Những thắc mắc về HDD Western Digital

khongthenaoquen

Well-Known Member
Mình lập Thread này để xin hỏi thêm kiến thức về WD và cũng để những bạn khác cùng thảo luận chung về mọi thắc mắc xung quanh HDD WD . Rất mong được các bác am hiểu chia sẻ thêm sự hiểu biết để mình và nhiều người khác cùng mở mang thêm .

Các bác cho hỏi

Dòng WD Mybook Esential , Mybook Studio và Mybook Live khác nhau như thế nào ?
Dòng WD Mybook nên dùng cho nhu cầu gì ? ( Chạy liên tục ? Kinh tế ? Tiết kiệm điện ? Nhỏ gọn ? Lưu là chính nhưng ít xài ? )
Dòng Elements 3.5" nên dùng cho nhu cầu gì ? ( Chạy liên tục ? Kinh tế ? Tiết kiệm điện ? Nhỏ gọn ? Lưu là chính nhưng ít xài ? )
Dòng Mybook hình như có cái đế nhựa đi theo để dựng đứng lên phải không các bác ?
Dòng Elements 2.5" và 3.5 " có đế đi kèm ko ? Nếu ko có đế mua riêng ko ?
Dùng để chạy liên tục thì cái nào tốt nhất ? ( CHỈ TÍNH GẮN NGOÀI NHÉ )
Dòng My Passport sử dụng cho việc chạy liên tục có phù hợp không ?

Thanks mọi người !

Chỉnh sửa lần cuối:

trunggenius

Ðề: Những thắc mắc về HDD Western Digital

Theo em thì cái Passport cho nó tiện... nhưng hơi đắt hơn các loại khác thì phải, cụ nào thích My Book thì PM em nhé. Em dư 1 ổ 2Tb :)

khongthenaoquen

Well-Known Member
Re: Ðề: Những thắc mắc về HDD Western Digital

Theo em thì cái Passport cho nó tiện... nhưng hơi đắt hơn các loại khác thì phải, cụ nào thích My Book thì PM em nhé. Em dư 1 ổ 2Tb :)
Hiện mình đang xài cái My Passport 1Tb . Chạy ngon , tiết kiệm điện , nhỏ gọn , nhưng không kinh tế như các loại còn lại . Chơi HD dần dần phim càng lúc càng nhiều , hết dung lượng rồi nên đang muốn lựa chọn cái kế tiếp là cái nào cho hợp lý nhất .

wave750

Active Member

chơi Dòng WD Mybook Esential đi ..ngon bổ rẻ.. có cái hơi thô mới mua 2T hết hơn 2T5

BBerryXS

Tất cả các dòng bạn nói là đều là gắn ngoài....
Dòng elements thì chẳng có chức năng gì đặc biệt, xài như thumb drive.=> to, giá rẻ.
Dòng passport thì có mã hóa dữ liệu, backup, v..v... =>nhỏ gọn, để xách đi đâu đó.
Mybook thì dòng cho desktop lưu trữ => to, có thêm chức năng khác biệt so với Essntial, Studio, Live. Bạn dịch 3 chữ đó ra là thấy mục đích của nó.
Dock thì rất ít ghi kèm theo, trừ khi bạn mua nước ngoài nó bán kèm dock kèm bao đựng.

Giờ bạn tính 1 con HDD Green 2TB vs box 3.5 cho nó hết nhiêu? So sánh giá cả với thằng Mybook Essential 2TB thì bạn đã có câu trả lời.

khongthenaoquen

Well-Known Member

Tất cả các dòng bạn nói là đều là gắn ngoài....
Dòng elements thì chẳng có chức năng gì đặc biệt, xài như thumb drive.=> to, giá rẻ.
Dòng passport thì có mã hóa dữ liệu, backup, v..v... =>nhỏ gọn, để xách đi đâu đó.
Mybook thì dòng cho desktop lưu trữ => to, có thêm chức năng khác biệt so với Essntial, Studio, Live. Bạn dịch 3 chữ đó ra là thấy mục đích của nó.
Dock thì rất ít ghi kèm theo, trừ khi bạn mua nước ngoài nó bán kèm dock kèm bao đựng.

Giờ bạn tính 1 con HDD Green 2TB vs box 3.5 cho nó hết nhiêu? So sánh giá cả với thằng Mybook Essential 2TB thì bạn đã có câu trả lời.

