OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

justbenice

Moderator
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

Cảm ơn các bác đã trả lời.
Xem ra thì Oppo cũng như Pop, cơ bản là ổn, tuy nhiên đôi lúc vẫn có những lỗi nhỏ nhỏ gây khó chịu.
Kiểu này chắc em phải consider lại việc mua Oppo rồi, xem ra muốn có 1 em thật nuột, không bị lỗi vặt vãnh có vẻ là không có khả năng rồi, cho dù là 103D hay 105D đi chăng nữa :)

Tính về mấy lỗi nhỏ nhặt vặt vãnh thì con POP mới lấy của e có khi ít hơn hẳn 103D rồi, về mặt hình ảnh thì không bàn đến (cái này thì không bị coi là lỗi, he he)

@bác Sunnydtlt: POP coi qua NAS đơn giản như đan rổ mà, có vấn đề gì đâu?
Em đọc hết hơn 330 trang của topic này thì thấy Oppo còn lắm vấn đề với việc nhận dạng ổ mạng hơn, kiểu không ngon lành với SAMBA, xoay sang NFS thì mới ổn... chẳng hạn.

Nói chung nếu bác lăn tăn thế thì kô nên mua oppo. Vì bác chưa nhìn vào điểm mạnh của nó mà chỉ đang loay hoay với những điểm yếu của nó. Vậy thực tế là bác chưa có nhu cầu với 1 em HDP như Oppo.
Mình chỉ thấy 1 điểm thế này thôi, bất kì ai dùng oppo rồi thì không thể quay lại với các đầu HD khác được nữa. Từ đó bác tự suy nghĩ thêm.

skullz

Member

He he, em biết điểm mạnh của Oppo mà, thế nên mới chịu khó lần mò đọc hơn 300 trang của thread này đấy chứ, không thì em đọc làm gì :))
Chỉ có điều vì em khó chịu về lỗi lặt vặt của Pop nên mới muốn đổi, trong khi đổi sang 1 dòng khác mà cũng vẫn lỗi thế thì tạm thời em sẽ pending lại đã.
Oppo xem thì đẹp hơn rồi, nhưng phải phòng to, màn chiếu rộng thì mới phát huy hết được sức mạnh. Nhà em dù sao cũng nhỏ, TV chỉ hơn 50", máy chiếu thì không có chỗ treo nên tạm thời chấp nhận sống chung với Pop, bao giờ có option mới ra ngon lành hơn, ổn định hơn thì sẽ nâng cấp 1 loạt tiếp vậy :(

justbenice

Moderator

He he, em biết điểm mạnh của Oppo mà, thế nên mới chịu khó lần mò đọc hơn 300 trang của thread này đấy chứ, không thì em đọc làm gì :))
Chỉ có điều vì em khó chịu về lỗi lặt vặt của Pop nên mới muốn đổi, trong khi đổi sang 1 dòng khác mà cũng vẫn lỗi thế thì tạm thời em sẽ pending lại đã.
Oppo xem thì đẹp hơn rồi, nhưng phải phòng to, màn chiếu rộng thì mới phát huy hết được sức mạnh. Nhà em dù sao cũng nhỏ, TV chỉ hơn 50", máy chiếu thì không có chỗ treo nên tạm thời chấp nhận sống chung với Pop, bao giờ có option mới ra ngon lành hơn, ổn định hơn thì sẽ nâng cấp 1 loạt tiếp vậy :(

Bác chưa dùng thì mới thấy "lỗi lặt vặt" , vì chủ yếu những bạn chưa am hiểu sử dụng rồi post thắc mắc lên thôi chứ mình thấy cộng đồng oppo có ai than thở gì đâu. Mình từng dùng qua popcorn A410 khoảng 2 tháng và mình nói thật là nó thua oppo 1 trời 1 vực về vụ "lỗi lặt vặt" hehe. Chủ yếu do bọn popcorn viết phần mềm quá tệ và khi phát hiện ra tệ thì lại kô chịu sửa firmware.
Tivi 42inch đã đủ để thấy sự khác biệt giữa popcon 410 và oppo 103D rồi bác. Sự lựa chọn hoàn hảo hơn oppo chắc chỉ có chính ...oppo đời mới hơn thôi. hehe.

skullz

Member

Hehe, cảm ơn bác lúc nào cũng giải đáp những thắc mắc cho em, cũng như truyền cảm hứng cho những ai đang muốn lên đời 1 HDP ở mức hoàn hảo nhất.

