NHỮNG THIÊN THẦN ÁO TRẮNG : phim TH từ ngày 02/03/2010

vostro1500

Ðề: NHỮNG THIÊN THẦN ÁO TRẮNG : phim TH từ ngày 02/03/2010

thiên thần áo trắng nói về bác sĩ thì đúng hơn! học sinh thì có gì mà là thiên thần!
THÙNG RỖNG KÊU TO!

yingyu

Member

Không nói đến nội dung lời thoại. Nói đến cách thoại là em đánh giá phim này kịch sĩ hơn Vàng Anh ngày trước gấp ngàn lần hơn.

Cộng với kiến thức đời sống, cách trình bày và tâm lý học được các bạn học sinh sử dụng trong phim thì đây nên là giảng đường hơn là học đường.

Phim học sinh Việt, mô hình trường thì như trường quốc tế ! Lê Hoàng từng nói "tôi làm phim truyền hình vì hiện nay phim truyền nước ta dở quá" ...

Cứ chờ xem sao .. Hạ hồi phân giải ...

splendidriver

Chưa bao h xem một cái phim nào nhảm như cái phim này luôn :|, kể cả trong mặt bằng phim TH Việt Nam.

MrMilan

Banned

Không nói đến nội dung lời thoại. Nói đến cách thoại là em đánh giá phim này kịch sĩ hơn Vàng Anh ngày trước gấp ngàn lần hơn.

Cộng với kiến thức đời sống, cách trình bày và tâm lý học được các bạn học sinh sử dụng trong phim thì đây nên là giảng đường hơn là học đường.

Phim học sinh Việt, mô hình trường thì như trường quốc tế ! Lê Hoàng từng nói "tôi làm phim truyền hình vì hiện nay phim truyền nước ta dở quá" ...

Cứ chờ xem sao .. Hạ hồi phân giải ...

Đừng nghe những gì bác ấy nói, hãy xem những gì bác ấy làm.
Và bác ấy nói một đằng, nhưng lại làm một nẻo, đúng với bản chất của người việt

buonnguqua

Active Member

Vừa xem xong cái Phong Vân 2 HD 720p DTS của mấy ảnh Hongkong ,
chuyển kênh xem TV thấy đang chiếu , tự nhiên thấy phim này xem hay hơn hẳn :))
Mà tình hình là tạ được quăng ra bởi các cháu nam,nữ teen rất rất nhiều
Xem ra làm phim cho teen nên làm loại phim "não phẳng" thì ăn khách hơn =))

huanpham

Member

Em đã xem phim này rồi, có bỏ sót mấy tập nhưng cũng xin nhận xét như sau:
HAY
- Cá tính nhân vật: mỗi nhân vật (chính) một cá tính không lẫn vào nhau.
- Kịch tính, gợi sự tò mò: ở cuối mỗi tập là một tình tiết mới hấp dẫn buộc người xem phải đón xem tập sau. Ví dụ tập phim tối hôm qua: sau khi được cứu thoát khỏi cái thang máy bị hư rồi Mai PHương bỗng nói: tớ quên một thứ! và chạy vọt vào thang máy trong sự ngỡ ngàng và tiếng thét của các bạn. Cảnh diễn ánh mắt của MPhương rồi cửa thang máy từ từ khép lại hơi giống phim kinh dị nào đó ta đã từng xem! Đảm bảo ngày mai phải xem coi nó quên cái gì và chuyện gì sắp xảy ra!!!
- Dàn diễn viên trẻ đẹp (em thích cái nì nhứt), toàn hotboy hotgirl (P/S em chỉ thích hotgirl). Đồng phục học sinh mà bó sát người mấy ẻm nữ ai bảo phản cảm, không thực tế chứ riêng em là em thik lém lém!
DỞ:
- QUá kiêu căng: trường ta là trường số 1 thành phố, lớp ta là lớp số 1 của trường, chúng ta vừa học giỏi nhất vừa xinh đẹp nhất (đại loại vậy!), câu này được nhắc đi nhắc lại ở tập 1! Quá chảnh, quá thiếu khiêm tốn! Bọn trẻ học trò ngoài đời mà cứ học theo thói này thì có ngày chúng nó không coi ai ra gì!
- Đồng phục học sinh nữ: áo bó sát người quá, mà nhìu em là gái có tuổi rồi (thân hình nảy nở hết rồi), chỉ cưa sừng làm nghé thôi! nên nó cứ lồ lộ ra hết. Em xem đồng phục của mấy bé Nhựt bổn thì cũng chỉ váy ngắn thôi chứ cái khoản áo thì vẫn cứ phải hơi rộng rộng tí để vào lớp mấy bạn trai ko bị xốn con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái chứ! Chắc có lẽ thể theo yêu cầu của mấy ẻm hotgirl, suốt phim cứ phải mặc đồng phục miết, nếu áo không bó sát người thì làm sao khoe hình thể!!!
- Sượng: có nhiều tình tiết sượng lắm các bác ạ: VD: đoạn 3 ẻm, 1 anh bị kẹt trong thang máy hư, khi được các bạn ở ngoài phát hiện ra và gọi tên, trong khi các bạn bị kẹt trong thang máy khác đang la to thì bé Miu mới nói rằng: đừng la to như vậy, phải hát lên vì tiếng hát sẽ vang xa hơn! và thế là 4 đứa vừa hát vừa diễn hoạt cảnh (nắm tay nhau xoay thành vòng tròn trong thang máy) để chờ người tới cứu! Nhảm ơi là nhảm!

