Những sai lầm thường thấy của sinh viên khi chọn laptop

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Những sai lầm thường thấy của sinh viên khi chọn laptop

Nhu cầu cơ bản của bác có vẻ cao quá, nhất là khoảng SSD & RAM 8GB, cơ bản của mình là HDD, RAM 4GB thôi.

Ko hề cao nếu xét trên hiệu suất công việc đạt được với SSD và ram 8GB bác à. Hơn nữa, đa phần các bác xài laptop dùng hdd có thói quen ko tốt là khi máy đang chạy, cứ thế gập máy lại và cho vào túi hoặc balo rồi mang đi luôn, ko cần biết lúc đó ổ cứng vẫn đang quay chứ chưa kịp tắt hẳn, dẫn đến lỗi bad ổ hdd đa phần xảy ra ở laptop.

Mình cũng đang xài con HP Envy nè. Đang tính cài lại Win 10 (vì bản theo máy nhiều pm quảng cáo quá) mà không biết làm sao boot được từ USB để cài Win đây. Có lẽ tôi ko biết chỉnh chọt trong BIOS chăng?
Bạn nào biết giúp mình với.
Thanks.

sircuong1303

Well-Known Member

Mình cũng đang xài con HP Envy nè. Đang tính cài lại Win 10 (vì bản theo máy nhiều pm quảng cáo quá) mà không biết làm sao boot được từ USB để cài Win đây. Có lẽ tôi ko biết chỉnh chọt trong BIOS chăng?
Bạn nào biết giúp mình với.
Thanks.

Laptop của bác dùng core i đời thứ mấy. Bác đã có bộ cài win 10 trong usb (format theo định dạng NTFS) chưa. Khi khởi động máy bác bấm F10 để vô bios, hoặc F9 để chọn thiết bị boot nhé.

Của mình là i5 Skylake touchsreen.
Nó có 3 cổng USB mình đã thử cả 3 và vô Bios chọn boot từ USB, vậy mà nó vẫn ko nhận ra.
Ủa có cái vụ USB phải format theo định dạng NTFS nữa hả? Nào giờ mình toàn chơi FAT32 ko.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Của mình là i5 Skylake touchsreen.
Nó có 3 cổng USB mình đã thử cả 3 và vô Bios chọn boot từ USB, vậy mà nó vẫn ko nhận ra.
Ủa có cái vụ USB phải format theo định dạng NTFS nữa hả? Nào giờ mình toàn chơi FAT32 ko.

USB không cần thiết phải NTFS nhưng bác phải tạo một cái USB boot để cài Win (cái này bác google cách tạo), chứ USB bình thường cắm vào không boot được đâu ạ :)

USB không cần thiết phải NTFS nhưng bác phải tạo một cái USB boot để cài Win (cái này bác google cách tạo), chứ USB bình thường cắm vào không boot được đâu ạ :)
Cám ơn bạn, cái vụ này thì mình biết chút chút... :)

tatam

Well-Known Member

Có trường hợp đã tạo đĩa boot bằng công cụ một cách đúng bài bản vẫn không boot được. Nguyên nhân thường rơi vào USB có Partion chưa được active primary mà đang ở logical, cần vào các phần mềm như Partion Magic để active nó sang primary. Nếu đã primary rồi thì còn 1 nguyên nhân nữa, ví dụ như USB này đã dùng làm đĩa boot cho việc cài NAS, sau đó format sang làm boot cho Win hay Hirent boot sẽ không được (đã dùng các phần mềm chuyên dụng như Partion Magic để format). Nếu rơi vào trường hợp đấy thì dùng hướng dẫn như này: http://huanbuithanh.blogspot.com/2014/07/sua-loi-usb-khong-tao-uoc-boot-setup.html

sircuong1303

Well-Known Member

Các bác đang quan trong hóa việc tạo usb boot đối với phiên bản Win 8 trở lại đây rồi. Cách tạo của e đơn giản lắm, ko xài tools nào cả, cứ theo quy trình sau là dc ạ: Down win 8/ 8.1/ 10 - bản 32bit hoặc 64bit dịnh dạng file iso về, mount hoặc giải nén file iso đó, dùng usb 4GB trở lên và định dạng usb đó theo chuẩn NTFS, tiếp theo là copy tât cả các file có trong file iso đã dc mount hoặc giải nén vào usb kia, cuối cùng là cắm vào máy và chọn boot từ usb.

tatam

Well-Known Member

Vậy là bạn chưa từng gặp cái lỗi khó chịu đó rồi. Việc tao USB cài Win không khó, khó ở chỗ xác định được lỗi và sửa lỗi đó để có thể cài Win từ cái USB có sự cố. Cái USB bình thường mới mua về đa số làm đĩa cài Win thành công, dễ dàng, số khác đã làm đủ thứ rồi, lúc đó mới có vấn đề.

Các bác đang quan trong hóa việc tạo usb boot đối với phiên bản Win 8 trở lại đây rồi. Cách tạo của e đơn giản lắm, ko xài tools nào cả, cứ theo quy trình sau là dc ạ: Down win 8/ 8.1/ 10 - bản 32bit hoặc 64bit dịnh dạng file iso về, mount hoặc giải nén file iso đó, dùng usb 4GB trở lên và định dạng usb đó theo chuẩn NTFS, tiếp theo là copy tât cả các file có trong file iso đã dc mount hoặc giải nén vào usb kia, cuối cùng là cắm vào máy và chọn boot từ usb.

nguyenanhdung1968

Well-Known Member

Máy HP Envy của bạn nếu là bản gốc theo máy thì ổ cứng được định dạng theo chuẩn UEFI - GPT (GUID Partition Table) có 1 phân vùng sử dụng FAT 32. Còn nếu khi mua máy theo dạng FreeDos ̣(Nơi bán cài sãn thường sẽ định dạng ổ cứng theo chuẩn MBR (Master Boot Record) - NTFS ). Để biết máy theo định dạng nào trong hộp thoại run bạn gõ lệnh: msinfo32.exe để mở bảng System Information -> tại dòng BIOS Mode nếu là UEFI thì theo chuẩn UEFI - GPT còn NTFS là theo MBR.

- Link để download bộ cài gốc Windows 10 1607 trực tiếp từ Microsoft :
Bạn downloads bản Windows 10 1607 trực tiếp từ Microsoft theo link: (0ăng nhập hoặc đăng ký tài khoản Microsoft free để download) Bản Windows 10 1607 này dùng cài bản Pro hay Home.

https://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows10ISO/

(Selec Edition chọn Windows 10 -> Confirm ->Select the product language chọn ngôn ngữ English hay ..... -> Confirm -> Sau đó chọn 32-bit download nếu cài bản 32 bit hay chọn 64- bit download nếu cài bản 64 bit). Lưu ý nếu cài đặt bản Windows 64 bit thì bộ nhớ RAM > 4GB.

- Để tạo bộ cài Windows trên USB dùng tool Rufus theo link :
https://rufus.akeo.ie/?locale=vi_VN

- Sử dụng phím F9 để tù̀y chọn chế độ boot như bạn "sircuong1303" đã post ở dưới.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên