OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Mod tuy ngon, nhưng không biết họ có thay nguồn là dạng transfomer không, vì nghe bảo nguồn stricking như Oppo hiện tại sẽ dễ bị nhiễu tín hiệu hơn. Các cdp thông thường vẫn xài nguồn transfomer...

justbenice

Moderator

Hôm trước tui định mod oppo 103D ngon tí làm transport nhưng giờ đang bị quấn lấy vụ nâng cấp center + pro/pre nên chưa làm đc.

thanhyk

Well-Known Member

Xác nhận phim dạng folder vẫn đọc phụ đề srt bình thường.
Mình mới kiểm tra phụ đề srt đối với phim dạng folder. Đúng như một số bác nói, thư mục phim 'astro boy 2009' chứa các foder con như stream,v.v.., mình thường để phụ đề 'astro boy.srt' trong thư mục gốc 'astro boy 2009' trên nghĩa là song song với thư mục stream, với AB Q5II là đọc được, nhưng oppo thì không. Do nghĩ rằng hãng đã hỗ trợ srt cho iso, m2ts thì tại sao folder lại không được (vô lý), nên mình đặt thêm 1 file srt là '0000.srt' trùng với file phim chính trong folder stream là '0000.m2ts' chẳng hạn, để chắc ăn mình đặt thêm 1 file srt nằm song song với thư mục gốc 'astro boy 2009'.
Cụ thể vd ổ D:\\astro boy 2009.srt song song với D:\\astro boy 2009 (thư mục phim).
Kết quả: xem phim có phụ đề rời srt chỉnh các kiểu bình thường, font chữ hơi tròn không đẹp lắm (cái này chắc do file srt lưu font không đẹp có thể save với font khác chăng). Do đang xem phim nên chưa kiểm tra srt đọc được với phim dạng folder là trường hợp 2 hay 3. Nhưng nếu theo một số bác là đặt tên trùng với file chính m2ts trong stream vẫn không đọc phụ đề, thì sẽ là do đặt srt trùng tên phim và đặt nằm ngoài phim (cùng thư mục với tên phim, không đặt nằm trong folder phim).
Chúc các bác vui vẻ...

thanhyk

Well-Known Member

Trên remote thì có chỉnh như vậy được không Bác thankyk ? mình mò mà không ra.

Bác hỏi nút optiontreen remote hả, nằm bên trái các nút điều hướng, phía trên 4 nút màu đó. Nhấn nút option thì nó sổ ra các menu dưới đáy màn hình giống kiểu thanh trạng thái, menu thứ hai ghi rõ chữ subtitle mà, nhấn vào nó sổ ra các kiểu chỉnh mà chọn thôi. Lưu ý: đang xem phim bác chọn option nhé, chư ko phải tắt phim mà làm đâu.
Lỡ nói nên nói cho đã miệng (các bác khác biết là xen vào ko cho mình nói). Theo hiểu biết bị 'tẩu hoả' cái quên cái nhớ của em thì: các dòng oppo 93/95 đời cũ chia làm 2 loại, fw trước chơi được iso, 3d iso và folder (mkv, m2ts thì ko cần nói), fw sau thì chỉ hỗ trợ folder, bây giờ hãng ko hỗ trợ fw cho dòng này nữa vì ngưng sx rồi, đồng thời không có bán jb (vì jb cái gì). Oppo dòng sau 103/105 và D fw hãng không xơi iso, 3d lại còn cấm chơi folder, được cái hãng hỗ trợ fw nên chia xẻ mạng, app remote tốt và fw mới nhất 77 xơi unicode. Jb thì xơi iso, 3d và folder ầm ầm, fw jb mới nhất cũng hỗ trợ unicode như fw hãng.
Phụ đề pgs add bằng tsmux là dạng ảnh, do vậy không cho chỉnh sửa gì hết ngoại trừ chỉnh lên/xuống (vd lúc add mình chọn màu vàng thì sau khi add xong nó là màu vàng đến khi...xoá phim thì mất chứ nó ko thể chọn đổi màu khác được, trừ phi đi 'thẩm mỹ viện' bằng cách dùng tsmux xoá nó đi rồi add lại với màu da mới). Phụ đề unicode là dạng text (mở bằng note) rất nhẹ, rất dễ đổi màu, tạo viền, kích thước, vị trí, đồng bộ thời gian với phim, nhưng chất lượng chữ có vẻ kém hơn pgs. Bác nào cho biết srt save font khác được không, ngoài unicode mà save uft 8 hay 16 oppo đọc có lỗi font ko.