Em cứ chém vậy đó, bác nào có ý gì khác thì cứ vào chém em!

-

jimminam2000

E
- Sượng: có nhiều tình tiết sượng lắm các bác ạ: VD: đoạn 3 ẻm, 1 anh bị kẹt trong thang máy hư, khi được các bạn ở ngoài phát hiện ra và gọi tên, trong khi các bạn bị kẹt trong thang máy khác đang la to thì bé Miu mới nói rằng: đừng la to như vậy, phải hát lên vì tiếng hát sẽ vang xa hơn! và thế là 4 đứa vừa hát vừa diễn hoạt cảnh (nắm tay nhau xoay thành vòng tròn trong thang máy) để chờ người tới cứu! Nhảm ơi là nhảm!

-

trời,sao khúc này cải lương vậy ta?
ông đạo diễn chắc đọc tiểu thuyết quá nhiều nên mới xây kịch bản như vầy,âu cũng là căn bệnh chung của phim việt

poly

Banned

DỞ:
- QUá kiêu căng: trường ta là trường số 1 thành phố, lớp ta là lớp số 1 của trường, chúng ta vừa học giỏi nhất vừa xinh đẹp nhất (đại loại vậy!), câu này được nhắc đi nhắc lại ở tập 1! Quá chảnh, quá thiếu khiêm tốn! Bọn trẻ học trò ngoài đời mà cứ học theo thói này thì có ngày chúng nó không coi ai ra gì!
- Đồng phục học sinh nữ: áo bó sát người quá, mà nhìu em là gái có tuổi rồi (thân hình nảy nở hết rồi), chỉ cưa sừng làm nghé thôi! nên nó cứ lồ lộ ra hết. Em xem đồng phục của mấy bé Nhựt bổn thì cũng chỉ váy ngắn thôi chứ cái khoản áo thì vẫn cứ phải hơi rộng rộng tí để vào lớp mấy bạn trai ko bị xốn con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái chứ! Chắc có lẽ thể theo yêu cầu của mấy ẻm hotgirl, suốt phim cứ phải mặc đồng phục miết, nếu áo không bó sát người thì làm sao khoe hình thể!!!

Em cứ chém vậy đó, bác nào có ý gì khác thì cứ vào chém em!

-

haha thank bạn rất nhiều vì poly ko theo dõi
nhưng theo những gì bạn kể thì trình ném đá của bác Lê Hoàng quả cao thủ

1- cái vụ quá kiêu căng quá hay luôn, các bác xem phim thì chửi ông ổng
nhưng ngoài đời thì sao ?
ở đâu đó cũng suốt ngày : chúng ta ưu việt, chúng ta muôn năm, chúng ta là số một,
chúng ta luôn thành công tốt đẹp ,chúng ta luôn sáng suốt....
ai chửi nào ?

2- bi giờ đi đâu chả câu khách bằng da thịt mông bưởi
qua box chuyện trò kìa, cái topic Elly chả có gì mà bu đông bu đỏ

3- liên tưởng chút đi
dân tộc nào đó đang bị o ép xâm lấn cứop biển đốt rừng tè le
mà các vị trên cao ấy vẫn nắm tay nhảy tưng tưng đó thôi
ai nói nhảm nào

ôi e yêu bác Lê Hoàng quá

MrMilan

Banned

Lại vô lý đoạn kẹt thang máy rồi.
Bất cứ một cái thang máy nào cũng có phím micro để gọi ra ngoài.
Cứ bấm phím vào là nói vô tư, ở bảo vệ quản lý có một cái điện thoại, bấm vào đấy là điện thoại đổ chuông, biết ngay.
vô lý ko thể chịu được.
Tiếp nữa là thang máy bao giờ cũng có lỗ thông gió ở trên cùng, có bị kẹt cả năm cũng chả chết vì thiếu không khí, mà chỉ chết vì ko có phim hd để xem thôi.

