OLD BOY (2003)

Các bác nào xem phim này rồi vào đây bàn luận cho vui .

Tình cờ lang thang trên mạng thấy nhiều bài báo nói về thành công của phim này , ca ngợi nó là một trong những tuyệt phẩm điện ảnh của Hàn Quốc , top 250 IMDB.... Và tình cờ lại thấy có bên Hdvnbits , thế là em leech về xem .

Diễn biến phim khá kịch tình và lôi cuốn , nhưng quả thật nội dung thì hơi nhảm và phi nhân văn . Đi ngược lại giá trị đạo đức , ai đời em trai phang chị , bố phang con mà cũng chấp nhận được . Nhất là cái kết của phim , thằng cha deasu nó nhờ người dùng thuật thôi miên cho nó quên hết đi quá khứ , quên luôn cả người tình của mình chính là đứa con gái ruột , rồi lại ... yêu nhau . Em cũng đến bó chiếu , không hiểu thằng cha đạo diễn muốn nhắn nhủ gì sau phim này

Ðề: OLD BOY (2003)

Phim lành mạnh mà bác , thỉnh thoảng có tí hot scence thôi . Xem thì thấy nó kịch tính thật đấy , hơi ghê ghê vì mấy cảnh kinh dị trong phim , nhưng xem xong toàn bộ phim thì em thấy nó nhảm nhí . Nhảm nhí vô cùng , bác cứ xem đi rồi qua đây bàn luận . Trên đây cũng chỉ là ý kiến cá nhân em thôi , có khi nhiều bác lại thấy nó "nhân văn" hehehe

Dưới đây cũng là vài ý kiến về bộ phim này trên mạng Trái Tim Việt Nam , các bác tham khảo thêm http://5nam.ttvnol.com/mfc/385681.ttvn

junmisugi

nghe giống phim thái Lan quá đấy nhỉ,cũng có phim dạng dang này,nhưng dĩên viên bốc lửa thì đừng hỏi
tuy thế em thích xem đánh đấm hơn,dù soa cũng đã

buonnguqua

Active Member

nghe giống phim thái Lan quá đấy nhỉ,cũng có phim dạng dang này,nhưng dĩên viên bốc lửa thì đừng hỏi
tuy thế em thích xem đánh đấm hơn,dù soa cũng đã
Đừng có đánh đồng 1 tác phẩm kinh điển thế này với mấy cái phim nhảm của bọn Thái :mad:
Nhất là cái kết của phim , thằng cha deasu nó nhờ người dùng thuật thôi miên cho nó quên hết đi quá khứ , quên luôn cả người tình của mình chính là đứa con gái ruột , rồi lại ... yêu nhau .
Thế biết được sự thật rồi ăn năn hối lỗi tốt hơn chắc :confused:

Cái Moviesboom bị die rồi , chứ trong đó có 1 topic khá sôi nổi về phim này đấy , nhiều cao thủ phân tích từng tình tiết luôn

Mà ông chuducbinh spoil tanh bành phim của người ta ra trong 1 câu mở màn topic thế này thì thật là ...

Thế biết được sự thật rồi ăn năn hối lỗi tốt hơn chắc

Vâng thưa ông buonnguqua , ông thử đặt ông vào vai của thằng cha deasu xem thế nào ? chắc ông thích một cái kết giống như thế lắm hả ?

Cái kết như vậy không ổn tí nào cả , rất nhiều người phản đối và chê trách nó đấy ông ạ . Đành rằng là nó lạ thật đấy , qoái thật đấy , nhưng không thể chấp nhận được

hauvnn87

Mới xem xong và ko hiểu gì hết , đùa 1 xíu chứ theo mình phim này ko biết thế nào mà dc nằm trong top của IMDB , nói thật là mình cố xem hết để biết cái kết ra làm sao ( vì lỡ leech 4,36 GB về rồi ) , nhưng cuối cùng vẫn ko hiểu tại sao 1 bộ phim như thế này lại dc nhiều người ca tụng quá , và mình cũng ko biết nó "kinh điển" ở chỗ nào theo lời bạn buonnguqua , 1 điều nữa là bộ phim này muốn nhắn nhủ điều j có ai biết ko ? Mình cũng ko biết luôn , vậy nếu ai khen bộ phim này hay thì phân tích giùm mình nó hay chỗ nào giùm nhé , mình ko có ý j đâu , chỉ vì mình ko cảm thụ dc điều j khi xem phim này cả , và sau khi post bài này thì xóa nó thôi , 1 phim quá bình thường :)