Có điều như em nói ở post trước, em chỉ vì muốn triệt tiêu mấy cái lỗi nhỏ nhỏ, muốn 1 cái HDP thật "perfect" nên mới đổi, chứ em không muốn đổi sang 1 option mà vẫn còn những trục trặc nọ kia.
Việc Oppo đôi lúc không xem được 1 số file, đôi lúc bị dừng 1sec, đôi lúc xem 2D chuyển 3D có vấn đề, đôi lúc bị lỗi format not support, đôi lúc không passthrough ra được 2 kênh... như 1 số bác đã chia sẻ trong topic này, đối với em nó làm cho trải nghiệm có vấn đề.
Mặc dù em tin là xác suất xảy ra là ít, thấp, nhưng em khẳng định được là cái số lỗi này nhiều hơn rất nhiều lần so với con Dune base 3.0 hoặc Dune max mà em đã dùng, hay là so với con Pop A410 em đang xài hiện tại.

Như bác đã kết luận, chắc em chấp nhận đôi lúc Pop hơi giật 1 tẹo, hay play Bluray menu có trục trặc... để chờ 1 em Oppo hoàn hảo hơn, spec ngon hơn, ví dụ chơi được 4K chứ không chỉ là Upscale 4k như hiện tại.
Dù sao thì Oppo 103D hay 105D cũng ra từ 2013, đi được 2 năm tuổi đời rồi.
Em sẽ chờ 1 em Oppo 103E gì đó, giá tầm 1000$ đổ lại là quất luôn :))

justbenice

Moderator

Sự lựa chọn của bác là chính xác với oppo "103E" . Nhưng tôi tin là cho dù oppo 103E năm 2016 thì nó vẫn tồn đọng những "lỗi" như bác mô tả. Vì cơ bản nó là 1 đầu Bluray, khi ta đem nó sang làm đầu HD đọc file mkv, bluray iso là chính thì nó sẽ nảy sinh "lỗi" như bác nói, và nó ko thể tránh khỏi. Vì cho dù với firmware mới nhất mới ra cách đây kô lâu nó vẫn tồn đọng những vấn đề như thế, và đối với bọn "tây" cũng như bọn sản xuất oppo thì đó kô phải là lỗi, nên nó kô sửa, thì tất nhiên nó sẽ vẫn xuất hiện trên đầu oppo mới. Oppo mới tôi tin nó sẽ vẫn dựa trên nền firmware hiện tại vốn bắt đầu từ oppo 3 đời trước, nên khả năng tồn đọng những "lỗi" như bạn mô tả là hoàn toàn có.

happythanh

Active Member

gần đây em bực mình với con 103D ghê, những phim bluray remux xem cứ bị giựt hình liên tục, vừa rồi down 5 phim bluray remux có phụ đề sẵn thì bị giựt hình hết 4 phim, làm em phải down lại bản full bluray, ghép xong phụ đề ngoài thì lại bị vấn đề lệch thời gian, loay hoay mất thời gian em cắm vô lại con Dune xem cho lành.

không biết vấn đề giựt hình của Oppo là do firmware hay là do Ethernet chip có 100mps không ta ( mình đang xem qua NAS), trong khi Dune Max mình đang dùng cũng có 100mps mà xem bình thường.

phải chăng giải pháp mới để cho hoàn mỹ thì là Dune + Darbee box:

http://www.amazon.com/DarbeeVision-...ie=UTF8&qid=1443578822&sr=8-1&keywords=darbee

nhưng sao giá nó bán chát thế không biết

happythanh

Active Member

gần đây em bực mình với con 103D ghê, những phim bluray remux xem cứ bị giựt hình liên tục, vừa rồi down 5 phim bluray remux có phụ đề sẵn thì bị giựt hình hết 4 phim, làm em phải down lại bản full bluray, ghép xong phụ đề ngoài thì lại bị vấn đề lệch thời gian, loay hoay mất thời gian em cắm vô lại con Dune xem cho lành, trước kia rất ít khi bị vậy, thỉnh thoảng mới có film bị giựt.

bực quá em gọi hỏi bên hãng Oppo thì bảo là do Oppo nó kén vậy, kiểu như đồ xịn thì không chơi với hàng remux ấy.

không biết vấn đề giựt hình của Oppo là do firmware hay là do Ethernet chip có 100mps không ta ( mình đang xem qua NAS), trong khi Dune Max mình đang dùng cũng có 100mps mà xem bình thường.

http://www.amazon.com/DarbeeVision-...ie=UTF8&qid=1443578822&sr=8-1&keywords=darbee

skullz

Member

Bác cắm thử 1 con ổ USB vào rồi xem thử đúng những phim đó hay không là biết ngay thôi mà.
Em nghĩ LAN 100Mbps không phải là vấn đề đâu, Bluray em xem cao nhất cũng chưa thấy phim nào vượt quá được 50Mbps cả.

