những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

sonrock

Ðề: những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

cám ơn các bác đã động viên, bộ của e cũng chỉ bt thôi mà. có rất nh bác đồ khủng khiếp lắm mà ko tham gia các diễn đàn nên chúng ta ko biết đó thôi, hoặc chỉ tham gia đọc để giải trí chứ ko post bài nên cũng ko rõ cao nhân còn ở phương nào chưa lộ diện.

cái món audio này e thấy khi đã thích món j mà gặp được giá tốt là phải quyết lấy thì mới ăn thua được, vì e ở đây học được các bác tây rất nh về triết lý chơi cũng như thử, đó là nếu 1 ngày bác có chán thì đều có thể bán đi để chơi cái khác. thế nên khi giá tốt mà mua được thì sau có đổi đồ cũng ko lỗ nhiều hoặc thậm chí là ko lỗ. e biết có bác lắm tiền lắm :D, mua j cũng mua được nhưng có cái kiểu...(vì tế nhị quá nên e cũng ko dám ghi cái từ đó vào đây), nên cái hay lúc mua được thì lại lọ chai nên bị lỡ, sau mua cái khác hoặc thậm chí đúng cái đó mà mất thêm 1 đống tiền (đối với e thôi chứ với bác ấy chẳng có ý nghĩa j :(), e thấy thật ko ra làm sao. đã kêu là thích và đam mê là phải quyết tâm, e nghĩ trong cuộc sống cũng vậy nếu ko có đầy lòng nhiệt huyết và muốn làm đến cùng thì cái j cũng nửa vời cả và chẳng đi đến đâu.

e nghĩ là e đỡ tẩu lâu rồi chứ :D, hay e đang tẩu sâu hơn mà e cũng ko biết :)). nhưng đêm e vẫn nằm mơ thấy mono blocks với loa đài thì e biết...là e bị sao rồi :p.

ở đây có rất nh bác giàu, nhưng triết lý chơi của các bác ấy cũng rất hay chứ ko phải cứ vung tiền 1 cục mang toàn kharma với wilson hay avalon về là ok (ở đây 3 loại trên lại rất ít fans và ít ng chơi, audiophile ở đây lại rất thích loa kèn kiểu avangartde hay loa cổ sau tự đóng thùng và phân tần chủ động đánh với đèn 300B), có ng muốn thử nghiệm mà thậm chí còn downgrade hệ thống của mình về thiết bị trước đây ng ta đã ko có cơ hội để mua thử. nói chung là rất đa dạng phong phú về cách chơi và phối ghép. e vẫn đang trên con đường học hỏi và tìm hiểu thôi ạ. mà cái mệt nhất chính là lý thuyết về điện tử rồi liên quan đến các lĩnh vực khác như âm học, bán dẫn, tín hiệu,...là e ko biết bjo mới học được vì cái này vẫn chưa có sư phụ :(, thế nên cuộc chơi vẫn mò kim đáy biển là thế ạ.

bên e có bác đang rao cặp Dynaudio Sapphire, nếu e mà chơi cặp MBL này lâu rồi chắc cũng đổi cho bác kia rồi thử nghiệm loa mới xem sao. các loa của Dyn e đều thấy rất xấu, riêng cặp này e thấy đẹp :D, và specs của nó đúng như mong đợi của e. nhưng có lẽ cặp này vẫn hơi to so với phòng e, dyn c2 có lẽ vừa hơn. chắc 1 ngày e sẽ đổi sang dòng này thử, cũng chưa biết đc. vì đa phần trong nghiệp audio của e, lúc đang chết dí 1 thứ và tìm nó mỏi mòn ko ra thì lại lòi ra cái khác gấu hơn hay hơn mà giá offer cũng lại rất tốt, thế là lại gắng thêm chút để mang về thử, kết quả thật viên mãn cho mỗi lần như vậy.

trên đây cũng là kinh nghiệm rất thật của e cho các bác mới chơi, vì các bác cứ bảo mua phát là thôi chứ đa phần 10 bác thì 8 bác sau khi bập vào lại bắt đầu lọ mọ với nghiệp cắm rút :D, bể khổ triền miên!

sonrock

để tiện cho việc theo dõi và xem các reviews về thiết bị 1 cách cụ thể hơn các bác có thể check tại đây ạ: VNAV • View topic - hifi audio addicted!. e vốn ko muốn copy paste dù là của chính mình vì e nghĩ phong cách bên vnav và hdvn khác nhau nên chỉ để link tham khảo. các bác có ý kiến hay kinh nghiệm j về phối ghép thiết bị xin trao đổi cùng e tại đây ạ :). e đang lăn tăn mấy món bên US mà vẫn chưa quyết định có xuống tay hay ko vì còn lo nh quá. nếu shop declare giá thấp thì e chịu thuế ít, nhưng nhỡ có mất hoặc hỏng hóc sao thì e chết. nếu shop chơi fully insured thì về đến chỗ e lại phải trả 30% tax của cái giá đó e cũng...chết. có bác nào hay mua đồ trên gon cho e chút ý kiến, lời khuyên và kinh nghiệm được ko ạ? vì e chưa mua món nào ngoài UK bjo, hic. lần này máu quá nhưng vẫn lăn tăn.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hix bác Sơn đúng là mua bán đổi chát quyết đoán thật, e cũng có tính đã thích là fang ngay ko fang đc khó chịu ăn ko ngon ngủ ko yên. Nhìn lại dàn e thấy cùi quá, bộ dàn bác h là hi-end rồi chứ HD gì nữa.

MTAM

Member

Thấy bác đổi signature tưởng bác thôi không đổi đồ!
Ai dè đổi ác hơn lúc trước, he he giờ đúng "tẩu" thật rồi.
Nhưng tóm lại dàn của bác đúng là quá đỉnh, em chỉ dám ước mơ,

sonrock

e vừa post bài trên còn chưa kịp nguội thì sáng nay e đã quyết định xuống tay cho 1 cặp mono tại UK rồi :D. lần nào cũng thế, y như rằng lúc e đang lăn lê bò càng khắp các shop từ âu sang mỹ vì 1 sp thì đột nhiên có 1 shop ở UK rao bán cái tốt hơn hoặc ngang tầm cái e cần mua, giá tuy nhỉnh hơn nhưng lại yên tâm cái khoản điện đóm, ko sợ đóng thuế và đẹp nhất là e luôn có bảo hành 5 năm. xin hẹn các bác thứ 3 này khi hàng về. bjo e lại lo tìm cặp ic mới dài tầm 1.0m cho hợp với hệ thống, 1 e KS1036 0.5m lại cbi lên đường :)

sylua

Re: Ðề: những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

bộ giàn quá đẹp,quá khủng............và nhiều xiền...........ước gì được như anh ấy:((

sonrock

hơ hơ hơ hơ hơ hơ hơ hơ hơ hơ

Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member

sau bao nhiêu lâu, anh ấy vẫn không đổi cái ti vi khác... rất thích anh ấy chỗ đó ^^

minhtuantkh

Mình thấy choáng... không phải vì giá trị hệ thống nghe nhìn mà vì sự theo đuổi niềm đam mê cũng như trải nghiệm của bác.

sonrock

cám ơn các bác, sáng nay e đã nhận được cặp mono blocks trong mơ sau 2-3 tháng săn tìm các kiểu các loại, quả thật là mệt mỏi nhưng kết quả thì viên mãn. e may mắn được là chủ sở hữu đầu tiên của cặp mono Leema Acoustics Altair này với bảo hành 5 năm :). 9h sáng thì delivery gõ cửa, cảm giác thật khó tả.

Bác vận chuyển cho e cao tầm 1.85 vạm vỡ, nhưng thốt lên rằng...quá nặng. 2 thùng mà mỗi thùng nặng tầm 47kg, khủng khiếp. e nhờ và cùng bác ấy khuân được vào trong phòng khách, hihi.

lúc mới mở ra nhìn 2 cái dây nguồn to và nặng quá cũng mệt, vì mỗi amp lên đến 2,200W nên...được bọc và bảo vệ rất cẩn thận :)

e hì hục mãi mới lôi đc 2 e nó ra khỏi thùng, bê thế nào còn bị rách cả đầu gối 8-X, xong nhìn cái khuyến cáo đằng sau mặt amp mới...khóc

sau khi xong, bjo việc tiếp theo là phải bê bộ hiện tại ra khỏi rack đã ạ, vì dây ic của e quá ngắn, có 0.5m nên ko thể cứ để vậy mà kết nối với 2 e to con vạm vỡ kia được. 2 chú Chord được bê ra trước

sau đó cho các thứ vào 1 chỗ. quả thực cặp mono này lúc e nhìn trên hình do hãng cung cấp và đọc specs cứ tưởng cũng vừa vừa thôi, ai dè to và nặng khủng khiếp. điều buồn nhất là dây ic của e ngắn quá nên ko thể nào nghe thử 2 e nó được, e đang tìm dây dài hơn, chắc sẽ nhanh thôi ạ. lúc nào dây về và dây loại j e sẽ báo cáo các bác xem hệ thống nó hót ra làm sao :)

bth8888

Member

Hình như bác Sơn chưa show hết thì phải ?

leepham

Well-Known Member

Hix bác ấy lại lên đồ ...thấy bác đổi đồ e cũng muốn tẩu theo :D Mong review sớm của bác nhìn 2 cục đen sì gấu quá

sylua

Re: Ðề: những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

anh nghĩ ngay chú sẽ lên LEEMA.chúc mừng chú.anh cũng đã nghe qua căp này rồi,chú cho tí cảm nhận khi đẵ có dây nhé.chúc mừng chú.

Bác Sơn hồi này lên đồ dữ quá! Ước mơ dài hơi của e là đây, chẳng biết đến bao giờ mới được như phần entry của bác.

sonrock

cám ơn các bác. đây là phần tiếp theo reviews về hệ thống đây ạ :)

sáng nay e nhận được cặp dây Vertex AQ Silver Hi-Resolution Solfonn 1.0m XLR nên mới có thể nghe thử được hệ thống. có lẽ ít ng trong các bác biết về hãng làm dây Vertex AQ. đây là 1 hãng nhỏ đặt tại xứ Wales, cùng quê hương với cặp Leema Altair :D. Cặp dây tín hiệu e vừa mới lấy được là top-of-the-line trong dòng interconnect của hãng, còn dây loa thì khủng khiếp hơn nhiều ạ, e chưa đến tuổi chơi thử vì nó cũng đắt kiểu kiểu như Odin :shock: . cảm nhận ban đầu của e là nghe khác với Kimber Select 1036, khác thế nào thì quả thật rất khó để e nói ra được bằng lời :wink: , chỉ biết là nghe ra sự khác biệt đó thôi ạ. nôm na 1 cách đơn giản thì cặp dây Vertex AQ này có vẻ hiền hòa thuần khiết hơn cặp Kimber, nhưng ko mất đi độ chính xác cũng như tinh tế. lúc mới thử dây e vẫn nghe trên bộ Chord chứ chưa chuyển sang Leema nên cảm nhận rõ hơn và công bằng hơn. hãng Vertex này làm dây nhìn na ná các bạn MIT, nhưng ko có chỉnh trở kháng như cặp MIT Oracle MA.

sau khi nghe thử tầm 45-60 phút trên hệ thống cũ để xem dây rợ kêu ra sao và khác biệt thế nào, e chuyển sang cặp Leema. khi nốt nhạc đầu tiên vừa cất lên e chỉ biết rằng cặp mono này quá mạnh mẽ và đầy nội lực. thông thường âm lượng từ 0-100 nhưng e nghe với bộ Chord ở tầm 10-15 là đủ (vào mạn 8-9h), nhưng với cặp Leema này âm lượng chỉ để ở mức 3-5 đã là quá đủ. khi tăng lên 10 (e chưa dám tăng lên 15 :p ) thì âm thanh mạnh mẽ, sống động và tràn ngập căn phòng. 1 cặp standmounts như MBL 121 mà khi chơi những bản nhạc country với những nốt trầm của tiếng guitar acoustics cũng làm cho căn phòng rung động. 1 cảm giác quả thực rất khó tả để nói về cặp mono blocks này. thật khó để phân biệt được điểm hơn hay nổi trội của Altair so với Chord 1200C, nhưng khi âm nhạc cất lên thì mọi sự gần như hiển hiện. lần đầu tiên e cảm thấy diễn tả bằng tiếng việt lại khó khăn thế này, vì e ko muốn sử dụng những mỹ từ quá đáng hay dìm hàng theo kiểu "chém gió" :mrgreen: để miêu tả âm thanh của cặp mono blocks mà tầm tiền nhiều hơn đến gần 3 lần so với 1 power amp, tất cả đều khập khiễng.