Vâng ! Đã quyết định mua 1 em Mybook 3Tb để lưu phim . Với lại down thường xuyên bằng HDD của desktop nên cũng ko mua thêm HDD gắn trong + box . Cũng tại mình mê phim vs mê luôn HDD nên mới suy nghĩ nhìu . Thích passport lắm nhưng thấy ngán tiền một chút . So ra HDD trong + box cũng ko rẻ hơn mybook bao nhiu nên thôi mua mybook luôn vậy , vài bữa nữa có tiền rồi mua cái passport portable 2tb nữa . Thấy mẫu Passport Edge đẹp quá mà không thấy bán ở vn , đang thèm e này .
Thanks bác đã góp ý !

Chỉnh sửa lần cuối:

BBerryXS

Mình chưa thấy dòng Passport Edge mà 2TB, thấy trên site chỉ là 500GB.
Mà thật sự chơi HD thì không nên dính dòng passport này.

meocon

Well-Known Member

Mình lập Thread này để xin hỏi thêm kiến thức về WD và cũng để những bạn khác cùng thảo luận chung về mọi thắc mắc xung quanh HDD WD . Rất mong được các bác am hiểu chia sẻ thêm sự hiểu biết để mình và nhiều người khác cùng mở mang thêm .

Các bác cho hỏi

- 3.5" : to , xài nguồn điện
- 2.5" : nhỏ , ko cần nguồn
- 2 Loại trên đều là gắn ngoài

-> Essential có USB 2.0+3.0 : giá tốt , mọi người mua nhiều
-> Live : có thêm cổng LAN .
-> Đều là 3.5"

Dòng WD Mybook nên dùng cho nhu cầu gì ? ( Chạy liên tục ? Kinh tế ? Tiết kiệm điện ? Nhỏ gọn ? Lưu là chính nhưng ít xài ? )
-> Giờ thông dụng là MyBook : kinh tế , đẹp , USB 3.0

Dòng Elements 3.5" nên dùng cho nhu cầu gì ? ( Chạy liên tục ? Kinh tế ? Tiết kiệm điện ? Nhỏ gọn ? Lưu là chính nhưng ít xài ? )
-> Model này giờ ko thấy nữa : chỉ lưu trữ dữ liệu thui , ko có USB 3.0 hay backup như Mybook

Dòng Mybook hình như có cái đế nhựa đi theo để dựng đứng lên phải không các bác ?
-> Dạng dứng , ko có đế

-> Loại này để nắm , ko có đế

-> Element giờ ko có , chỉ có My Book và Pasport thui

-> Dòng này là 2.5". Xài tốt

----> 3.5" thì My Book Esential
----> 2.5" thì Passport

Thanks mọi người !

----> E có giải thích chỗ nào ko đúng mọi người góp ý nha

khongthenaoquen

Well-Known Member

Mình chưa thấy dòng Passport Edge mà 2TB, thấy trên site chỉ là 500GB.
Mà thật sự chơi HD thì không nên dính dòng passport này.
Mình nói passport portable 2tb kìa , còn edge thì mới coi thấy 500gb trên web thôi . Vì lúc trước máu nên mua 1 cái chứ sau này chơi rành rồi thì cứ Mybook 3Tb cho kinh tế . Nhưng vì vẫn còn ham hố nên sẽ mua thêm pasport portable và sau này nữa là edge vì nó đẹp và gọn quá ! :)) . Làm ra nhiêu ăn uống với vợ con , bỏ ống chút chút , để đeo theo HD ! Chắc hơi bị lâu mới mua hết như ý muốn . :D .

Thank bác meocon vì bài viết chi tiết cho mình và ae mở rộng kiến thức ! :) .

salenguyenduong

Các bác cho hỏi

=> Trả lời
- Mybook Esential là loại phổ biến nhất của dân chơi HD, với giao tiếp usb 3.0 và đc tích hợp thêm 1 số phần mềm backup data và đồng bộ hóa dữ liệu, với ruột là HDD WD Green sata đảm bảo tính năng tiết kiệm điện và mát với vòng quay 5900 phù hợp để chơi HD.
-Mybook studio: Thiết kế khá đẹp, với giao tiếp usb 2.0, FireWire 800, phù hợp với các máy tính có tích hợp firewire 800 đảm bảo về tốc độ.
- Mybook Live: Là dòng khác biệt nhất trong các dòng mybook với ưu điểm là sử dụng được cho nhiều máy tính truy cập 1 lúc, giống như các thiết bị Nas, sau khi cài đặt và kết nối với modem, modem wifi thì các máy tính trong mạng đó đều có thể truy cập và thao tác được trên ổ cứng này. Mybook Live ko có giao tiếp usb.