Gambit

3- liên tưởng chút đi
ai nói nhảm nào

poly liên tưởng hay quá

chỉ đọan ấy thôi mà cũng liên tưởng được đến chuyện bị xâm lấn

=D>

poly

Banned

poly liên tưởng hay quá

chỉ đọan ấy thôi mà cũng liên tưởng được đến chuyện bị xâm lấn

=D>

vấn đề khác nhau về xem phim nằm ở chỗ này
vì khi xem phim này a cứ liên tưởng đến sự chua cay nanh nọc của bác Lê Hoàng
nên đầu óc chuẩn bị sẵn những ý tưởng như thế
cũng vì vậy a ko đả kích cảm xúc của nhau

manhthang

Huyền Thoại

Vậy chắc cách đặt tên phim và trang phục trong phim cũng là ngầm chửi rồi.
"Treo đầu dê bán thịt chó" 8-X
LH ghê thật, chửi từ cách đặt tiêu đề chửi đi. Hèn gì mà ngay cả poster đã chửi nhau chan chát với tựa phim rồi.
Nhưng mà chửi vừa vừa thôi nó còn hay, gì cũng chửi hóa ra quê ở làng Vũ Đại à :))

poly

Banned

Vậy chắc cách đặt tên phim và trang phục trong phim cũng là ngầm chửi rồi.
"Treo đầu dê bán thịt chó" 8-X
LH ghê thật, chửi từ cách đặt tiêu đề chửi đi. Hèn gì mà ngay cả poster đã chửi nhau chan chát với tựa phim rồi.
Nhưng mà chửi vừa vừa thôi nó còn hay, gì cũng chửi hóa ra quê ở làng Vũ Đại à :))

e cảm nhận riêng e thôi
chứ người khác ko có cảm xúc đó ko sao mà bác
vì cái này nó mang tính cá nhân nhiều do đã tiếp xúc và nói chuyện với đạo diễn

manhthang

Huyền Thoại

e cảm nhận riêng e thôi

Nhưng mình nghĩ cái tựa phim cũng có vấn đề thật :) Ai mà biết được ý đồ thật sự của đạo diễn.
Đứng trên góc độ 1 phim có tính thời sự thì mình đánh giá cao LH nhưng đứng trên phương diện làm phim tuổi học sinh thì mình chỉ cho 2/10 thôi.

tzboy

Member

Mã:
http://vnexpress.net/GL/Van-hoa/2009/04/3BA0E0D7/
- Theo anh, phim truyền hình VN dở ở những điểm nào?

- Cái dở của phim teen nói riêng và phim truyền hình nói chung là thông điệp gửi đến người xem cực kỳ yếu. Tính tư tưởng của tác phẩm rất kém. Chúng ta chỉ tìm những câu chuyện vui vui, dễ thương, những mối quan hệ, trò chơi mà bọn trẻ con thích. Nhưng cái để người xem suy nghĩ thì không hề có. Một tác phẩm dành cho trẻ con về nguyên tắc là người lớn xem cũng được và khi xem xong, họ phải suy nghĩ. Điều đó làm cho phim teen của ta rất yếu, cùng lắm chỉ được chất trẻ trung.

Một cái khác nữa là thoại. Chỉ cần nghe thoại là tôi biết phim đó hay dở. Mà đặc biệt là thoại cho trẻ con. Đa phần, lời thoại hoặc sẽ bị quá ngớ ngẩn hoặc trở nên rất “ông cụ non”. Viết thoại cho trẻ con là cực kỳ khó.

- Liệu các điểm dở này có được khắc phục hết trong phim của anh?

- Không phải tôi nói người khác dở là tôi hay. Tôi có thể nói người khác dở và bản thân tôi vẫn cứ dở. Nhưng tôi thấy sao thì nói thế. Còn việc làm xong, hay dở thế nào thì tính sau.

Là đạo diễn, làm phim thành công hay thất bại là điều rất bình thường. Chúng tôi không đến mức thản nhiên và cũng cảm thấy đau trong lòng nếu phim dở và bị chê tới tấp. Việc mình nói nhiều rồi sau này, nó thất bại sẽ làm người ta cười mình gấp trăm, ngàn lần. Còn hôm nay mình im lặng như tờ, ngày mai phim dở thì có thể không ai chê. Tôi quá biết điều này. Nhưng đã đến giờ phút này, ở cái tuổi này, tôi thấy không còn gì phải sợ. Có gì thì cứ nói và không việc gì phải ngại. Tôi nghĩ là tôi làm hay rồi sau đó thành dở thì tôi phải chịu. Còn hơn ra vẻ kiểu cách, khiêm tốn và nhã nhặn. Tôi không có tính ấy.

- Anh dựa vào đâu để tin là phim dành cho tuổi teen của mình sẽ hay?