Ngoài ra em vừa tìm mua thử con Darblet như bác gợi ý, em thấy trên site của nó bán có 199$ thôi, ship 40$ nữa.
Đọc review trên Amazon thì thấy rating rất ngon, không biết có nên xúc thử 1 em về chơi với POP A410 không :))

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

gần đây em bực mình với con 103D ghê, những phim bluray remux xem cứ bị giựt hình liên tục, vừa rồi down 5 phim bluray remux có phụ đề sẵn thì bị giựt hình hết 4 phim, làm em phải down lại bản full bluray, ghép xong phụ đề ngoài thì lại bị vấn đề lệch thời gian, loay hoay mất thời gian em cắm vô lại con Dune xem cho lành.

NAS Của bác là hiệu gì ? File remux của bác là file nào ? Để mình test xem sao. Vì mình cũng đang dùng NAS ( khoảng cách tới mấy chục mét dây Lan cơ) , mấy hôm nay ngày nào cũng xem remux, toàn bản cỡ 30Gb cả mà có sao đâu. Trường hợp của bác giống 1 bác đã từng gọi đt hỏi tui, dùng Nas buffalo nó vậy. Cuối cùng đổi NAS khác thì ok. Ba cái đồ mạng buffalo dạo này toàn đồ tàu nhái, nhà bác nào mà dùng cả bộ "buffalo" thì xác định đừng coi remux cho nhanh.

sunnydtld

Well-Known Member

Mình stream film Bluray ISO từ NAS wa Oppo 103D cũng đâu bị giựt gì đâu pak. Nhiều khi lấy con laptop cùi stream mấy file Nhạc bluray .m2ts wa wifi thì Oppo cũng chơi ok. Mấy film bộ loại 1.5Gb-2GB/tập stream wa wifi cũng không bị gì. Mình nghĩ bạn nên xem lại Thiết bị mạng rồi. Chứ ko phải do Oppo đâu.

happythanh

Active Member

mình đang dùng NAS QNAP 419P+ 4 ổ hdd bác, mình nghĩ không phải do mạng vì cũng phim đó mình down bản full bluray thì xem ngon lành, hoặc cũng film đó xem qua Dune Max hay Dune base 3D thì cũng ngon lành.

nhà mình cũng đi cỡ vài chục mét, và dùng toàn switch 1Gb.

Đặc biệt xem 3D bluray remux bị giựt liên tục, cỡ vài giây là giựt 1 cái=> cắm qua Dune là lại ngon lành.

mấy film này bị cà giựt nè bác just:

Mad Max Fury Road 2015 ViE 1080p Blu-ray AVC TrueHD 7.1 Atmos-KiD
San Andreas 2015 1080p Blu-ray Remux AVC TrueHD Atmos 7.1 - KRaLiMaRKo
Jurassic World 2015 ViE 1080p 3D EUR Blu-ray AVC DTS-HD MA 7.1-Respawn.iso

bản 3D này hình như là full rồi mà cũng bị giựt liên tục:

Gravity.2013.1080p.BluRay.3D.AVC.DTS-HD.MA.5.1-LAZERS

sunnydtld

Well-Known Member

Mad Max Fury Road 2015 ViE 1080p Blu-ray AVC TrueHD 7.1 Atmos-KiD
Jurassic World 2015 ViE 1080p 3D EUR Blu-ray AVC DTS-HD MA 7.1-Respawn.iso

Mình coi 2 em này bằng 103D thì bình thường. Bác thử đổi cọng HDMI từ Dune wa 103D coi sao?

justbenice

Moderator

Bác happythanh dùng phương thức gì ? Samba hay NFS?

