịt. Em dự thế này, các bác coi có gì hay hơn chỉ bảo thêm. Cám ơn trước các bác.

1-Về không gian cafe thì rộng (9m x 15m) nên em định lắp 3 cặp JBL E50 (thấy nhiều bác tư vấn Control 10 nhưng e thấy hình thức kô đẹp lắm, nên đổi E50 này kô biết có đc hay kô và kô biết 2 loại đó cái nào nghe nhạc hay hơn).

Về khoản nhạc thì em lấy nguồn từ đầu HD (vì chủ yếu là chiếu HD) mà Ampli thì kô biết loại nào cho hợp và có thắc mắc là có 1 số Video clip âm thanh DTS mà amp kô có Optical/Coxial thì kết nối làm sao để hát đc?

Và quan trọng là Amp nào kéo nổi 3 cặp đó (tầm 15tr).

2-Về phòng karaoke + phim: Em cũng tính lắp E50 vừa hát kok vừa làm front coi phim luôn (thêm AVR riêng), cũng kô biết loại này coi phim có ổn kô.

Nếu E50 làm front thì xài cent + surr loại nào cho hợp, có thể lấy Ctrl-5 làm surr đc kô :p (ý em là cho đồng bộ).
Hoặc trong tầm 15tr thì sắm dàn 5.1 sao cho ổn (kiếm cả hát hò).

Các bác cho em hỏi thêm là hát kok + phim thì JBL E50 hay là JBL RM10 II ổn hơn.

Rất cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn. Thanks all!​

onggia

Well-Known Member
Ðề: Nhờ tư vấn Loa quán Cafe/ phòng hát Karaoke + xem phim

Chưa hiểu bác định lắm kiểu gì nữa,mấy phòng cả karaoke và xem phim chung 1 phòng hay là thế nào nhỉ??

satan85

Well-Known Member

Chưa hiểu bác định lắm kiểu gì nữa,mấy phòng cả karaoke và xem phim chung 1 phòng hay là thế nào nhỉ??

ý bác ấy là ngoài việc bố trí cho một quán cafe kich thước 15x9 riêng rồi, thì sau lưng nhà còn làm thêm vài phong hát kâroke riêng, nhưng mấy phòng kara này bị nhiễm hd , nên thông thương người ta dung lcd bác ây chơi luôn máy chiếu, mà đã xài máy chiếu thì kèm luôn phim hd mà đã phim hd thì phải có dàn loa 5.1.

tóm lại bác ấy yêu cầu mọi người giúp đỡ 2 vấn đề, thứ nhất thiết kệ một bộ loa cho quán cafe 15x9 , vừa xem phim hd vừa nghe nhac
thứ 2 thiết kế bộ loa cho mấy phòng karaoke kiêm chiếu phim hd nếu người hát không thích hát mà chuyển sang xem phim, cái này là phong cách mới đó nhe

Lâm Gia Trang

KoK có tay vịn không bà chị ơi, không nói rõ thì ai biết mà tư vấn thế nào

manhthang

Huyền Thoại

Làm 2 đôi Peavey + 2 cục pow Peavey luôn cho hoàng tráng :)
Mua JBL và Bose giờ dễ ăn hàng nhái lắm.

quanghaiphong

Well-Known Member

PV hàng fake cũng bao la bac ạ,ng thịt còn nhái được chứ nói gì loa

honza

Bạn nên xem xét rồi đặt lại mục đích, không có bộ ampli và loa nào có thể đáp ứng đủ nhu cầu Cafe + phim HD + DTS + nghe nhạc + Karaoke của bạn.

Lâm Gia Trang

Bạn nên xem xét rồi đặt lại mục đích, không có bộ ampli và loa nào có thể đáp ứng đủ nhu cầu Cafe + phim HD + DTS + nghe nhạc + Karaoke của bạn.

chị ý muốn.....đại tiện mà :)):)):))

lanhoang

Rất cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn, làm mất time của các bác nhiều...
Lúc nào có dịp các bác ghé em free cafe đen or nước lọc ạ X_X.