- Có người còn hỏi, anh già rồi thì làm sao viết kịch bản cho tuổi teen hay được. Xin nói ngay, không hề có chuyện ở tuổi teen mới viết được kịch bản teen. Nó phụ thuộc vào tính ngây thơ của người viết. Mà cái này có là có, chẳng thể học hay giả tạo được. Nhà văn Andersen 70 tuổi vẫn viết chuyện cho thiếu nhi. Tuổi già có cách thể hiện sự trong trẻo khác. Mà tôi luôn là một người rất nên thơ.

- "Những thiên thần áo trắng" khác các phim teen khác ở điểm nào?

- Đó là một thế giới học đường đáng ra phải có, chứ không phải đã có. Và đó là sản phẩm của tôi và chỉ tôi mà thôi. Thường khi làm phim, chúng ta quen đề cập đến những trò quậy phá, đánh lộn, yêu đương... và thường xảy ra trong cuộc sống chứ không phải ở lớp học. Nhưng làm phim học trò mà không gắn với trường lớp thì kỳ cục quá. Phim của tôi khai thác tối đa quan hệ giữa trẻ con và trường học, thậm chí không đề cập đến các nhân vật phụ huynh. Tôi muốn tập trung vào sự tranh luận giữa giáo viên và học sinh. Ưu điểm của học sinh là phải biết tranh luận, mới mong phát triển được. Lớp học của tôi không có chuyện thày, cô đọc bài cho chép hay nói là học trò phải chăm chú lắng nghe. Một thày giáo hoàn toàn có thể bị đuổi ra khỏi lớp vì học sinh.

Tôi còn nhớ một đoạn đối thoại giữa nhân vật chính và cha của cô (nhân vật phụ huynh duy nhất có mặt trong phim). Khi nghe con gái hỏi: “Cha ơi, quan hệ của thày giáo và học sinh nên như thế nào hả cha?”, ông ta chỉ nói thế này: “Ở Việt Nam thì cha không biết, nhưng cha nghĩ ở đâu cũng thế, muốn tốt thì quan hệ đó phải dựa trên cơ sở bình đẳng”.

poly

Banned

Nhưng mình nghĩ cái tựa phim cũng có vấn đề thật :) Ai mà biết được ý đồ thật sự của đạo diễn.
Đứng trên góc độ 1 phim có tính thời sự thì mình đánh giá cao LH nhưng đứng trên phương diện làm phim tuổi học sinh thì mình chỉ cho 2/10 thôi.

thật ra thì suy nghĩ thế cũng đúng
vì trong lịch sử điện ảnh VN sau 75 chưa ai dám làm phim về chính trường
mà cha LH này dám làm phim Thủ Tướng
và đã làm xong hết cả rồi
nhưng đến khi kiểm duyệt thì bị cấm tiệt tất cả các báo chí ko được nhắc đến 1 chữ tên phim này trên mặt báo
bộ phim bị coi như là bí mật quốc gia ko được công bố

huanpham

Member

e cảm nhận riêng e thôi

Bác Poly là pro rồi, khỏi bàn! nhiều khi muốn đi xem phim gì thì phải vào đọc cảm nhận của bác trước rồi mới quyết định nên xem hay không đấy bác ạ!

huanpham

Member

haha thank bạn rất nhiều vì poly ko theo dõi
nhưng theo những gì bạn kể thì trình ném đá của bác Lê Hoàng quả cao thủ

1- cái vụ quá kiêu căng quá hay luôn, các bác xem phim thì chửi ông ổng
nhưng ngoài đời thì sao ?
ở đâu đó cũng suốt ngày : chúng ta ưu việt, chúng ta muôn năm, chúng ta là số một,
chúng ta luôn thành công tốt đẹp ,chúng ta luôn sáng suốt....
ai chửi nào ?

2- bi giờ đi đâu chả câu khách bằng da thịt mông bưởi
qua box chuyện trò kìa, cái topic Elly chả có gì mà bu đông bu đỏ

3- liên tưởng chút đi
ai nói nhảm nào

ôi e yêu bác Lê Hoàng quá

Dạ còn cái đoạn này thì em phục bác sát đất luôn!

manhthang

Huyền Thoại

Hôm qua lại xem được 1 tập, phân cảnh 4 giáo viên đứng xét xử em miu ghê quá.
Cho cái đề lý khó kinh người mà chỉ có 15 phút để giải trước sự kêu gào bất công của các bạn cùng lớp đứng ngoài cửa sổ :)) Đề bài lý nó khó đến nỗi mà 1 học sinh chuyên văn ra trường 15 năm như em phải mất tới 2 phút để giải nhẩm trong đầu mà thày giáo cho em miu mỗi 15 phút =))

brucelee123456

Active Member
Anh ManhThang còn nhớ vật lý cơ àh, hix em wên hết rồi!

àh, lại nhớ mấy suy nghĩ của anh Poly--> cái này phải gọi là: "giơ cao đánh khẽ" pk anh?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bên trên