Nhờ tư vấn mua loa subwoofer

HD 1080p

Ðề: Nhờ tư vấn mua loa subwoofer

Hầu hết các hãng loa sau này đều sản xuất một phần hay toàn bộ ở các nước thứ 3 để giảm giá thành, nhưng đều trải qua chất lượng, nên cá nhân em nghĩa k thành vấn đề.

Lý thuyết là như thế nhưng thực tế nó khác ;)). Quan trọng là cái từ "Chất lượng" này được áp dụng cho khu vực nào ;))
Ví dụ hàng của Nhật dùng cho thị trường Nhật nó khác với hàng cho thị trường châu Âu, lại càng khác so với thị trường Việt Nam.L-)
Hãng của Đan Mạch dùng cho thị trường EU chất lượng khác với dùng cho thị trường Trung Quốc, Việt Nam, L-) UNDERSTAND ? :-@

kosovo

Lý thuyết là như thế nhưng thực tế nó khác ;)). Quan trọng là cái từ "Chất lượng" này được áp dụng cho khu vực nào ;))
Ví dụ hàng của Nhật dùng cho thị trường Nhật nó khác với hàng cho thị trường châu Âu, lại càng khác so với thị trường Việt Nam.L-)
Hãng của Đan Mạch dùng cho thị trường EU chất lượng khác với dùng cho thị trường Trung Quốc, Việt Nam, L-) UNDERSTAND ? :-@

HD1080 lại nói đúng ý em. bên cạnh chất lượng đầu ra của sản phẩm mà nhà sx phải lưu tâm thì mỗi thị trường nó có những tiêu chuẩn khắt khe mức độ khác nhau mà nhà sản xuất phải tuân thủ. Vì vậy dẫn đến chât lượng, giá cả hàng họ cũng khác nhau. :)

kosovo

Hay bác chủ thớt làm luon cái này đi nhỉ. VNAV đang đăng tin giảm giá của Anh Duy. Cái này mà để phòng khách thì ôi thôi \:D/

http://www.vnav.net/forum/viewtopic...k=t&sd=a&sid=a1bd0e9dc0afa95e9099a17dd31b3c7d

nguyenphong

@Kosovo: Nếu loa Jamo nghe nhạc bén quá chắc không mua được rồi. Mình có thể tăng ngân sách mua loa thôi lên max 2,000$ nhưng với điều kiện nghe nhạc tạm ổn (theo nghĩa hi-fi, chứ không phải hi-end) đồng thời xem phim tốt.

Còn nếu thật sự ở tầm tiền này không thể đáp ứng, thì chắc phải mua bộ Jamo S series để xem phim. Sau đó tìm cặp loa nghe nhạc khác thích hợp với dàn pre+power Onkyo ở nhà vậy.

Mong các Bác cho mình tý ý kiến ạ. Thanks

luciano

Active Member

Đáng lẽ k bàn vì có người nhảy vào phang lung tung..

Nhưng em cũng góp ý với bác mí cái

1. Làm Front cho ngon ngon một tý, vì bác đã có sẵn pre+pow rùi, kết hợp làm stereo luôn. (em mơ sau này đánh pre pow mà còn phấn đấu hoài, bác có vậy là ok con gà đen rùi)

Phong bác rộng k?? nếu k rộng làm bookshelf C803 (5sao đỏ của Whathifi đó)

2. Center (quan trọng là tìm ai bán lẻ, vì thường Center bán kèm với Surround) cùng Jamo C

3. Surround và Sub làm hàng cỏ cũng được! (Jbl control x1 và Yamha 215)

Chỉnh sửa lần cuối:

kosovo

@Kosovo: Nếu loa Jamo nghe nhạc bén quá chắc không mua được rồi. Mình có thể tăng ngân sách mua loa thôi lên max 2,000$ nhưng với điều kiện nghe nhạc tạm ổn (theo nghĩa hi-fi, chứ không phải hi-end) đồng thời xem phim tốt.

Còn nếu thật sự ở tầm tiền này không thể đáp ứng, thì chắc phải mua bộ Jamo S series để xem phim. Sau đó tìm cặp loa nghe nhạc khác thích hợp với dàn pre+power Onkyo ở nhà vậy.