-Như bác Sa Tăng nói rồi đó, chổ em là có 1 phòng lớn để cafe (9 x 15m): phòng này em chỉ cần Loa nghe nhạc thôi chứ kô xem phim, miễn sao cs vừa đủ + hay là ổn.

-Phòng film + kok riêng: khách thích gì thì chơi nấy. Nhưng ý em muốn là cặp Loa main loại nào vừa hát đc kok, vừa làm front để coi film luôn đó. Cái này thì phải có 1 amp riêng rồi cho kok & 1 avr film.

Vấn đề chính là nhờ các bác tư vấn cho em dàn Loa + Amp ở quán cafe đi, total tầm 30tr ~ 35tr (hàng new cũng đc mà 2nd cũng ok, miễn sao đủ cs cho diện tích đó là đc).

Còn fòng film + kok thì dùng E50 làm main & thêm cent + surr: cái này thì em cũng tham khảo và dự đc ạ.

Như trên bác ơi, kô có đòi hỏi nhiều như bác nói đâu :D.

lehoang40

-Phòng film + kok riêng: khách thích gì thì chơi nấy. Nhưng ý em muốn là cặp Loa main loại nào vừa hát đc kok, vừa làm front để coi film luôn đó. Cái này thì phải có 1 amp riêng rồi cho kok & 1 avr film.
Còn fòng film + kok thì dùng E50 làm main & thêm cent + surr: cái này thì em cũng tham khảo và dự đc ạ..

Phòng phim và karaoke của bà chị tầm bao nhiêu m2 vậy? Định dùng amply hát karaoke riêng hay dùng chung với receiver?
Bà chị có thể nói dự định lắp ráp máy móc của phòng này ra sao cho bạn bè tham khảo với không? Nếu có dịp sẽ ghé qua quán bà chị học hỏi luôn :)) (nhớ cho địa chỉ nha)

onggia

Well-Known Member

Rất cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn, làm mất time của các bác nhiều...
Lúc nào có dịp các bác ghé em free cafe đen or nước lọc ạ X_X.

-Như bác Sa Tăng nói rồi đó, chổ em là có 1 phòng lớn để cafe (9 x 15m): phòng này em chỉ cần Loa nghe nhạc thôi chứ kô xem phim, miễn sao cs vừa đủ + hay là ổn.

Vấn đề chính là nhờ các bác tư vấn cho em dàn Loa + Amp ở quán cafe đi, total tầm 30tr ~ 35tr (hàng new cũng đc mà 2nd cũng ok, miễn sao đủ cs cho diện tích đó là đc).

Còn fòng film + kok thì dùng E50 làm main & thêm cent + surr: cái này thì em cũng tham khảo và dự đc ạ.

Như trên bác ơi, kô có đòi hỏi nhiều như bác nói đâu :D.

Phòng to cà fê thì bà chị làm tầm 2 đến 3 đôi bose hồng kông tầm 3M 1 đôi.1 cục pow + pre để kéo cả 3 em này.
Còn phòng phim thì lấy luôn 1 cặp loa dạng trâu choá kiểu Bose,bmb làm front,center surround JBL secondhand (tầm 3m5) + 1 cái AVR 4M + 1âm ly karaoke nữa là đủ.Không biết đã quá 15M chưa nhỉ,à quên thêm cục sub tầm 4M nữa thì quá :))

lehoang40

Phòng to cà fê thì bà chị làm tầm 2 đến 3 đôi bose hồng kông tầm 3M 1 đôi.1 cục pow + pre để kéo cả 3 em này.
Còn phòng phim thì lấy luôn 1 cặp loa dạng trâu choá kiểu Bose,bmb làm front,center surround JBL secondhand (tầm 3m5) + 1 cái AVR 4M + 1âm ly karaoke nữa là đủ.Không biết đã quá 15M chưa nhỉ,à quên thêm cục sub tầm 4M nữa thì quá :))

Vote 1 phiếu cho bose Hồng kông (bên hông chợ lớn) khoảng 2T thôi bác, nhìn nó oách hơn con JBL.
Rear chơi cặp Bose 101 Hồng Kông Chợ lớn luôn: 800K 1 cặp: đẹp, khỏe
Kinh doanh mà: nhìn phải sang trọng, âm thanh phải dử dội... nhưng vốn đầu tư phải càng thấp càng tốt. :))

lanhoang

Làm 2 đôi Peavey + 2 cục pow Peavey luôn cho hoàng tráng :)
Mua JBL và Bose giờ dễ ăn hàng nhái lắm.

