Những sai lầm thường gặp trong thú chơi audio

SkylerNew

Chuyên viên tin tức
Thành viên BQT
attachment.php

Thú chơi audio đôi khi còn được gọi là một “nghề” chơi, bởi nó không chỉ đòi hỏi về tài chính mà người chơi cần có kiến thức nhất định để có thể set-up một hệ thống âm thanh tối ưu nhất trong khoản đầu tư của mình. Chính vì thế, đối với những người mới vào “nghề” rất thường mắc những sai lầm dẫn đến tiền chi nhiều nhưng “phần nghe” lại chưa thỏa mãn.

Những sai lầm thường gặp nhất ở người chơi âm thanh chính là bỏ qua hoặc xem nhẹ phần đầu tư phụ kiện âm thanh cụ thể là điện nguồn và dây dẫn, vốn được ví như nguồn năng lượng chính và huyết mạch của bộ dàn. Người chơi chưa có kinh nghiệm thường chú tâm vào việc nâng cấp/thay đổi thiết bị trong khi vẫn chưa khai thác hết khả năng thực sự của chúng.

Điện nguồn không tốt, nhạc nào cũng tệ

attachment.php

Quan niệm điện nào cũng là điện, miễn điện thế đảm bảo đủ 230V là được, cách nghĩ này đúng nhưng chưa đủ với các thiết bị audio vốn luôn đòi hỏi không chỉ dòng điện đủ mà còn phải ổn định và sạch. Tất nhiên, yêu cầu cơ bản nhất là điện thế của điện cấp nguồn phải đạt 230V, cho phép giao động chênh lệch ở mức 10% giá trị. Nhưng cần lưu ý tránh sử dụng ổn áp để cân bằng mức điện thế vì sẽ gây tác hạc lớn đến âm thanh về mặt độ động cũng như tiếng trầm bị bó, nặng nề mà thay vào đó là lựa chọn biến thế cách ly hoặc các thiết bị có chuyển đổi từ AC sang DC và tái tạo lại dòng AC đủ điện thế.

attachment.php

Ngoài mặt điện thế, dòng điện sạch và ổn định quyết định đáng kể đến khả năng trình diễn của thiết bị. Trong quá trình di chuyển dài từ trạm hạ thế cho đến ổ cắm điện nhà, dòng điện đã bị “ô nhiễm” bởi một loạt các loại sóng điện từ “ký sinh” bắt nguồn từ các bóng đèn quỳnh quang, các thết bị sạc, sóng radio, các vùng có điện từ trường cũng như các loại sóng không dây … . Dòng điện bẩn này sẽ gây tác hại lớn về chất lượng âm thanh và cả hình ảnh. Sự dụng thiết bị lọc và ổn định điện nguồn là rất quan trọng trong một hệ thống âm thanh, chỉ khi nhận được nguồn năng lượng sạch, thì thiết bị mới phát huy hết khả năng trình diễn của mình. Hiện có rất nhiều dạng thiết bị lọc/ổn định điện nhưng nên ưu tiên chọn loại không sử dụng các linh kiện lọc chủ động như tụ, cảm, điện trở, biến trở bởi chúng cũng ít nhiều gây tác hại đến dải trầm và độ động.

attachment.php

Một trong những thiết bị ổn định điện hoàn toàn không sử dụng các thiết bị lọc chủ động Nordost Quantum Qx2/Qx4 được đánh giá cao bởi khả năng tối ưu và duy trì tần số 50Hz nhưng chỉ sử dụng mạch điện tử, không can thiệp, làm thay đổi màu âm của thiết bị. Để kiểm chứng hiệu quả của một thiết bị lọc người sử dụng cần lưu ý đến các tiêu chí về âm hình sân khấu phải rộng và sâu hơn, độ chi tiết dải cao được nâng lên và quan trọng là dải trầm không bị bó hẹp và cụt tiếng.

Tỉ lệ đầu tư cho dây dẫn?

attachment.php

Ngay từ khi bắt đầu cuộc chơi audio, các audiophiles đều nhận thức rõ đóng góp quan trọng của dây dẫn trong một bộ dàn. Dây dẫn tốt không chỉ giúp giảm nhiễu trong quá trình truyền tải tín hiệu giữa hai thiết bị mà còn phát huy tối đa băng thông âm thanh hay nói một cách đơn giản là với dây dẫn tốt bạn mới thật sự nghe hết được khả năng trình diễn của các thiết bị trong bộ dàn. Nhưng thực tế người chơi audio vẫn còn rất dè dặt cho các khoản đầu tư vào điện nguồn cũng như dây dẫn, chủ yếu chỉ tập trung nâng cấp loa, ampli và đầu đọc. Có rất nhiều hệ thống, chỉ do hạn chế về mặt đầu tư dây dẫn, khiến tổng thể các thiết bị trong hệ thống chưa phát huy và ăn khớp với nhau được. Chủ nhân của những bộ dàn này rơi vào tình trạng thay đổi loa, đầu đọc và thiết bị khuếch đại liên tục nhưng vẫn không đạt được một sân khấu âm thanh ưng ý.

attachment.php

Tỉ lệ đầu tư dây dẫn cho một hệ thống âm thanh là câu hỏi khó có đáp án chính xác. Quan niệm trước đây sẽ rơi vào mức 10 đến 20% tổng giá trị của hệ thống nhưng hiện tại mức đầu tư cho dây dẫn đã tăng hơn đáng kể. Không có một con số phần trăm lý tưởng nào cho khoản đầu tư vào dây, bởi nó còn phụ thuộc vào tổng giá trị của bộ dàn, hệ thống với các thiết bị càng cao cấp, đầu tư dây dẫn cũng tăng theo có khi chiếm đến gần một nửa.

Một quy tắc khi sắm dây dẫn trong hệ thống âm thanh là ưu tiên theo thứ tự từ dây nguồn, dây digital, dây tín hiệu và sau cùng dây loa. Bạn nên đầu tư dây dẫn cùng một thương hiệu nhưng có thể phối nhiều dòng. Người chơi cũng cần tỉnh táo trong việc đánh giá dây dẫn dựa trên hiệu quả âm hình và độ êm tĩnh của sân khấu, bên cạnh đó, cũng tránh đầu tư quá đà vào dây dẫn.

Phụ kiện chống rung, rất cần

attachment.php

Phụ kiện chống rung bao gồm, chân loa, kệ máy, các tấm platform kê máy… rất ít khi được đầu tư. Thực tế cho thấy, các thiết bị âm thanh đắt tiền đều được các nhà sản xuất đầu tư rất kỹ cho phần chống rung như chassis dầy và nặng, cách ly bằng các loại đệm, cách ly treo, sử dụng các chân máy khử rung… Nên có thể nói, chống rung cho thiết bị là rất quan trọng, tín hiệu âm thanh được xem như một dòng năng lượng di chuyển và rất dễ bị tác động bởi các yếu tố vật lý, để năng lượng được bảo toàn đường đi của tín hiệu cần được đảm bảo mượt nhất có thể. Với các hệ thống càng cao cấp thì đầu tư chống rung càng phải được chú ý.

attachment.php

Các thiết bị chống rung hiện tại thay đổi từ các dạng chống rung truyền thống kim/cone, loại tính (quy tắc nam châm cùng cực) … sang một thiết kế tối ưu hơn đó là sử dụng chất liệu sứ. Các loại chân chống rung phổ biến và hiệu quả cao sử dụng các loại bi sứ cách ly theo quy tắc “hút” rung chấn và “xả” nhanh.

Nghề chơi nào cũng lắm công phu nhưng riêng với thu chơi mà sự đánh giá hay/dở rất vô chừng như audio càng đòi hỏi người chơi phải luôn cập nhật kiến thức và quan trọng là rèn luyện đôi tai để có những có những nhận định chuẩn xác chất lượng trình diễn để có thể đầu tư đúng hướng và hiệu quả nhất.

