Panasonic plasma PV80 50inch hay PY800 42inch hay LCD Sony ?

justbenice

Moderator
:D Sorry các bác. Mình mới tập tành chơi HD cho nên hỏi nhiều quá, có gì mong các bác thông cảm. Mình đang dùng con LCD cỏ 32inch thấy xem phim HD chán quá nên muốn đổi lên 42inch trở lên , hiện giờ đang phân vẫn giữa 3 con này :

- Sony LCD 40-inch Bravia KLV-40W400A ( FullHD)
- Panasonic Plasma 42- inch Viera TH-42PY800H ( FullHD)
- Panasonic Plasma 50 inch TH-50PV80 ( HDready )
Ngoài ra thì cũng đang phân vân với mấy con Samsung LCD 46 -50 inch fullHD mà giá khá rẻ. Tuy nhiên kô hiểu sao mấy bác ở đây lại kô thích Samsung lắm nhỉ. hic.

Vậy nhờ các bác tư vấn hộ xem dùng cái nào là hợp lý nhất ạ. Mình ngồi xem ở cách màn hình tầm 3 met.

adfadf

Ðề: Panasonic plasma PV80 50inch hay PY800 42inch hay LCD Sony ?

Nếu mình có đủ tiền sẽ lụm con 42PY800.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

ở khoảng cách 3m thì chọn 50 inch đi bạn. Chưa cần đến fullHD đâu.

hoangtuan_neu

Active Member

Nếu dưới 52" mà đầu tư vào Full HD thì hơi lãng phí bác ạ <:po:)@-)

justbenice

Moderator

Thanks các bác, vấn đề là mình đang dùng LCD 32 inch HDready , giờ nếu dùng Plasma 50inch vẫn HDready thì sợ có khi kô rõ hơn mà còn mờ hơn . :( . Nếu từ 32inch HDready mà nâng cấp lên 50inch vẫn HDready kô biết có khá hơn là lên 43inch FullHD các bác nhỉ ?

HD 1080p

Thanks các bác, vấn đề là mình đang dùng LCD 32 inch HDready , giờ nếu dùng Plasma 50inch vẫn HDready thì sợ có khi kô rõ hơn mà còn mờ hơn . :( . Nếu từ 32inch HDready mà nâng cấp lên 50inch vẫn HDready kô biết có khá hơn là lên 43inch FullHD các bác nhỉ ?

Nếu cậu ngồi cách 3m thì cứ chơi 42" FullHD cho tôi, cố gắng sử dụng nguồn phim 1080p là thấy khác biệt ngay. Cậu xem 720p trên 50" thì còn xấu hơn là xem 720p trên 32" đấy.

vietrung

Active Member

:D Sorry các bác. Mình mới tập tành chơi HD cho nên hỏi nhiều quá, có gì mong các bác thông cảm. Mình đang dùng con LCD cỏ 32inch thấy xem phim HD chán quá nên muốn đổi lên 42inch trở lên , hiện giờ đang phân vẫn giữa 3 con này :

- Sony LCD 40-inch Bravia KLV-40W400A ( FullHD)
- Panasonic Plasma 42- inch Viera TH-42PY800H ( FullHD)
- Panasonic Plasma 50 inch TH-50PV80 ( HDready )
Ngoài ra thì cũng đang phân vân với mấy con Samsung LCD 46 -50 inch fullHD mà giá khá rẻ. Tuy nhiên kô hiểu sao mấy bác ở đây lại kô thích Samsung lắm nhỉ. hic.

Vậy nhờ các bác tư vấn hộ xem dùng cái nào là hợp lý nhất ạ. Mình ngồi xem ở cách màn hình tầm 3 met.

Theo mình thì chọn SONY KLV-40V400A hay 46V400A cũng là FullHD nhưng rẻ hơn 40W400A nhiều!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Theo mình thì chọn SONY KLV-40V400A hay 46V400A cũng là FullHD nhưng rẻ hơn 40W400A nhiều!!!

Ý kiến của bác rất tuyệt, cùng giá tiền đó mà được cái 46 inch FullHD . Nhưng mình chưa hiểu lắm, dòng V với dòng W thì khác nhau cái gì mà giá nó khác nhiều vậy bác? Mình lên trang sony vietnam thì thấy 2 cái tính năng nó cũng ngang ngang nhau thôi mà.

Thế Anh

Ý kiến của bác rất tuyệt, cùng giá tiền đó mà được cái 46 inch FullHD . Nhưng mình chưa hiểu lắm, dòng V với dòng W thì khác nhau cái gì mà giá nó khác nhiều vậy bác? Mình lên trang sony vietnam thì thấy 2 cái tính năng nó cũng ngang ngang nhau thôi mà.

Có 1 số thứ công nghệ mà nhà SX đưa ra. Người tiêu dùng chỉ biết chứ chả phân biệt nổi.

Nhiều người khoe về độ sâu, sắc thái màu nọ kia. Chứ cứ tưởng tượng là tắt đèn, bật 1 cái màn hình full HD lên. Mắt thì nhìn vào màn hình, hình ảnh chạy liên tục. tai thì nghe âm thanh nổi hết loạt này đến loạt khác. Liệu còn phân biệt được độ sâu, với sắc thái màu nọ màu kia hay không.

Tóm lại có 2 thứ dễ nhận biết nhất và đáng để lựa chọn TV xem phim

Thứ nhất " (inch) Inch càng to càng có cảm giác như xem ở rạp

Thứ hai "nét" (Full HD hay ko Full HD) Hình càng nét, xem càng thích

Ba cái thông số như độ sâu, sắc thái màu, độ bóng..vv cao thì tốt, ko cao thì cũng chả sao. Ta xem 1 bộ phim chứ có phải ngắm tranh ảnh đâu mà...