Ông buonnguqua thấy nó kinh điển ở chỗ nào thì phân tích cho bạn lovelymanvnn nghe đi:))

buonnguqua

Active Member

Kinh điển là dẫn dắt người xem đi từ bất ngờ này đến bất ngờ khác --> không làm được điều này thì coi là tầm thường --> vì thế Old Boy mới thành kinh điển

Làm 1 bộ phim mà để khán giả phán đoán được trước tình tiết thì coi như biên kịch và đạo diễn lởm
Tại sao serie "người Nhện" không trở thành kinh điển mặc dù vé bán của nó đứng ở top10 mọi thời đại --> tất nhiên là do nó quá dễ đoán , ai mà chả biết được cuối phim người Nhện sẽ đánh thắng thằng quái nhân kia rồi lại về với M.Jane :))
Tại sao Dark Knight lại đứng cao --> vì bố thánh ông khán giả nào đoán được là Batman dù thắng Joker nhưng vẫn phải chạy bán sống bán chết ,bị nhân dân chửi rủa

Chỉnh sửa lần cuối:

thật ra thì phim này hay thiệt đó...chứ không phải nửa mùa như The Dark Knight đâu

Các bạn có cách nghĩ dìa phim này như vậy cũng đúng thôi, không trách được. Bô phim dữ dội này nó không vì cái cách thể hiện miêu tả mà dữ dội vì sự tận cùng thầm kín của trái tim con người với sự lột tả một cách trần trụi nhất :mad:

Ngay cả ban giám khảo Liên Hoan Phim Cannes cũng bất đồng ý kiến khi phải chọn lựa giữa Old Boy và Fahrenheit 9/11 cho giải Cành Cọ Vàng. Và kết quả thì Old Boy chỉ giành được Giải "Giải Thưởng Lớn" (mà giải này chỉ sau Cành Cọ Vàng :eek:)).
Quentin Tarantino ,trưởng ban giám khảo năm đó, ổng là ổng rất khoái phim này (ai coi nhiều phim của ổng là hiểu)...nhưng xui là năm 2004 đó ,thế giới đang nóng lên với sự kiện Hoa Kỳ chiếm đóng Irắc nên Fahrenheit 9/11 như ngư ông đắc lợi, chứ thiệt thì cũng không xứng đáng đến như vậy đâu (mặc dầu phim của Michael Moore cũng rất thú vị :cool:)

Nói về phim này thì chỉ có thể là..... best Asian films ever made :cool:

Chỉnh sửa lần cuối:

vokycaca

Kinh điển là dẫn dắt người xem đi từ bất ngờ này đến bất ngờ khác --> không làm được điều này thì coi là tầm thường --> vì thế Old Boy mới thành kinh điển

Làm 1 bộ phim mà để khán giả phán đoán được trước tình tiết thì coi như biên kịch và đạo diễn lởm
Tại sao serie "người Nhện" không trở thành kinh điển mặc dù vé bán của nó đứng ở top10 mọi thời đại --> tất nhiên là do nó quá dễ đoán , ai mà chả biết được cuối phim người Nhện sẽ đánh thắng thằng quái nhân kia rồi lại về với M.Jane :))
Tại sao Dark Knight lại đứng cao --> vì bố thánh ông khán giả nào đoán được là Batman dù thắng Joker nhưng vẫn phải chạy bán sống bán chết ,bị nhân dân chửi rủa
hihi định nghĩa phim kinh điển của bạn quả là có 102 :D. Mới thấy lần đầu có người đánh giá như dza. Thế bộ mấy phim lịch sử người ta cũng đoán được kết cục phim đóa(tất nhiên) và phim cũng được xếp vô hàng kinh điển nà. Với lại bồ nói vậy thì khinh thường khán giả à. Có phải ai cũng như bồ đâu, lấy căn cứ đâu mà bảo người ta không đoán được dza?