Aeolus Kratos

Well-Known Member
Ðề: Những sai lầm thường gặp trong thú chơi audio

Cá nhân mình thấy bài viết hoàn toàn đúng với những kinh nghiệm mình từng trải qua :)

Một bài viết rất hay và bổ ích.

giang_hd

Member
Yếu tố ảnh hưởng lớn nhất đến chất lượng âm thanh phải là xử lý tiêu tán âm cho phòng, vị trí kê đặt loa và ngồi nghe (xét trên cùng bộ dàn và source âm thanh), còn những thứ như nguồn điện, dây dẫn và chống rung chỉ cần đầu tư chấp nhận được thôi là ok, không nên phí tiền. Em thấy nhiều bác dàn âm thanh gần cả tỷ, dây dẫn vài trăm triệu, lọc điện lọc nguồn vài ngàn USD đặt trong một căn phòng hầu như không được xử lý âm học, loa thì đặt sát tường cách có 2 hay 3 tấc mặc dù phòng không hề nhỏ và là phòng nghe chuyên biệt, còn ngồi nghe thì ở bộ ghế salon đặt sát vào tường đối diện bộ dàn thì nói thật, em chỉ biết cười khe khẽ, em thà ra đường nghe loa kẹo kéo còn hơn, những dàn như vậy chỉ dùng để khoe chứ không phải để nghe.

P/S: theo em tỉ lệ đầu tư cho dây dẫn không nên quá 10% tổng giá trị bộ dàn, còn nguồn điện thì chỉ cần ổn áp và biến áp cách li là ok (những thứ như lọc điện lọc nhiễu này nọ chỉ dành cho những bộ dàn hàng tỷ đồng và đóng góp của chúng cho bộ dàn chẳng là gì so với ổn áp và biến áp cách li).

lan806

Well-Known Member
Ðề: Re: Những sai lầm thường gặp trong thú chơi audio

Yếu tố ảnh hưởng lớn nhất đến chất lượng âm thanh phải là xử lý tiêu tán âm cho phòng, vị trí kê đặt loa và ngồi nghe (xét trên cùng bộ dàn và source âm thanh), còn những thứ như nguồn điện, dây dẫn và chống rung chỉ cần đầu tư chấp nhận được thôi là ok, không nên phí tiền. Em thấy nhiều bác dàn âm thanh gần cả tỷ, dây dẫn vài trăm triệu, lọc điện lọc nguồn vài ngàn USD đặt trong một căn phòng hầu như không được xử lý âm học, loa thì đặt sát tường cách có 2 hay 3 tấc mặc dù phòng không hề nhỏ và là phòng nghe chuyên biệt, còn ngồi nghe thì ở bộ ghế salon đặt sát vào tường đối diện bộ dàn thì nói thật, em chỉ biết cười khe khẽ, em thà ra đường nghe loa kẹo kéo còn hơn, những dàn như vậy chỉ dùng để khoe chứ không phải để nghe.

P/S: theo em tỉ lệ đầu tư cho dây dẫn không nên quá 10% tổng giá trị bộ dàn, còn nguồn điện thì chỉ cần ổn áp và biến áp cách li là ok (những thứ như lọc điện lọc nhiễu này nọ chỉ dành cho những bộ dàn hàng tỷ đồng và đóng góp của chúng cho bộ dàn chẳng là gì so với ổn áp và biến áp cách li).

Với bác ấy tiền tỷ chỉ tương đương tiền triệu, với bác âm nhạc là tôn giáo, với người khác âm nhạc chỉ là giải trí,... Vậy nên so sánh đều khập khiễng hết bác ạ.

langthangvn33

Uploader

Với bác ấy tiền tỷ chỉ tương đương tiền triệu, với bác âm nhạc là tôn giáo, với người khác âm nhạc chỉ là giải trí,... Vậy nên so sánh đều khập khiễng hết bác ạ.

