Optical và SoundCard - xin hỏi!!`

draco

các bàc cho hỏi, mình đang xài PC với sound onboard có cổng Optical Out kết nối với Loa qua Optical in.
Như vậy thì mình có cần phải đầu tư sound Card xịn không? nếu mình xài Optical? Không hiểu nếu có thêm sound xịn thì nó có giúp mình cải thiện âm thanh đáng kể không nhỉ? (trong trường hợp vẫn xài optical out trên main)
- Thêm nữa, chất lượng âm thanh qua các cổng analog của sound card với Optical trên main như thế nào hả các bác? (có nên mua Xfi để xài với Z5500 không? trong khi mình vẫn thích kết nối Optical?)
Xin cho ít ý kiến.

hunghugo

Member
Ðề: Optical và SoundCard - xin hỏi!!`

Sở thích của Bác rất hợp lý [ trong khi mình vẫn thích kết nối Optical ]
Nếu như Bác có điều kiện về tài chánh thì card Sound rời vẫn hay hơn Sound OnBoard
[ Nó giống như VGA onBoard với Card VGA rời ấy mà ] Có điều kiện như Bác nên chơi luôn con [ Card Sound của asus-xonar ]
Em nó đây

http://www.guru3d.com/article/asus-xonar-d2x-review/

quanghaiphong

Well-Known Member

chuẩn optical thì bác nghe bằng cái gì chả giống nhau,bác dùng onboard là được rùi,tránh lãng phí

Sở thích của Bác rất hợp lý [ trong khi mình vẫn thích kết nối Optical ]
Nếu như Bác có điều kiện về tài chánh thì card Sound rời vẫn hay hơn Sound OnBoard
[ Nó giống như VGA onBoard với Card VGA rời ấy mà ] Có điều kiện như Bác nên chơi luôn con [ Card Sound của asus-xonar ]
Em nó đây

http://www.guru3d.com/article/asus-xonar-d2x-review/

chuẩn optical thì bác nghe bằng cái gì chả giống nhau,bác dùng onboard là được rùi,tránh lãng phí
Bác Quang nói rất đúng=D>
Khi bác dùng Optical tức là bác giao phó trách nhiệm giải mã đến thiết bị mà bác kết nối,nên bác xài souncard thì cũng ko giải quyết đc vấn đề mà chỉ tốn tiền thôi bác ạo:)

các bàc cho hỏi, mình đang xài PC với sound onboard có cổng Optical Out kết nối với Loa qua Optical in.
Như vậy thì mình có cần phải đầu tư sound Card xịn không? nếu mình xài Optical? Không hiểu nếu có thêm sound xịn thì nó có giúp mình cải thiện âm thanh đáng kể không nhỉ? (trong trường hợp vẫn xài optical out trên main)
- Thêm nữa, chất lượng âm thanh qua các cổng analog của sound card với Optical trên main như thế nào hả các bác? (có nên mua Xfi để xài với Z5500 không? trong khi mình vẫn thích kết nối Optical?)
Xin cho ít ý kiến.

- Nếu như bác chủ yếu là xem phim/chơi games thì tốt nhất là dùng các loại cổng digital như coaxial hay optical có sẵn trong main để bypass sound onboard, dành lại việc xử lý audio cho các thiết bị khác như receiver.

- Nếu bác có thêm nghe nhạc lossless này nọ thì tất nhiên card rời sẽ hay hơn, vì lúc này bác cần có âm thanh stereo để kết nối tới loa vi tính, amply.Những hệ thống home theater 5.1 7.1 sẽ nghe nhạc ko hay = hệ thống stereo 2.0 hay 2.1 [xét ở cùng giá thành, đẳng cấp].

Bởi vậy mấy bác "sành điệu" thường có 2 hệ thống khác nhau để dành cho nghe nhạc hoặc xem phim/chơi games.

tuancan82

các bác cho em hỏi tí là nếu main J&W780D của em mà ko có coaxial lẫn Optical mà chỉ có ra 5.1 analong chuẩn thì phải cắm theo cách thủ công là dùng 3 sợi dây để cắm sao? vậy thì ra AVR nó ko giải mã được nữa đúng ko nhỉ? AVR lúc đó đơn thuần chỉ là khuyếch đại tín hiệu để ra loa thôi, mà chip giải mã audio trên main thì chắc là nghe ko hay rồi, nếu mua cạc shound rời có optical thì hơi đắt, vậy trong trường hợp này có thế dùng giắc chuyển cổng 3.5mm--->optical được ko?

tieuthieugia

Well-Known Member

chính xác... mục đích kết nối thui muh... em mua card sound 270 $ chỉ để lấy cổng kết nối thôi ne... phí quá...hic :((

quanghaiphong

Well-Known Member

các bác cho em hỏi tí là nếu main J&W780D của em mà ko có coaxial lẫn Optical mà chỉ có ra 5.1 analong chuẩn thì phải cắm theo cách thủ công là dùng 3 sợi dây để cắm sao? vậy thì ra AVR nó ko giải mã được nữa đúng ko nhỉ? AVR lúc đó đơn thuần chỉ là khuyếch đại tín hiệu để ra loa thôi, mà chip giải mã audio trên main thì chắc là nghe ko hay rồi, nếu mua cạc shound rời có optical thì hơi đắt, vậy trong trường hợp này có thế dùng giắc chuyển cổng 3.5mm--->optical được ko?
chuyển thì chuyển được đó bạn,nhưng tìm mua khó lắm,tốt nhất bạn làm con EP31-DS3L 78 usd là xoong

marus

Member

Có phải bác đang xài J&W RS780UVD không? Nếu đúng thì nó có cổng coxial đó, nhưng phải dùng cái adapter kèm theo câu từ mainboad ra. Tui đang dùng main này mà. Cái adapter đó có trong hộp khi bác mua main đó. Cách cắm thì mở sách hướng dẫn sử dụng main ra rồi cắm theo.

tuancan82

Có phải bác đang xài J&W RS780UVD không? Nếu đúng thì nó có cổng coxial đó, nhưng phải dùng cái adapter kèm theo câu từ mainboad ra. Tui đang dùng main này mà. Cái adapter đó có trong hộp khi bác mua main đó. Cách cắm thì mở sách hướng dẫn sử dụng main ra rồi cắm theo.

à vâng, em định hỏi thế thôi chứ đang có ý làm 1 bộ AMD để chơi HD mà mấy cái main AMD tầm trung chả có cái nào có Optical+ coaxial cả bác ạ, chả nhẽ phải mua cạc shound sao?

hangbinhdan

Member

Các bác có biết bác nào bán cái cổng coaxial hoặc optical cho các main có hỗ trợ không ạ?

buonnguqua

Active Member

à vâng, em định hỏi thế thôi chứ đang có ý làm 1 bộ AMD để chơi HD mà mấy cái main AMD tầm trung chả có cái nào có Optical+ coaxial cả bác ạ, chả nhẽ phải mua cạc shound sao?
Bác kia đã nói rồi mà
J&W 780G , có sẵn cái vỉ Coalxial ở trong hộp main , khui hộp ra là thấy liền :cool:

cnfan

Well-Known Member

Có main Gigabiyte dùng chip P45 em thấy có cả cổng optical, cổng coaxial và cổng analog (em thấy nó có lỗ liền nhau nên đoán là analog nhưng thực sự chẳng rõ nó là cổng gì), vậy cổng nào có chất lượng tốt nhất để dẫn ra receiver vậy các bác?

Bên trên