Bác MT cho em hỏi combo Peavey trên model gì vậy, hàng 2nd hay new... Bác chỉ giúp em tầm 30tr thì dòng nào đủ công lực. Thx!

lanhoang

Vote 1 phiếu cho bose Hồng kông (bên hông chợ lớn) khoảng 2T thôi bác, nhìn nó oách hơn con JBL.
Rear chơi cặp Bose 101 Hồng Kông Chợ lớn luôn: 800K 1 cặp: đẹp, khỏe
Kinh doanh mà: nhìn phải sang trọng, âm thanh phải dử dội... nhưng vốn đầu tư phải càng thấp càng tốt. :))

Thấy Bose HK giá cũng ổn nhưng em sợ kô hợp lắm, sợ trên thì thắt cavạt mà dưới lại mang quần xà lỏn ;)).
Vì cái fòng cafe em dự lắp 4 con Plasma 50" + 2 con HD65 nữa ạ...

À mấy bác cho em hỏi là 2 dòng Pow+Pre này thì cái nào hợp với JBL
Bộ monoblock NAD 2100 giá 9tr.

Bộ monoblock gồm 2 cục pow NAD 2100, pre NAD 1000. Có thể trị nhiều cặp loa cứng đầu.

Pre - Pow QUAD
Đây là sản phẩm rất hiếm và được nhiều người săn lùng

pow 405-2 + pre 34 rất mới, đẹp. Giá 14,2tr.

Hay là dùng Pow+Pre của Luxman, Marantz hoặc Sansui hợp hơn, thấy có mấy bộ Pow+Pre của Pioneer cũng đẹp mà kô biết có hợp với JBL kô.

Tiếp thu thêm ý kiến của các bác pro!

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Bác làm kinh doanh chứ có mua để thưởng thức đâu mà vác mấy em QUAD này về làm cái gì.Bác thích thưởng thức thì em sẽ vẽ cho bác kiểu thưởng thức ko thì cứ mấy con loa dạng bose,bmb mà giã :D.Hợp JBL cổ thì cứ âm ly class A mà chiến bác nhé Luxman,marrant là ổn.

sẵn tiện các bro cho mình hỏi luôn. mình thấy ngoài quán cafe thường nghe nhạc bằng máy vi tính nhưng mỗi khi gần nghe hết bài nhạc thì nhạc nhỏ lại và bái kế tiếp bắt đầu lên và hót. y như có DJ o đấy để chỉnh nhạc vậy. bác nào biết soft đấy chỉ mình với. mình rất cần soft này lám. thanks

lehoang40

sẵn tiện các bro cho mình hỏi luôn. mình thấy ngoài quán cafe thường nghe nhạc bằng máy vi tính nhưng mỗi khi gần nghe hết bài nhạc thì nhạc nhỏ lại và bái kế tiếp bắt đầu lên và hót. y như có DJ o đấy để chỉnh nhạc vậy. bác nào biết soft đấy chỉ mình với. mình rất cần soft này lám. thanks

Không hiểu ý bác, đại đa số các bài hát đều có fade in (to dần) lúc đàu và fade out (nhỏ dần) lúc cuối bài mà, đâu cần soft, chỉ trừ một số nhỏ bài hát cần hiệu ứng đặc biệt mới không làm fade in hoặc fade out.

onggia

Well-Known Member

Cái này là hình như là chức năng crossfade mà hầu như phần mềm nghe nhạc nào của máy tính nó thì phải bạn ạ,trước dùng winamp hay sử dụng cái chức năng này.

mình co soft virutal Dj nhưng mình phải đứng trên máy chỉnh chán lám ko lẽ lúc nào củng dứng kế nó. hix. mình dang cần soft nào auto thì tốt quá. thanks các bro nhiều.

Bên trên