ONKYO 609 + Monitor RX6 : Mới vô nghề, mời các bác góp ý kiến ạh...

HD1968

Tình hình là sau một thời gian sắm con ONKYO 609 và loanh quanh tìm loa để ghép, hai hôm trước tôi mới được tư vấn và quyết định mua đôi loa Monitor RX6 sau một lúc nghe thử trên nhiều loại loa gì tôi cũng không nhớ nỗi nữa. Cảm giác nó lâng lâng, ngủ không được bèn lân la trên net và tìm được tới diễn đàn này. Mong anh em , các anh các bác đánh giá giúp xem bộ đầu tay này của tôi như thế đã ổn chưa , về việc xem phim và nghe nhạc. Bản thân thì chưa hết lâng lâng nên nghe bản nào cũng thấy hay, hay là vì mình non tay nên thấy thế....
Xin cảm ơn mọi người.

SDH

Member
Ðề: ONKYO 609 + Monitor RX6 : Mới vô nghề, mời các bác góp ý kiến ạh...

Bộ này thì quá OK rồi, "hay nhất trong tầm tiền". Để nghe 2 kênh bác chuyển sang dùng Zone 2 nhé, đảm bảo ăn đứt các em amply 2 kênh cùng giá với NR609.

audio&video

Active Member

Tình hình là sau một thời gian sắm con ONKYO 609 và loanh quanh tìm loa để ghép, hai hôm trước tôi mới được tư vấn và quyết định mua đôi loa Monitor RX6 sau một lúc nghe thử trên nhiều loại loa gì tôi cũng không nhớ nỗi nữa. Cảm giác nó lâng lâng, ngủ không được bèn lân la trên net và tìm được tới diễn đàn này. Mong anh em , các anh các bác đánh giá giúp xem bộ đầu tay này của tôi như thế đã ổn chưa , về việc xem phim và nghe nhạc. Bản thân thì chưa hết lâng lâng nên nghe bản nào cũng thấy hay, hay là vì mình non tay nên thấy thế....
Xin cảm ơn mọi người.

với cảm nhận của bác thấy hay là được rồi bác ah chơi đến khi nào đôi tai của bác đòi hỏi cao hơn thì khi đó mới tiếp tâp... âm thanh là một phần của cuộc sống bác.

crazy86

Bộ này thì quá OK rồi, "hay nhất trong tầm tiền". Để nghe 2 kênh bác chuyển sang dùng Zone 2 nhé, đảm bảo ăn đứt các em amply 2 kênh cùng giá với NR609.

Bác có thể giải thích hộ em tại sao dùng zone 2 thì nghe hay hơn ko ạ? nếu quả thực hay hơn thì về em cắm thử AVR của em cũng có zone 2 mà em chưa bao giờ dùng.

HD1968

Bác có thể giải thích hộ em tại sao dùng zone 2 thì nghe hay hơn ko ạ? nếu quả thực hay hơn thì về em cắm thử AVR của em cũng có zone 2 mà em chưa bao giờ dùng.

Cám ơn bác SDH, để e về chỉnh chọt xem kết quả hay thế nào rồi lại lên hầu chuyện các bác ...

ngc_luu

Well-Known Member

Bác xem lại trong HDSD đó, zone 2 chính là giả lập 2 kênh trên AVR đó, nghe nhạc sẽ hay hơn AVR, gần giống 2 kênh

crazy86

Bác xem lại trong HDSD đó, zone 2 chính là giả lập 2 kênh trên AVR đó, nghe nhạc sẽ hay hơn AVR, gần giống 2 kênh

Ô thế à bác, từ trước tới giờ em cứ nghĩ là zone 2 đó chỉ là thêm 1 kênh âm thanh giống với kênh Front để có thể để thêm 1 cặp loa ở căn phòng khác cùng nghe nhạc thôi, nếu thực sự là như thế thì hay quá :D

lan806

Well-Known Member

Có giả lập giả liếc gì đâu bác, tín hiệu đưa vào nó là 2 kênh thì là 2 kênh, trong trường hợp bác ép nó từ 5.1 thành 2.0 thì nó mới có tác dụng. Về nguyên tắc thì cái gì giả lập thì chẳng bằng nguyên bản.
Zone2/3/4 gì đó thì nó cũng dựa trên công suất chung của máy, nếu AVR 9.2 x 150w/kênh khi chuyển sang 2.0 mà nó lại thành 600w/kênh thì người ta vứt hết amp 2 kênh đi chơi đa kênh.