Mới xem xong và ko hiểu gì hết , đùa 1 xíu chứ theo mình phim này ko biết thế nào mà dc nằm trong top của IMDB , nói thật là mình cố xem hết để biết cái kết ra làm sao ( vì lỡ leech 4,36 GB về rồi ) , nhưng cuối cùng vẫn ko hiểu tại sao 1 bộ phim như thế này lại dc nhiều người ca tụng quá , và mình cũng ko biết nó "kinh điển" ở chỗ nào theo lời bạn buonnguqua , 1 điều nữa là bộ phim này muốn nhắn nhủ điều j có ai biết ko ? Mình cũng ko biết luôn , vậy nếu ai khen bộ phim này hay thì phân tích giùm mình nó hay chỗ nào giùm nhé , mình ko có ý j đâu , chỉ vì mình ko cảm thụ dc điều j khi xem phim này cả , và sau khi post bài này thì xóa nó thôi , 1 phim quá bình thường :)

Cùng câu hỏi với bác ? Không hiểu cái phim này nó hay ở điểm nào , cố gằng ngồi xem hết , buồn ngủ kinh , xem xong xóa không cần suy nghĩ lần 2 :eek: .

Ông Buonnguqua đâu rồi , khen hay , khen kinh điển thì vào phân tích cho anh em khác đi xem nào . Nói xong rồi chạy mất hút thế , bao nhiêu anh em đang chờ ông phân tích đây này

moivo

Member

Đúng là mỗi người mỗi ý.
Đối với mình đây là một phim quá hay, xem xong thay đổi hẳn cách nhìn đối với phim Hàn Quốc. :)

salvation23

Ai cũng đòi hỏi một bộ phim mang giá trị nghe thuật cao phải dược đánh giá qua những giá trị nhân văn mà nó mang lại, tại sao phải thế trong khi cái thực chất của xã hội loài người là một màu xám, xám ngoét là đằng khác, nó chẳng hề kém cạnh cái màu xanh nhân văn trong bản tính con người, vậy thì rõ ràng việc túm được cái đen tối, xấu xa, bệnh hoạn, điên rồ của con người thông qua những thước phim như thế không thể nào lại bị nhìn với con mắt phiến diện được.

Xem nhiều phim truyền hình hàn Quốc quá rồi sẽ bị ám rằng đó là một xã hội quá tuyệt với, cái gì cũng đẹp, cũng trong sáng nhưng thực chất là gì? Nó kinh khủng lắm chứ.
Ai đã xem những phim của Kim Ki Duk sẽ thấy rõ nhất được bản chất của con người nói chung và người Hàn Quốc nói riêng: bạo lực và tình dục. Người ta có thể bắt sống một con cá, xẻo thịt hai bên lườn ăn sống và thả con cá lại bơi trong nước, hay như anh chàng Oh Deasu nhai con bạch tuộc sống này.

Một bộ phim hay về rất nhiều khía cạnh, nhưng ở đây không nói về kĩ thuật vì điều đó chỉ để giành cho các bác chấm giải mổ xẻ, mà cái hay ở đây là câu chuyện quá độc đáo (có thẻ nó hơi bệnh hoạn nhưng điều đó chẳng phải là k có ở ngoài thực ees), những tình tiết thắt mở một cách vô cùng hấp dẫn và làm cho người ta không thể đoán biết được điều gì có thể xảy ra, nhân vật nam chính diễn quá đạt, gần như xuất thần. một cái hay nữa là vấn đề mà nó dám chạm đến, vấn đề mà ngõ hầu như chẳng ai dám nghĩ đến, nó gây shock nặng cũng là điều deex hiểu, đó chính là vấn đề làm cho nhiều người chê phim này (Còn nói về độ nhảm thì phải nói đến thể loại phim kinh dị, nhảm đến từng milimet phim)