Với hệ thống âm thanh cũng vậy, có 2 thứ dễ nhận biết nhất và đáng để lựa chọn

Thứ nhất công suất. Loa càng kêu to, cảm giác càng thật

Thứ hai hiệu ứng. Càng nhiều hiệu ứng sourround (7.1, 9.1). Càng giống như xem ở rạp

Những thông số còn lại cao thì tốt, mà ko cao thì cũng chả sao.

khactuyen

Banned

Đối với dòng Plasma thì chất lượng hình ko khác biệt lắm giữa HDready và FullHD, còn LCD thì khác nhiều đấy, nhưng với 50' mà fullHD thì vẫn hơn, còn 42' trở xuống lấy HDready thôi (vì sự khác biệt ít hơn). Bạn chủ topic lên ra tận cửa hàng bảo họ chiếu những seri trên cùng nguồn phát là chọn ngay được ấy mà ( bây h CH họ cũng có rất nhiều film, có cả 720&1080)
/// Nếu vào mình: sẽ lấy em 50PV80H ngay ko cần suy nghĩ. DÒng 40PV80H đã được xem thực tế rồi (rất đẹp).

nokia6681

Member

Dòng W khác dòng V ở chỗ panel,panel dòng W là 10bit còn panel dòng V là 8bit

justbenice

Moderator

Huhu, càng ngày càng hoa mắt chóng mặt nhức đầu chả biết mua cái gì giờ nữa :D

hoangtuan_neu

Active Member

Có 1 số thứ công nghệ mà nhà SX đưa ra. Người tiêu dùng chỉ biết chứ chả phân biệt nổi.

Nhiều người khoe về độ sâu, sắc thái màu nọ kia. Chứ cứ tưởng tượng là tắt đèn, bật 1 cái màn hình full HD lên. Mắt thì nhìn vào màn hình, hình ảnh chạy liên tục. tai thì nghe âm thanh nổi hết loạt này đến loạt khác. Liệu còn phân biệt được độ sâu, với sắc thái màu nọ màu kia hay không.

Ba cái thông số như độ sâu, sắc thái màu, độ bóng..vv cao thì tốt, ko cao thì cũng chả sao. Ta xem 1 bộ phim chứ có phải ngắm tranh ảnh đâu mà...

Thứ hai hiệu ứng. Càng nhiều hiệu ứng sourround (7.1, 9.1). Càng giống như xem ở rạp

+1 >:D< Chuẩn không cần chỉnh.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cái này theo mình lại là quan trọng. TV cao cấp nó hơn TV thấp cấp ở thang màu. TV rẻ tiền có màu sắc không tách biệt, bị bệt vào nhau, màu đen trông bạc bạc xám xám. Một bộ phim tuy chuyển động liên tục, nhưng chi tiết mà bết lại với nhau thì rất dễ nhận biết và... nản lắm.

dunga

Active Member

Chả hiểu sao em thì chỉ khoái con Kuro các bác ạ, nói thật là sau khi xem nó rồi em chả thiết các cái khác trừ phi có phòng và có tiền làm con máy chiếu fullHD!

spiderman

Anh Chip rất đúng
Nếu đã chơi video và audio nhiều thì những nhận định trên không chính xác
Người chơi lâu năm, cho dù là cách biệt thông số rất nhỏ, cũng sẽ nhận biết được ngay. Tát cả mọi thông số mà nhà sản xuất đưa ra điều quan trọng

justbenice

Moderator

Hôm nay mình lên siêu thị điện máy , giữa 1 rừng LCD với Plasma phải nói là ngộp thở. hix . Tuy nhiên vẫn nhận ra được là con plasma 42PY700 ( cũng gần ngang ngửa với 800 ) hàng nhập từ japan là con kém nhất về độ sáng , giữa 1 rừng samsung, sony LCD rực rỡ thì con plasma này chìm hẳn . Cho nên mình quyết định sẽ mua LCD chứ kô plasma , ngoài ra plasma chắc chắn 1 điều là sau 1,2 năm sử dụng những hạt photpho sẽ giảm độ sáng hơn LCD rất nhiều, mới khui thùng nó đã sáng kém hơn LCD rồi thì sau 2 năm sử dụng nó sẽ còn kém hơn cỡ nào. Bác nào đang dùng plasma sau 1 năm thử kiếm 1 con LCD mới đặt cạnh sẽ thấy LCD nó rực rỡ cỡ nào. :D . Plasma còn nhược điểm nữa là nặng, màn hình dễ hỏng hơn LCD nhiều, nhà mình có con nít , sợ nó quăng cái gì vào màn hình là toi. Thôi thì LCD cho lành. hehe.

Ku_Sứt

Bác nên cẩn trọng, có trường hợp người bán muốn bán được một số loại hàng này thường chỉnh cho đẹp hơn loại khác (Tivi thì chỉnh dễ ...) nếu bác định mua nên mượn họ điều khiển chỉnh lại cho dễ so sánh, em chưa thấy ai phàn nàn về màn Plasma mấy !

Abe

MÌnh thấy con 40" dòng V của Sony là ổn, p/p tốt.

kosovo

+1 >:D< Chuẩn không cần chỉnh.

Bó tay, chả cần coi lâu hay ko, cứ đem hai cái LCD có độ tương phản chênh lệch nhau khoảng 10 lần. Thấy cái "chả sao" nó ra sao liền X_X

Bên trên