bác nào chơi oppo 95 em hỏi chút ạ. Em mới thấy oppo 95 cho update FW mới . Ko biết có cải tiến gì ko ạ ?
nghe mấy bác chơi 10X đọc đc phụ đề rời srt và font unicode rồi e ngứa ngáy chân tay quá

nammon72

Active Member

không biết bản 95 thì như thế nào nhỉ mấy bác?
Em thấy bên svhouse có 1 em và chỉ để nghe nhạc chứ không xem BR đc...@@

davidhand

Moderator

không biết bản 95 thì như thế nào nhỉ mấy bác?
Em thấy bên svhouse có 1 em và chỉ để nghe nhạc chứ không xem BR đc...@@

Đầu bluray chính hiệu thì đương nhiên là phải xem được bluray rồi bác. Cả nghe nhạc và xem phim đều tốt bác ạ.

@thanhyk: muốn font đẹp thì chỉ dùng soft remux thôi, tha hồ chọn.

bác nào chơi oppo 95 em hỏi chút ạ. Em mới thấy oppo 95 cho update FW mới . Ko biết có cải tiến gì ko ạ ?
nghe mấy bác chơi 10X đọc đc phụ đề rời srt và font unicode rồi e ngứa ngáy chân tay quá
Nếu còn chơi iso thì ko nên update H ạ. Nếu mất rồi thì cứ update vô tư thôi! FW mới ra nên cũng có thể có unicode. Chơi với máy chiếu thì lăn tăn unicode làm gì vì toàn chơi BD remux, như mình chơi 93 giờ down iso về có sẵn sub Việt và có khi có cả audio Việt rồi nên chỉ việc chén thôi. Trường hợp phim mới down về mà chưa có sẵn sub thì remux vì đằng nào cũng phải copy từ HDD download sang HDD store, thời gian remux cũng bằng thời gian copy thôi nên coi như ko mất thêm thời gian. Nói chung là đơn giản hơn cả chơi HDP thông thường. Tuy nhiên nếu ko có iso thì hơi mệt vì cái khoản bung iso mất khá nhiều thời gian.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

up xong là bỏ con 95 :D chả chơi được iso lẫn thư mục bluray nữa. hehe . Nhưng bù lại thì lại dùng được .srt unicode

thanhyk

Well-Known Member

up xong là bỏ con 95 :D chả chơi được iso lẫn thư mục bluray nữa. hehe . Nhưng bù lại thì lại dùng được .srt unicode

Em cứ tưởng fw mới 77 chỉ dành cho 103/105/D chứ không biết là vẫn dành cho 93/95. Theo em những tính năng chính như 3D, iso sẽ lợi hơn tính năng unicode, vì như bác davihand có nói mux sub là xong lại đẹp nữa (có nghĩa dù đọc unicode nhưng bác ấy vẫn mux để đẹp hơn, ngoài ra một số thiết bị ko hỗ trợ unicode vẫn xem được sub mux như đa số đầu bluray, tivi dòng cũ nhất là sony, v.v...). Nhưng nếu chúng ta cần những tiện ích như chia sẻ mạng Lan, nhận ổ cứng lớn, các app điều khiển, sau này là phát hình ảnh/âm thanh từ thiết bị khác như đt qua oppo có lẽ hay quá lại phải up fw mới để được hỗ trợ. Câu hỏi có bán jb cho dòng 93/95 không, oppo 93/95 up fw mới có mất chức năng đọc folder không.