Mong các Bác cho mình tý ý kiến ạ. Thanks

em có ý kiến như thế này nhé:
- Trước tiên bác phải xác định nhu cầu của bác: nghe nhạc hay xem phim là chính-> từ đó bác sẽ phân bổ ngân sách ra cho phù hợp. Giả sử như em: em thích nghe nhạc hơn là xem phim, trong 2K mua loa của bác em sẽ đầu tư khoảng 600-800 cho bộ loa HT. Phần còn lại em mua loa stereo.
- Phòng ốc của bác bao nhiêu m2: từ đó bác sẽ biết được mình mua loa cỡ nào là phù hợp, nhiều khi lỡ mua loa quá nhỏ, thì phần âm thanh nghe sẽ không thể nào "đầy" được.
- Khi đã xác định được 2 phần trên bác sẽ tiến hành tham khảo, tìm kiếm trên web... bác có thể tham khảo và xin tư vấn tại các trang audio uy tín như là VNAV hoặc audiovnclub các bác tại đây khá am hiểu và luôn tư vấn nhiệt tình

Về phần stereo em nói chuyện chơi 1 tí: em không biết pre pow Onky hiện tại của bác là thế nào, nên em cũng chả biết tư vấn bác làm sao. Nhưng em rất thích các dòng Tanoy và JBL. Nếu có điều kiện bác cứ nghiên cứu hai dòng loa này. Amply thì: accuphase, marantz, denon thì ghép hơi khó. Hồi cuối năm rồi em chán đời, em bán hết giàn stereo của em cho thằng bạn, đến giờ vẫn chưa sắm lại được, nó nghe hay nó đòi lấy, chứ không bây giờ em mời bác qua nhà em nghe thử và nói chuyện phiếm. Dàn stereo của em hồi đó chỉ là hạng ruồi thôi, nói ra các bác đừng cười em, em sơ quá cho bác tham khảo:
- Pre 1500+Pow 3000 Denon (em mất khoảng 3 tháng để kiếm được đúng cặp của nó): 600$. Lúc này ao ước có được bộ Pre+Pow accuphase cơ, nhưng ... :mad:
- Tannoy DC100: 700$
- CD Denon 3500G LTD: 300$
Về ráp nghe dư treble, thiếu bass nhiều quá (Denon luôn luôn như vậy) em phải nghiến răng làm cặp dây khoảng chừng 2M nữa. Về tạm thời nó giải quyết được cái tai của em trong thời gian đó.
Tất cả là 2nd và em gom nhặt từ các bác trên VNAV, em chả biết giá rổ bây giờ như thế nào nữa, tuy nhiên đây là dàn stereo phù hợp trong điều kiện y/c của bác.

Nhưng nói là nói như vậy, như em nói ban đầu, bác hãy xác định nhu cầu của bác nhé, rồi hãy chọn tư vấn, quyết định mua. Cứ từ từ nghiên cứu, tốn một mớ tiền chứ có ít đâu, hồi đó em đi mua từng món 1 đến cả 3 tháng trời mới xong, hôm đi mua được cái pre về có pow đâu mà nghe, nhét gầm giường, lâu lâu lấy ra ngắm...

Chúc bác có được 1 giàn máy ưng ý!

Ở đây em nói có gì không phải các bác khác bỏ quá nhé, chỉ là tâm sự của em 1 chút với bác chủ topic. Các bác thấy cái nào hay cái nào dở thi hãy cho bác ấy 1 lời khuyên.

Chỉnh sửa lần cuối:

trungnguyen320

Active Member
Hiện tại dàn home theather của mình chỉ có loa main (200w) center (150w) và loa surround (100w) của hãng AR. Xin nhờ các bạn nào biết tư vấn dùng mình về loa subwoofer cần mua (loại secondhand thôi): Loa hiệu nào? Công suất tương ứng với dàn trên? Chổ bán có thể tham khảo? Tầm giá khoảng bao nhiêu?

Xin cám ơn trước.

bác qua bên vidia này tham khảo này, nhiều loại nhiều tầm giá phù hợp túi tiền mình. e ưng bên này cái vụ cho test thử miễn phí nên thoải mái lắm bác ah!

Bên trên