PS: Mọi người nên tìm xem thêm 1 số phim Hàn Quốc khác: 3 times, badguy, the isle của Kim Ki Duk (trong trường hợp bạn nhìn phim này 1 cách khách quan)

apomethe

Member

Mỗi một bộ phim là một tác phẩm nghệ thuật có một bố cục được sắp xếp từ các chi tiết. Xem phim mà chỉ hời hợt cuốn theo câu chuyện của bộ phim thì phí phạm mà chú ý quá nhiều đến các chi tiết mà không nhận ra được bố cục tổng thể của bộ phim thì lại thiếu sót. Các bạn ở trên vì quá để ý đến các chi tiết bạo lực và tình dục mà không nhận thấy sự liên kết của các chi tiết để tạo nên bố cục của cả một bộ phim. Cũng có người để trôi theo bộ phim, hết phim cảm thấy xúc động nhưng không hiểu tại sao, như vậy cũng không nhìn được tổng thể bộ phim.

*SPOILER AHEAD*
Tôi xem phim này lâu nên không còn nhớ. Tôi chỉ nhắc các bạn tránh những suy nghĩ về ý nghĩa hay giá trị bộ phim. Cũng như tránh đi sâu vào những chi tiết không cần thiết. Một tác phẩm nghệ thuật tốt thì có một bố cục rõ ràng hoàn chỉnh. Tôi chỉ nói qua về những gì tôi nhớ. Bộ phim này nằm trong bộ ba phim trả thù của Park Chan Wook. Tuy cả ba phim đều nói về trả thù nhưng nội dung không liên quan đến nhau. Mở đầu phim là nhân vật chính bị nhốt, ông phải đấu tranh với sự cô đơn cho đến khi không còn cảm thấy nó. Rõ ràng ông bị bắt và giam là có mục đích. Không phải tống tiền vì người bắt ông rõ ràng là một kẻ có thế lực và không cần tiền. Rồi ông được thả ra cũng bí ẩn, mọi hành động của ông như được sắp đặt trước, cho đến kết thúc phim ta nhận ra đấy là ông bị trả thù vì một tội lỗi trong quá khứ. Cả một bộ phim từ đầu đến cuối là chuỗi những hành động tính toán có chủ ý nhằm mục đích trả thù, đấy là nội dung chính bao trùm cả bộ phim. Đi vào chi tiết thì đó là những tâm lý đa dạng của con người. Sự cô đơn khi bị nhốt giam suốt 20 năm, sự đồng cảm và yêu thương khi gặp một người khác giới sau nhiều năm trong phòng kín. Tình cảm loạn luân của chị em gái và khi bí mật đấy bị phát hiện người chị đã không chịu nổi sự xấu hổ này và phải tự vẫn (lưu ý chi tiết loạn luân không phải là mới vì đã có trong các điển tích cổ), người em trai đau khổ vì người yêu dấu bị chết nên đã xây dựng một kế hoạch trả thù. Đạo diễn dùng thủ pháp lặp lại, tức là người em dựng lại cho Oh Deasu những gì mình đã trải qua: loạn luân với con gái và muốn Deasu chứng kiến con gái chết trước mặt mình.

Trong suốt cả bộ phim người xem cùng Deasu đi tìm những mảnh vụn để tìm ra lí do tại sao và ai là người đã giam mình, xuyên suốt những cái đó là miêu tả tâm lý và nội tâm của con người. Cao trào là khi Deasu biết được mình đã loạn luân với con gái và đối mặt với kẻ thù của mình.

*SPOILER END*

Tôi chỉ nhớ qua như vậy, khi nào xem lại phim sẽ phân tích lại kỹ hơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

bạn làm vậy lở có ai coi được thì khi xem phim sẽ mất hay
(Đang cải tạo Poly thì bây giờ lại xuất hiện thêm cha nội này)
Tôi không biết bạn làm vậy với mục đích gì nhưng xin bạn lần sau có muốn phân tích thì đừng có nên tiết lộ hết nội dung của phim
Làm vậy không có ai khen mình hay hoặc tài giỏi đâu
Cuộc đời tui thì tui ghét nhất là chưa coi phim mà đã bị ai nói cho biết nội dung phim...nên có gì không phải mong bạn bỏ qua ~:>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bên trên