justbenice

Moderator

Em cứ tưởng fw mới 77 chỉ dành cho 103/105/D chứ không biết là vẫn dành cho 93/95. Theo em những tính năng chính như 3D, iso sẽ lợi hơn tính năng unicode, vì như bác davihand có nói mux sub là xong lại đẹp nữa (có nghĩa dù đọc unicode nhưng bác ấy vẫn mux để đẹp hơn, ngoài ra một số thiết bị ko hỗ trợ unicode vẫn xem được sub mux như đa số đầu bluray, tivi dòng cũ nhất là sony, v.v...). Nhưng nếu chúng ta cần những tiện ích như chia sẻ mạng Lan, nhận ổ cứng lớn, các app điều khiển, sau này là phát hình ảnh/âm thanh từ thiết bị khác như đt qua oppo có lẽ hay quá lại phải up fw mới để được hỗ trợ. Câu hỏi có bán jb cho dòng 93/95 không, oppo 93/95 up fw mới có mất chức năng đọc folder không.

BDP9x-82-1009 là firmware ra cùng ngày với firmware 77 của 10x . Nhưng có đọc đc .srt unicode kô thì kô biết vì kô thấy trong firmware logs. Theo mình nghĩ thì ngược lại. Tính năng unicode quan trọng hơn. Vì dù kô mux file fim phụ đề tiếng việt thì mình vẫn gỡ .m2ts ra xem với .srt unicode. Lại chủ động. Kô phải đợi người ta mux cho xem. Đẹp hơn hay kô cũng còn tùy người thích. Mình thích đơn giản thuần túy đúng mặc định hơn. hehe.
Nguồn fim bluray đầy rẫy trên mạng, nên chả tội gì phải ngồi đợi người khác mux phụ đề. Mình cứ chủ động vẫn là hơn hết.
Các bác đang giữ 95 chắc chả bác nào dám up firmware để cho anh em "trải nghiệm" đâu cho nên hỏi cũng vô ích. :p

95 của em bt nó cũng ko đọc đc iso nên em up lên rồi vẫn đọc đc thư mục bác ạ. Con sub srt rời em chưa thử , khi nào có time e sẽ kéo film về thử

Đầu bluray chính hiệu thì đương nhiên là phải xem được bluray rồi bác. Cả nghe nhạc và xem phim đều tốt bác ạ.

@thanhyk: muốn font đẹp thì chỉ dùng soft remux thôi, tha hồ chọn.

Nếu còn chơi iso thì ko nên update H ạ. Nếu mất rồi thì cứ update vô tư thôi! FW mới ra nên cũng có thể có unicode. Chơi với máy chiếu thì lăn tăn unicode làm gì vì toàn chơi BD remux, như mình chơi 93 giờ down iso về có sẵn sub Việt và có khi có cả audio Việt rồi nên chỉ việc chén thôi. Trường hợp phim mới down về mà chưa có sẵn sub thì remux vì đằng nào cũng phải copy từ HDD download sang HDD store, thời gian remux cũng bằng thời gian copy thôi nên coi như ko mất thêm thời gian. Nói chung là đơn giản hơn cả chơi HDP thông thường. Tuy nhiên nếu ko có iso thì hơi mệt vì cái khoản bung iso mất khá nhiều thời gian.

cũng có lý vì time mux phụ đề cũng bằng time copy từ laptop sang hdd. e đang máu lên 105D chơi luôn iso và phụ đề luôn cho đã. nhiều lúc lười down phim vác cái hdd ra tiệm chép mang về chạy cho nhanh.
Hôm trc e alo hỏi bác cái reciever nó ko phát ra tiếng nó ko phải do oppo bác ạ. Do reciever bị hỏng phần giải mã âm thanh nên chỉ có hình mà ko có tiếng em phải gửi vào hcm cho Trương Lê đi bảo hành roài

ringleader

Active Member

93/95 đã mất iso rồi thì cứ up thoải mái thôi, nó ko bị cinavia và vẫn chơi được thư mục;phụ đề srt có vài bác thử up rồi mà bảo là vẫn ko được....

Như vậy oppo ko hỗ trợ vụ này cho 93/95 rồi, lại có đợt hạ giá 9x...........

davidhand

Moderator

93/95 đã mất iso rồi thì cứ up thoải mái thôi, nó ko bị cinavia và vẫn chơi được thư mục;phụ đề srt có vài bác thử up rồi mà bảo là vẫn ko được....