Em bổ sung thêm đầu tư dàn mấy trăm triệu ,mấy tỉ nhưng source nhạc không mua đĩa gốc toàn chơi đĩa chép,nguồn nhạc ko tốt làm sao phát huy dàn mấy trăm triệu,mấy tỉ.....
Sự thật em thấy rồi, có bác khoe cái dàn khủng nhưng thôi nhìn cái tủ cd thì thôi rồi giống để khoe hơn để nghe

giang_hd

Member
Re: Ðề: Re: Những sai lầm thường gặp trong thú chơi audio

Bác nói không sai, mọi so sánh đều khập khiễng, nhưng do trọng tâm bài viết của chủ topic chú trọng vào phần chất lượng âm thanh nên em chỉ tập trung vào việc chất lượng âm thanh nhận được so với số tiền bỏ ra. Còn chuyện một bác mỗi tháng kiếm cả tỷ bỏ vài tỷ đầu tư cho dàn âm thanh để giải trí là chuyện bình thường.

Quang trọng nhất trong phòng nghe là cái máy lạnh các cụ ạ. Nóng bứt rứt trong người thì nghe chẳng cái gì hay hết.
He he, em đùa tý

wuhan

Active Member

Phù hợp với bạn nào rất nhiều tiền, còn đại đa số chúng ta không thấy khác biệt gì với nguồn điện hiện tại (trừ bạn nào ở vùng quá xa nguồn dẫn đến điện yếu dưới 200V).

Em chưa hiểu về phụ kiện chống rung. Nói đến chống rung là làm giảm chấn động cho một vật nào đó. Trong kỹ thuật có rất nhiều thiết bị càn chống rung. Thông thường người ta dùng các vật liệu dẻo, hấp thụ xung động để chống rung. Không hiểu mấy viên bi, hay đinh chống vào bát sắt thì chống rung theo nguyên tắc nào? Đã bác nào thử hiệu quả của bộ chống rung này chưa? Giả sử bác để ly nước lên thiết bị kê lên hệ chống rung, rồi bác rung cái kệ kê bên dưới xem ly nước có sánh không!

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Em chưa hiểu về phụ kiện chống rung. Nói đến chống rung là làm giảm chấn động cho một vật nào đó. Trong kỹ thuật có rất nhiều thiết bị càn chống rung. Thông thường người ta dùng các vật liệu dẻo, hấp thụ xung động để chống rung. Không hiểu mấy viên bi, hay đinh chống vào bát sắt thì chống rung theo nguyên tắc nào? Đã bác nào thử hiệu quả của bộ chống rung này chưa? Giả sử bác để ly nước lên thiết bị kê lên hệ chống rung, rồi bác rung cái kệ kê bên dưới xem ly nước có sánh không!
Cái này đúng là mang tính tâm linh là chính, rung động cơ học có thể nhìn thấy bằng mắt, kiểm tra dễ nhất là với ly nước, nhưng các bác ấy bảo thêm cái chống rung thì nó hay hơn, em thì thú thực là không cảm thấy gì.
Bác nào dám test mù khi đặt đầu đĩa nghiêng 15 độ với đầu đĩa nằm ngang mà phát hiện ra sai khác về âm thanh, em gọi bằng cụ luôn :).
Đặt đầu đĩa lên máy giặt mà âm thanh khác đi thì có thể, nhưng rung chấn do loa làm ảnh hưởng tới âm thanh thì em không tin lắm.

chetaomay

Well-Known Member

Cái này đúng là mang tính tâm linh là chính, rung động cơ học có thể nhìn thấy bằng mắt, kiểm tra dễ nhất là với ly nước, nhưng các bác ấy bảo thêm cái chống rung thì nó hay hơn, em thì thú thực là không cảm thấy gì.
Bác nào dám test mù khi đặt đầu đĩa nghiêng 15 độ với đầu đĩa nằm ngang mà phát hiện ra sai khác về âm thanh, em gọi bằng cụ luôn :).
Đặt đầu đĩa lên máy giặt mà âm thanh khác đi thì có thể, nhưng rung chấn do loa làm ảnh hưởng tới âm thanh thì em không tin lắm.
chống rung ở đây k ảnh hưởng chất lượng âm thanh, mà là bảo vệ thiết bị linh kiện ạ, an toàn thiết bị. E cũng không tin giống như bác Lan806.

traicam

Well-Known Member

Đồng ý rằng phòng nghe nhạc ảnh hưởng rất nhiều đến chất lượng. Cứ hình dung 1 chiếc headphone giá vài triệu, úp thẳng vào tai nghe nó hay hơn nhiều một bộ dàn vài chục triệu.
Phòng nhà mình thì có 12m, nghe cứ âm âm, ù ù, không biết có bác nào bày cách khắc phục không?

chetaomay

Well-Known Member

các bộ âm thanh họ đã mua đến tiền tỷ...gì đó, họ k ếch setup như vậy đâu bác, sẽ có người am hiểu làm thay họ việc đến làm việc đó. Với bác là tôn giáo, em nghĩ người chơi bộ âm thanh tiền tỷ là chơi phong thủy thôi ạ. Đôi điều vui vẻ mong các bác chỉ giáo.

hai905

Member

Sai lầm thường gặp là nghe theo lời của các chuyên gia chém gió. Các chuyên gia này từ rất nhiều thành phần: nhà sản xuất, cửa hàng kinh doanh, phóng viên viết review, bạn bè cùng chơi, ...
Nên tin vào tai mình, thông tin chỉ để tham khảo. Mình mua để mình nghe chứ không phải mua về để người khác bình phẩm.

newceco

Member

Nói đến vấn đề rung & chống rung thì trong bộ dàn có lẽ chỉ cần chống rung hiệu quả cho phần đầu đọc đĩa (đĩa CD, đĩa LP…) để đảm bảo việc đọc dữ liệu được chính xác nhất. Còn các thành phần khác của bộ dàn nhiều khi các chuyên gia hay thần thánh hóa vấn đề lên để người chơi phải lao theo mà làm đặng ít nhất thì cũng yên tâm về mặt tâm lý.
Có 1 ví dụ nhỏ các bác thử trải nghiệm nhé, khi các nhạc cụ như trống, đàn được chơi thì thử chạm vào vỏ trống hay thùng đàn xem nó có rung không? Chắc chắn là có rung & chính nhờ sự rung đó nó mới tạo ra âm thanh tự nhiên & khoáng đạt. Chính vì vậy nên mấy cái loa ở nhà mình khi nó hoạt động mình sờ vào vỏ thùng thấy có cảm giác rung động nhưng kệ nó, quan điểm của mình là cứ để nó “thuận theo tự nhiên” không cần cố gắng gia cố cho thật cứng, thật chắc, triệt tiêu rung động hoàn toàn làm gì. Chỉ cần cặp loa đó được đặt trên 1 cái kệ vững chắc là ổn (loa của mình cũng chả cần chân đinh làm gì vì đối với mình chân đinh chỉ có tác dụng ổn định tâm lý)

langtu27

Well-Known Member

Bài viết quá hay và xúc tích. Thanks bác chủ.

chetaomay

Well-Known Member

Sai lầm thường gặp là nghe theo lời của các chuyên gia chém gió. Các chuyên gia này từ rất nhiều thành phần: nhà sản xuất, cửa hàng kinh doanh, phóng viên viết review, bạn bè cùng chơi, ...
Nên tin vào tai mình, thông tin chỉ để tham khảo. Mình mua để mình nghe chứ không phải mua về để người khác bình phẩm.
thế vậy xin hỏi bác vào đây làm giề ạ...kkk

Em đồng ý với bác là hãy nên nghe nhạc bằng lỗ tai của mình trước đã, tai người cũng có nhiều loại có thể các biện pháp ở trên tốt cho những ai có lỗ tai thính như tai ... audiophile

caothudeche

Moderator

Bác SkylerNew nói quả không sai. Nhưng mà các vấn đề trên chắc chỉ gặp phải với newbie nhà nghèo và bình dân.
Bộ lọc Nordost Quantum Qx2/Qx4 có giả cả trăm triệu, cộng thêm dây dợ xịn... chắc chả có newbie đại gia nào phạm phải sai lầm khi sắm cả dàn đến nửa tỉ đâu.
Còn ngay cả với các lão làng biết được tầm quan trọng này, hoặc sau khi đọc bài này mà tiền chưa đủ sắm 1 dàn dưới 100tr thì cũng không dám mơ mọi thứ được hoàn hảo.

Bên trên