=> Chạy liên tục có thể đáp ứng được, giá thành rất tốt và đảm bảo tiết kiệm điện với vòng quay ít hơn các loại khác như Hitachi,Seagate.... Nhược điểm khá rườm rà với việc bắt bược dùng nguồn phụ

=> Đã hết SX.

=> Có đế nhựa nhưng đế nhựa chỉ để chống va đập và chống shock khi di chuyển chứ ko có tác dụng dựng đứng, tuy nhiên pác vẫn có thể dựng đứng đc bình thường, khi dựng đứng coi chừng ổ cứng đổ khi hoạt động, dễ hư cơ.

=> Chỉ có Seagate với các dòng golflex là có đế đi kèm còn các dòng khác là không có.

=> Dùng Mybook hoạc Mypassport đều được, có thể dùng liên tục được
====> Khuyến khích vẫn nên backup data quan trọng ra làm 1 vài bản lưu trữ trên các thiết bị khác nhau. HDD của hãng nào đi chăng nữa dù WD, SG, HITACHI hay các hãng khác đều có thể die trong 1 ngày xấu trời.

The Wolverine

Đúng là ổ My Book Esential chạy nhanh , êm , truy xuất mượt mà kinh tế thật . Mình cũng sợ nó ngã nên chắc là kêu thằng bạn đóng khung đế gỗ cho đẹp và yên tâm luôn . Thank bác salenguyenduong . :) .

Sau khi biết về các tính năng của từng loại , mình xin hỏi thêm về phần ĐỊA CHỈ CỬA HÀNG mua HDD của WESTERN DIGITALSEAGATETP.HCM vì theo mình đây là 2 hãng mà dân HD dùng nhiều nhất . CỬA HÀNG phải đáp ứng các tiêu chí sau :
1. Uy tín . ( Bảo đảm là chính hãng và Brand New ) .
2. Giá chuẩn với thị trường . ( Nếu rẻ hơn chút ít thì càng tốt ) .
3. Khi có trục trặc xảy ra mà lỗi từ bên bán thì bảo hành thiện chí một chút . :) . ( Có nghe google nói nhìu cửa hàng bảo hành bá đạo lắm ) .
4. Chép phim khuyến mãi . (Có hay không cũng được ) .
Cảm ơn bác nào sẽ trả lời mình để mọi người cùng biết chung .

salenguyenduong

Đúng là ổ My Book Esential chạy nhanh , êm , truy xuất mượt mà kinh tế thật . Mình cũng sợ nó ngã nên chắc là kêu thằng bạn đóng khung đế gỗ cho đẹp và yên tâm luôn . Thank bác salenguyenduong . :) .

Sau khi biết về các tính năng của từng loại , mình xin hỏi thêm về phần ĐỊA CHỈ CỬA HÀNG mua HDD của WESTERN DIGITALSEAGATETP.HCM vì theo mình đây là 2 hãng mà dân HD dùng nhiều nhất . CỬA HÀNG phải đáp ứng các tiêu chí sau :
1. Uy tín . ( Bảo đảm là chính hãng và Brand New ) .
2. Giá chuẩn với thị trường . ( Nếu rẻ hơn chút ít thì càng tốt ) .
3. Khi có trục trặc xảy ra mà lỗi từ bên bán thì bảo hành thiện chí một chút . :) . ( Có nghe google nói nhìu cửa hàng bảo hành bá đạo lắm ) .
4. Chép phim khuyến mãi . (Có hay không cũng được ) .
Cảm ơn bác nào sẽ trả lời mình để mọi người cùng biết chung .
Bạn có thể tham khảo các nơi bán khác nhau như Nguyễn Dương company - Phú Nhuận (Có chép phim hỗ trợ), Phong Vũ, Hoàng Long - Quận 1, 3 (Ko phim ảnh gì hết).... Hoặc 1 số công ty chuyên phim HD, 3D khác.
Khi mua hàng bạn chỉ cần kiểm tra đúng hàng có tem nhà phân phối tại VN và new là okie.
Góp ý: HDD Mybook nên để nằm là đc rồi, ko nên để đứng.

khongthenaoquen

Well-Known Member
Thật ra mình cũng không rành về cách check gì đó đối với ổ WD . Nên mong các bác pro chỉ thêm cho các thao tác kiểm định bằng kỹ thuật hoặc phần mềm để check ( ngoài cách nhìn tem ) nhằm xác nhận hàng chính hãngnew 100% đối với hãng Western Digital này . Mình thấy nếu biết được cách rồi thì rất an tâm khi mua ở bất cứ chỗ nào .