SDH

Member

Mình đang dùng zone 2 của SR608 để đánh với cặp Wharfedale Diamond 10.6 mà, kết quả tương đối ấn tượng(âm thanh ấm, tách bạch, bass mịn..). Nếu so sánh với các amply 2 kênh cỡ 10T đổ lại thì chắc cũng không thua kém là bao. Tuy nhiên có hai điểm cần lưu ý: công suất của zone 2 không lớn như công suất dành cho kênh Front(vd nếu nghe bằng front để -50db thì zone 2 phải để -20db), zone 2 không hiện được mức công suất phát trên màn hình của AVR-điều này tương đối nguy hiểm nếu bác nào nhỡ tay vặn to quá.
Các bác thử và cho thêm ý kiến nhé.

tranthuy

Active Member

Cũng lâu rồi em chưa tìm lại được cảm giá lâng lâng như bác chủ lúc này, mặc dù có đổi chác nâng cấp cũng nhiều. Cái cảm giác ban đầu này thật thú vị, hãy tận hưởng được cảm giác này càng lâu càng tốt bác chủ ạ, con đường này dài không có đích mà.

kelvin1340

Member

Cũng lâu rồi em chưa tìm lại được cảm giá lâng lâng như bác chủ lúc này, mặc dù có đổi chác nâng cấp cũng nhiều. Cái cảm giác ban đầu này thật thú vị, hãy tận hưởng được cảm giác này càng lâu càng tốt bác chủ ạ, con đường này dài không có đích mà.
Nghe a Vanloc nói mới Ship cho a cặp loa gì gì đó .. Vậy là chưa thõa mãn hả a ! ah em mất sdt của anh rùi ...

sieulong

Well-Known Member

em chưa được nghe một dàn âm thanh tương tự như của anh chủ, nên không biết sao để mà nhận xét...

Nhưng có thông tin này có thể khiến anh chủ vui vẻ chăng... cách đây vẫn không lâu, ở forum có một số lớn thành viên thành lập hội những người yêu thích audio monitor, mà trong đó cặp RX6 và RX8 đã đang và chắc là sẽ còn làm hài lòng một số lượng lớn người chơi tại forum này.

Chúc mừng anh có một dàn âm thanh hay.

vinagoh

Well-Known Member

Mình cũng đang dùng MA RX6 giống Bác chủ đây, nhưng kg ghép với Onkyo mà ghép với Audiolap. :p

HD1968

Lại chào các bác, tối hôm qua mân mê cái vụ "Zone 2" với mấy bản Lệ Quyên nhạc xưa... Đóng cửa lại để mẹ con nhà gấu sang phòng bên coi TV, tắt đèn Neon, chỉ để đèn mắt ếch, quả thật, khi nghe tiếng sóng đánh vào bờ của bản gì mà "Đêm chưa ngủ, nghe ngoài trời...", thú thật là em vừa thấm thía, vừa buồn, vừa nhớ(hic...nhớ lại những kỉ niệm chôn dấu cái thời "gấu" chưa xuất hiện ). Thật tình là em chả biết nói sao về tiếng bass, tiếng treb để các anh , các bác hiểu nhưng quả thật chỉ biết gói gọn 1 chữ "phê"...
Em có tham khảo nghe mọi người bảo receiver nghe nhạc không hay và không chi tiết, nhưng rõ ràng là em nghe từng tiếng thở của Lệ Quyên ( chắc tại đóng cửa) và tiếng nhạc rất mượt, cũng nghe rằng chơi 1 thời gian sẽ lên đô và chán vì phát hiện ra điểm chưa hay...Hic... Thấy lo lo...
Chắc là em sẽ đầu tư thêm vào Cen sur cho mẹ con nhà gấu coi phim, còn khoản nghe nhạc thì với bộ này em thấy khá hài lòng...
Cám ơn các bác đã lắng nghe chia sẻ của tay chơi mới vô nghề.

vinagoh

Well-Known Member

Chúc mừng Bác nhé, như thế là quá tuyệt vời rồi. \m/

HDstorm

Bác đã dùng qua ONKYO rồi, có thể nói 609 tương đương với DENON 2312, xin hỏi bác ưu điểm khiến bác mạnh dạn đầu tư em 609 thế nào ạh? Vì mình thấy đa phần anh em khuyên mình nên lấy DENON. Xin lỗi trước nếu có làm phiền...

Thấy bác chủ nói em lại tiếc! Hồi trước em đã định lấy 609 xong loanh quanh thế nào lại lấy 9300. Giờ mới thấy mình quá vội vàng! Hồi đó mà chịu khó nghiên cứu trên 4rum này thì chắc em cũng lấy 609 +RX6. Bổ sung cen+sur+sub sau!

B30TT9

Member

Trước em cũng lăn tăn bộ này nhưng sau đó làm 2312 với ES80. Tưởng bác Tuanvandon hài lòng với bộ của bác rồi. Em ở CO hôm nào ghé qua bác nghe ké 1 tí bác nhé.

Bộ đôi này nhiêu tiền vậy chủ thớt? ~O)~O)

HD1968

Bác đã dùng qua ONKYO rồi, có thể nói 609 tương đương với DENON 2312, xin hỏi bác ưu điểm khiến bác mạnh dạn đầu tư em 609 thế nào ạh? Vì mình thấy đa phần anh em khuyên mình nên lấy DENON. Xin lỗi trước nếu có làm phiền...

Em thì trước cũng có nghe nhạc bằng dàn nội địa của ông già... em chọn ONKYO 609 vì giá mềm hơn DENON 2312, vả lại thấy bạn bè dùng DENON hoài, bản thân mình lại thích có sự khác biệt riêng nên chọn, thế thôi... kết hơn là ngoại hình trông "ngầu"hơn DENON ạh...

Bên trên