Như vậy oppo ko hỗ trợ vụ này cho 93/95 rồi, lại có đợt hạ giá 9x...........

Thực ra nhu cầu khác nhau mà, xem mkv hoặc ko quen remux phim thì có unicode là quá tốt rồi. Nhưng với những người chơi phim remux như mình thì có unicode cũng như ko. "ông chú mình làm ở Viettel" bảo up 9x lên FW mới là bị block thư mục, nghe mà buồn cười quá! :))

ringleader

Active Member

phụ đề rời oppo chơi ác thất, iso, thư mục, mkv, m2ts....support tất..............

do_long_khach

Well-Known Member

Thời gian remux bắn phụ đề từ ổ cứng pc sang ổ cứng chứa phim còn nhanh hơn thời gian copy tương ứng. Cho nên đúng là đọc được phụ đề rời hay ko cũng ko nhiều ý nghĩa lắm với ai download phim về xem. Còn với các bác ra tiệm copy phim thì đúng là tiện hơn thật.

ringleader

Active Member

Hôm trc e alo hỏi bác cái reciever nó ko phát ra tiếng nó ko phải do oppo bác ạ. Do reciever bị hỏng phần giải mã âm thanh nên chỉ có hình mà ko có tiếng em phải gửi vào hcm cho Trương Lê đi bảo hành roài

VỤ này bác bị sao vậy?kiếm cái HDP khác về thử xem thì biết do cái gì;

Mình dùng 105, nói 2 dây HDMI ,1 vào máy chiếu, 1 vào RE;
-Nếu bật máy chiếu sau đó oppo và cuối cùng là Re thì ok; bật Re trước và bật oppo thì khi phát Re ko có tiếng ( đường analog từ oppo ra amli stere vẫn có tiếng); tóm lại cứ phải bật Re sau cùng thì mới có tiếng;

Đã mail cho oppo họ trả lời là có thể bị ARC gì đó......và họ bảo sẽ xem cho ác FW sau này....

trước mắt sử dụng thì như ...kỷ luật cán bộ là phải đúng qui trình mới ok

-Nếu bật máy chiếu sau đó oppo và cuối cùng là Re thì ok; bật Re trước và bật oppo thì khi phát Re ko có tiếng ( đường analog từ oppo ra amli stere vẫn có tiếng); tóm lại cứ phải bật Re sau cùng thì mới có tiếng;

Đã mail cho oppo họ trả lời là có thể bị ARC gì đó......và họ bảo sẽ xem cho ác FW sau này....

Con Re của e nó lỗi bác ạ. E mang lên Trương Lê Đà Nẵng thử cả buổi chiều rồi mà ko đc
Chuyển vào HCM cho NPP Tiếng Ngọc xử lý rồi ạ.
Còn vấn đề oppo của e cứ phải khởi động máy chiếu trc rồi đến RE sau cùng là oppo nó mới lên tiếng.
Chơi cái món này nhiều lúc hên xui ghê. Chẳng biết đâu mà lần

95 bữa nay bán đc khoảng nhiêu bác nhỉ ? Của e nó đọc cả folder

thanhyk

Well-Known Member

Hay là do mình cắm cổng ARC trên tivi, nó có tính năng truyền dẫn tín hiệu 2 chiều, liệu thử cổng hdmi khác trên tivi có hết không. Em cũng bị như bác (chưa thử vụ mở tivi->oppo->Rec), nhưng nếu là âm thanh 2 kênh như vob thì Rec vẫn có tiếng...
Về unicode: bàn nhiều rùi, tuỳ ý thích, cá nhân em ko muốn mux vì mất công. Ở đây hỏi luôn có ai dùng hdp (trừ oppo) chơi unicode mà không dùng unicode tự mux sub để xem không. Em đoán 1% thui... Không phải em nhiều chuyện, nhưng có lần hỏi vài người chơi Poprcom và Dune, nếu nó không đọc unicode có mua để tự mux sub xem phim không, họ trả lời không.

Bên trên