Trong HDD WD có sẵn các phần mềm backup data . Nhưng thật ra mình cũng chưa tìm hiểu nhiều về nó và việc lưu trữ dữ liệu cũng suôn sẻ chưa bị gì . Mong bác nào rành kỹ thuật thì chỉ cách làm sao để xài những ứng dụng đó hiệu quả . Nếu chi tiết và có hình thì càng tốt nữa .
Thank mọi người đã cùng nhau góp ý để hỗ trợ cho mình và các bác chưa rành .

Chỉnh sửa lần cuối:

khongthenaoquen

Well-Known Member
Có bác nào biết cách check series WD ko nhỉ ? Mình lên google thấy có cách vào web của WD check online được kết quả của cái HDD ( ngày sản xuất , thời gian bảo hành còn lại ... ) phải ko các pro ? Sợ nhất khi mua là hàng fake hoặc Recertified mà giả Brand New . Pro nào cao tay ấn xin giải thích thêm cho mình với . Thanks all . :) .

Chỉnh sửa lần cuối:

khongthenaoquen

Well-Known Member
Bên bác salenguyenduong bán ổ HDD WD có ghi thời gian bảo hành là 36 tháng vậy cho mình hỏi là 36 tháng WD toàn cầu hay 36 tháng tại nguyễn dương vậy ? Thanks bác .
Có pro nào biết tư vấn giùm cách sử dụng mấy phần mềm backup dữ liệu trong HDD WD có sẵn lúc mua ko ? Giúp mình với . Thanks all .

chanthien

Bác salenguyenduong cho mình hỏi là HDD WD bên bác bảo hành 36 tháng WD toàn cầu hay XX tháng WD toàn cầu + XX tháng Nguyễn Dương vậy ? Mình muốn mua ổ mybook esential xong tháo ổ WD green bên trong gắn vào desktop xong rồi mua ổ WD black gắn vào vỏ box của mybook esential được ko ? Thanks .

badaohdvietnam

Hôm nay e tìm trên 4rum thấy bài này
http://www.hdvietnam.com/diendan/62...428748-western-digital-gioi-thieu-o-cung.html
lặn lội tìm trên google mới thấy chỗ này
Welcome to FBC COMPUTER
nhưng cái hình nó khác với cái my book 4tb trên 4rum mình nên e hoang mang quá .
Ko bít chỗ FBC này có uy tín ko mấy bác ? và ko bít có chỗ bán cái my book 4tb y như trên 4rum mình hay chưa ? nếu có rùi thì ở đâu và giá bao nhiu ? :) .
và e cũng đang mê cái này
Western Digital tung ra ổ cứng 4TB | Quản Trị Mạng - QuanTriMang.com
xin hỏi ở vn đã có bán chưa ? ở đâu và giá ntn nhỉ ?
có cái box hdd nào giao tiếp SAS gắn đc 2 cái hdd như này ko ?
Mong nhận đc chỉ giáo của các bác pro . :D thanks trước lấy cảm tình hehehe .

Hôm nay e tìm trên 4rum thấy bài này
http://www.hdvietnam.com/diendan/62...428748-western-digital-gioi-thieu-o-cung.html
lặn lội tìm trên google mới thấy chỗ này
Welcome to FBC COMPUTER
nhưng cái hình nó khác với cái my book 4tb trên 4rum mình nên e hoang mang quá .
Ko bít chỗ FBC này có uy tín ko mấy bác ? và ko bít có chỗ bán cái my book 4tb y như trên 4rum mình hay chưa ? nếu có rùi thì ở đâu và giá bao nhiu ? :) .
và e cũng đang mê cái này
Western Digital tung ra ổ cứng 4TB | Quản Trị Mạng - QuanTriMang.com
xin hỏi ở vn đã có bán chưa ? ở đâu và giá ntn nhỉ ?
có cái box hdd nào giao tiếp SAS gắn đc 2 cái hdd như này ko ?
Mong nhận đc chỉ giáo của các bác pro . :D thanks trước lấy cảm tình hehehe .

Con này quá đã bác ơi, nhưng nó chết 1 cái thì còn đã hơn nữa. 4TB :)

badaohdvietnam

Con này quá đã bác ơi, nhưng nó chết 1 cái thì còn đã hơn nữa. 4TB :)

Chắc hãng người ta tính toán cả rồi bác ơi ! Chứ hàng khủng mà die dễ quá sao đc :D . E cũng mún xài 1 cái cho đã . Hoặc mybook 4tb giống trong 4rum post ( e thấy nó đẹp hơn cái FBC bán chắc là đời mới hơn ) hoặc box hdd đôi 4tb giao tiếp SAS gồm 2 cái WD RE đó . Mấy a ơi tư vấn giúp e đi :) .

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên