Những đặc điểm hot nhất của Canon EOS 650D

dh201hy

Well-Known Member
Hãng máy ảnh Canon đã công bố mẫu máy ảnh dòng phổ thông mới DSLR 650D với rất nhiều đặc điểm hot. Nào chúng ta cùng có cái nhìn cận cảnh về mẫu máy ảnh này nhé.

Cảm biến hình ảnh

Mặc dù cùng dùng cảm biến 18 Megapixels như một số dòng DSLR phổ thông khác, nhưng với 650D Canon đã trang bị một cảm biến có thiết kế hoàn toàn mới. Đó là cảm biến CMOS lai. Có nghĩa là có thể lấy nét theo pha và lấy nét so sánh sự tương phản. Đây là máy ảnh đầu tiên của Canon ứng dụng công nghệ này.

Bộ xử lý hình ảnh của 650D

Được trang bị bộ xử lý Digic 5 giống như bộ cảm biến trên 2 dòng máy chuyên nghiệp đình đám suốt thời gian qua đó là 5D MarkIII và 1DX. Bộ xử lý siêu nhanh giúp quay những thước phim Full HD mượt mà. Thêm vào đó là việc khử noise khủng ngay cả khi chụp ở ISO cao.

Hệ thống lấy nét tự động

Tất cả 9 điểm lấy nét tự động đều là cross-type. Điều đó giúp cho việc lấy nét nhanh hơn và chính xác hơn. Cảm biến hình ảnh cũng có những pixels chuyên biệt giúp cho việc quay phim và và chế độ Live View. Lấy nét theo pha nhanh nhưng thiếu chính xác, trong khi đó lấy nét so sánh tương phản chậm nhưng lại chính xác hơn. Việc kết hợp cả 2 hệ thống lấy nét là một đặc điểm tuyệt vời.

Màn hình cảm ứng

Một số máy ảnh compact đã có màn hình cảm ứng từ lâu, tuy nhiên đây là dòng máy DSLR đầu tiên của Canon trang bị màn hình cảm ứng. Với những người sử dụng điện thoại hay máy tính bảng có màn hình cảm ứng thì mới thấy sướng cỡ nào. Các nút chức năng trên 650D vừa được điều khiển bằng nút vừa điều khiển trên màn hình. Giúp các nhiếp ảnh gia rảnh tay và dễ dàng setup để thỏa sức sáng tác.

Độ nhạy sáng

Với việc trang bị bộ xử lý Digic 5, những bức hình chụp ở ISO cao vẫn trong trẻo. Rất có lợi cho chụp ban đêm. Độ nhạy sáng của 650D từ 100 đến 12,800. Bây giờ thì có thể “phơi” đêm mà ko cần tripod rồi.

Đứng đầu trong các dòng máy dành cho người mới

Với việc ra mắt 650D, dòng máy 550D sẽ không còn được sản suất nữa. Trong các model dành cho những người mới bước chân vào DSLR (1100D, 600D, 650D) thì 650D đương nhiên là đứng đầu.

Chế độ nhận diện khung cảnh tự động thông minh

Tính năng này được phát triển dựa trên điện thoại và máy ảnh compact. Nó hoạt động bằng cách tự động phát hiện khung cảnh phía trước từ đó cung cấp cho người chụp những cài đặt chuẩn nhất để “chộp” được những hình ảnh đẹp nhất.

Chế độ HDR

Được thiết kế để giải quyết trong điều kiện ánh sáng phức tạp, kiểm soát chế độ ánh sáng nền của Canon 650D HDR là một hoạt động hoàn toàn tự động, một sự khác biệt quan trọng giữa chế độ HDR 650D và 5D Mark III.

Quay phim Full HD

650D trang bị chức băng quay phim Full HD. Lần đầu tiên trên một mẫu DSLR của Canon trang bị chức năng lấy nét liên tục khi quay phim. Giúp ích rất nhiều cho việc quay phim có vật thể chuyển động.

Và cuối cùng là giá

Với giá dự kiến 800 Bảng ở thị trường Anh, 950 Euro ở thị trường Châu Âu đã bao gồm lens kit xem ra hơi cao so với mong đợi của người tiêu dùng. Ở Việt Nam dự tính khoảng giữa tháng 7 sẽ có hàng.

Nguồn: techradar

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Những đặc điểm hot nhất của Canon EOS 650D

hix hix, 600D chưa thành hiện thực thì đã ra 650D :(

mAd_lOvE

Active Member

Giá khá cao so với xxxD.

1, 2 tháng nữa ra 70D thì sẽ là sự kết hợp giữa những đặc điểm mới trên 650D và ưu điểm vốn có của dòng xxD :D

dh201hy

Well-Known Member

Giá khá cao so với xxxD.

1, 2 tháng nữa ra 70D thì sẽ là sự kết hợp giữa những đặc điểm mới trên 650D và ưu điểm vốn có của dòng xxD :D

Em nghĩ 1-2 tháng nữa 70D sẽ chưa thể ra được. Canon phải thu lại kha khá vốn liếng cho 650D đã.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Canon cứ vùn vụt lao đi, chẳng để ý xung quanh như thế nào thì phải?

hhteam

Member

Giá khá cao so với con 60D mình mua năm ngoái, nếu là mình thì vẫn lựa chọn 60D hơn là mua em này xxxD.

Theo mình nghĩ con này ko đáng để nâng cấp hehe

EcomPC

Member

với cái giá này thì..đáng để suy nghĩ,,
chức năng không gì mới mẻ

chickie

Cũng hay đấy nhưng mình vẫn là fan của Nikkon thôi.. :-h

teomap

Phiền các bác HD tư vấn giúp em về 650D chút xíu, em tính mua 650D body riêng nhưng chưa biết chọn mua len đa dụng nào để chụp. Em dự tính mua body là len trong tầm 18tr. em xin cảm ơn (em đang tập chơi DSLR)

dh201hy

Well-Known Member
Re: Ðề: Những đặc điểm hot nhất của Canon EOS 650D

Phiền các bác HD tư vấn giúp em về 650D chút xíu, em tính mua 650D body riêng nhưng chưa biết chọn mua len đa dụng nào để chụp. Em dự tính mua body là len trong tầm 18tr. em xin cảm ơn (em đang tập chơi DSLR)

18 củ là cả body hay chỉ tiền lens thôi hả bác?

vinhpq

Member

Bây giờ bác chơi được rồi đấy!
Body 650D + Len Tamron 17-50 = 13tr + 5tr = 18tr

Bên trên