e cảm tưởng như cặp mono này dẫn người nghe đi hết từ bản nhạc này đến bản nhạc kia với sự tinh tế thuần khiết, rất mộc mạc dản gị nhưng lại đầy nội lực cuồn cuộn làm cho ng nghe đầy cảm hứng. tưởng như những Laura Fygi hay Norah Jones đã gần gũi thân thuộc hơn nhưng cũng đầy mới lạ và cuốn hút. quả thực, đây là 1 cảm giác rất khó để có thể miêu tả bằng lời, chỉ có thể nghe và cảm nhận. khi âm nhạc cất lên cũng là lúc quên đi thói quen trong khi nghe nhạc là giải cao giải thấp, âm hình sân khấu...vì tất cả đều hòa quyện vào nhau 1 cách tuyệt hảo nhưng ko hề mất đi sự chính xác tuyệt đối. lần đầu tiên e bị hút vào bản nhạc và quên đi cái cảm giác so sánh phân tích - analytical - đến như vậy. mặc dù thỉnh thoảng e cũng dừng lại để nghe ngóng 1 đoạn violin, tiếng búng guitar hay chạy ngón trên đàn piano, nhưng tất cả đều trôi qua rất nhanh, hệ thống đã lôi e quay về với âm nhạc lúc nào cũng chẳng hay biết.

sự thay đổi đến từ cặp mono này ko phải như đêm với ngày so với Chord, nhưng quả thực e đã có 1 trải nghiệm rất mới trong cảm xúc khi nghe nhạc. nó không giống như mỗi lần e đổi loa thì chất âm của hệ thống ngay lập tức bị thay đổi và e bị lao vào cân đong đo đếm, lần này thì gần như là rất ít. có 1 điểm e thấy là tuy cặp này đắt hơn rất rất nh so với Chord SPM1200C nhưng về tiếng piano thì lại tương đương, thậm chí e thấy Chord xử lý tiếng này có lẽ còn tốt hơn, rất trong và thoát. có điều tiếng của Altair lại mộc mạc và dản gị hơn.

sắp tới tương lai e ko biết có thể sẽ thay đổi j, e đang tính cho cả bộ Chord SPM1200C + CPA3000 + Esoteric X-03SE ra đi để khuân Wadia S7i về đánh thẳng với cặp mono này. nhưng sau khi đọc 1 threads rất dài trên gon e lại thấy mệt, thôi chắc cứ từ đã vậy. e cho chú Chord SPM1200C lên đường trước rồi các chú kia tiếp sau.

các bác có chia sẻ j xin góp ý cùng e để hệ thống ngày càng hoàn thiện ạ :)

new_baby

Member

Bác cho hỏi, thấy bác để LCD trên center b&w htm62 không biết ổn không ? mình cũng định để LCD trên center htm62 đó mà sợ nó không chịu nổi (LCD 37')

sonrock

nếu bác ko có sự lựa chọn về không gian thì ko sao bác ạ, bác thấy e dùng 2 đời center khác nhau mà đến giờ e vẫn để tv lên trên, ko ảnh hưởng j đâu bác ạ!

đọc xong "đơ" luôn @-) chịu k nổi 8-X

leepham

Well-Known Member

Bác cho hỏi, thấy bác để LCD trên center b&w htm62 không biết ổn không ? mình cũng định để LCD trên center htm62 đó mà sợ nó không chịu nổi (LCD 37')

Cen bác sonpk đang dùng đâu phải HTM62 bác ! :D .
Em đang dùng con HTM 62 nè , vẫn để cái LCD 32'' lên nó như thường chả sao cả , của bác 37'' chắc ko hơn e là bao đâu cứ để đi bác . Ngày trước bác Nghia_PMT cũng để con led 46'' lên con Cen cũng chả thấy nhầm nhò gì .

anbinhdo

Well-Known Member

Cahf đẹp thật, nhiều cái nhìn mà không dám chắc bao giờ mình có được luôn. Đúng là Vô Cực :)

Bên trên