do_long_khach

Well-Known Member

Tôi dùng 103 thi thoảng bị dừng hình và tiếng chừng 1s với bluray, phim rip thì ko bị. Dây hdmi dùng 1 sợi kèm theo máy, 1 sợi pangea ship Mỹ, ổ cứng gắn ngoài WD chứ ko nas niếc gì. Xưa dùng dune ko bao h mắc vụ này. Cũng có thể ổ cứng để lâu bị phân mảnh nhiều chăng.

happythanh

Active Member

bác Sunny xem qua NAS hay cắm trực tiếp ổ HDD vậy bác? lúc cắm qua Dune mình cũng đổi luôn toàn bộ dây nguồn, dây HDMI, dây Lan từ 103D qua Dune, nghĩa là chỉ khác nhau cái đầu player thôi, cũng có thể là do dây HDMI mình đang dùng(pangea 24LC, 5% silver) không hạp với nó không ta, vì mình có đọc đâu đó trên internet các thiết bị có thể dùng được với dây HDMI này và không được với dây HDMI kia, để tối nay mình đổi thử qua dây HDMI audioquest Vodka xem sao, nhưng mà kể cũng lạ, nếu do dây HDMI thì tại sao khi xem full bluray lại không bị gì.

@bác just: mình không biết nó dùng giao thức gì nữa? mình có cái đầu Tvix cũ thì nó báo là Samba, trong khi trong NAS mình config là NFS thôi.

justbenice

Moderator

bác Sunny xem qua NAS hay cắm trực tiếp ổ HDD vậy bác? lúc cắm qua Dune mình cũng đổi luôn toàn bộ dây nguồn, dây HDMI, dây Lan từ 103D qua Dune, nghĩa là chỉ khác nhau cái đầu player thôi, cũng có thể là do dây HDMI mình đang dùng(pangea 24LC, 5% silver) không hạp với nó không ta, vì mình có đọc đâu đó trên internet các thiết bị có thể dùng được với dây HDMI này và không được với dây HDMI kia, để tối nay mình đổi thử qua dây HDMI audioquest Vodka xem sao, nhưng mà kể cũng lạ, nếu do dây HDMI thì tại sao khi xem full bluray lại không bị gì.

@bác just: mình không biết nó dùng giao thức gì nữa? mình có cái đầu Tvix cũ thì nó báo là Samba, trong khi trong NAS mình config là NFS thôi.

Khi Oppo search nó hiện ten NAS hay ip adress cua NAS vay bac?

happythanh

Active Member

khi Oppo search nó hiện cả tên NAS lẫn địa chỉ IP bác, mình thường vào tên NAS rồi vào ổ share.

justbenice

Moderator

khi Oppo search nó hiện cả tên NAS lẫn địa chỉ IP bác, mình thường vào tên NAS rồi vào ổ share.

Vậy là bác vào SMB rồi, bác vào cái địa chỉ IP của NAS là NFS thử xem còn bị hiện tượng đấy nữa không nhé bác. Giao thức SMB khá cũ rồi kô bằng FNS đâu.

happythanh

Active Member

Vậy là bác vào SMB rồi, bác vào cái địa chỉ IP của NAS là NFS thử xem còn bị hiện tượng đấy nữa không nhé bác. Giao thức SMB khá cũ rồi kô bằng FNS đâu.

vụ này mình mới biết, bác just rành quá giúp được biết bao anh em =D>.

có vài lần mình vào qua địa chỉ IP thì OPPO nó chạy 1 hồi lâu mãi không thấy vào trong share folder, có vẻ như bị treo nên mình hard shut out nó luôn và vào lại bằng tên NAS.

nói vậy là tốc độ share của Samba chậm hơn NFS hả bác? vậy Dune dùng giao thức gì vậy bác?

justbenice

Moderator

vụ này mình mới biết, bác just rành quá giúp được biết bao anh em =D>.

có vài lần mình vào qua địa chỉ IP thì OPPO nó chạy 1 hồi lâu mãi không thấy vào trong share folder, có vẻ như bị treo nên mình hard shut out nó luôn và vào lại bằng tên NAS.

nói vậy là tốc độ share của Samba chậm hơn NFS hả bác? vậy Dune dùng giao thức gì vậy bác?

NFS nhanh và được sử dụng nhiều nhất khi xem phim HD. Dune có cả NFS lẫn SAMBA. Oppo nhà em hiện cả SMB lẫn NFS nhưng SMB hay chập chờn nên em chỉ dùng NFS.

Bên trên