phân vân không biết nên mua loại HDD nào, mọi người giúp em với :(((

arron2

Well-Known Member
em đang định qua Lê Phụng bên Q1 mua 1 cái HDD gắn ngoài, đang phân vân giữa 2 loại của western digital : 1 TB WESTERN ESSENTIAL SE SATA-II 2.5" và 2 TB WESTERN ESSENTIAL EDITION ... thì có người bảo WD rất dởm, khuyên qua xài hitachi ... giờ em chả biết nên mua loại nào nữa cả, ai rành chỉ em với :(

tennisokute

Active Member
Ðề: phân vân không biết nên mua loại HDD nào, mọi người giúp em với :(((

Nếu đủ tiền thì cứ nên mua WD 2TB đi, lợi hơn nhiều. Còn bền bỉ thì cũng còn hên xui, hàng điện tử mà. Mình toàn xài WD, cả internal lẫn external, rất tốt.

onkio

xài WD là tốt nhất đó bác ơi! mà nếu dùng xem phim thì nên dùng 2T là ngon

Western với Hitachi đều có bảo hành 3 năm cả, hàng điện tử thì hên sui, hư thì đem bảo hành thôi. Em có 1 cái external 500gb của HItachi mua đã 5 năm sài hết cả bảo hành tự nhiên bị hư, tính đem dục, nghĩ sao mở banh cái box của nó ra lấy cái internal HDD cắm thử thì nó vẫn chạy ngon lành, hóa ra lâu ngày nó cháy mạch cái box, còn ổ cứng thì chả sao. Đến nay vẫn vô tư. Trong khi e mua 4 con wester internal 2gb thì đã đi bảo hành hết 3 lần. Bảo hành thì nhanh như gió, có điều mất hết phim phải đi chép lại, ức chế bị mất dữ liệu thôi chứ cũng chả sao. Nói chung là ổ cứng nên mua có bảo hành vì nó muốn chết lúc nào là nó chết, hết bảo hành thì coi như liều mạng cứ sài.

Còn về 2 con bác hỏi thì 1 con 1Tb nhưng 2.5' thì nó chỉ có 1 cổng USB sài điện chung trong máy, con này nhỏ gọn nên nó mắc ngang với con 2Tb essential 3.5' do sài nguồn rời. Nếu bác mua để chép dữ liệu làm việc thì mua con 1Tb 2.5, còn mua chép phim coi thì nên mua con 3.5 nhá. Em cũng vừa thêm 1 con 3.5 2tb western essential bên lê phụng luôn do có thằng bạn làm nv trong đó nên ủng hộ nó chứ thật ra lúc đầu tính mua hitachi touro desk pro 2tb do cái dây usb nó tốt. Dây usb của Wester sài cổng nhỏ, dựt ra dựt dô nhiều là nó đi tong luôn á.

EcomPC

Member

hàng điện tử hên xui lắm, về lâu dài thì đầu tư 2TB đi, còn chất lượng giữa các hãng cũng xemxem như nhau ah, quan trọng là...hên xui và ...của bền tại người

TrungNT

Well-Known Member

em đang định qua Lê Phụng bên Q1 mua 1 cái HDD gắn ngoài, đang phân vân giữa 2 loại của western digital : 1 TB WESTERN ESSENTIAL SE SATA-II 2.5" và 2 TB WESTERN ESSENTIAL EDITION ... thì có người bảo WD rất dởm, khuyên qua xài hitachi ... giờ em chả biết nên mua loại nào nữa cả, ai rành chỉ em với :(

Hitachi ko bao giờ tốt và bền bằng Western Digital / Seagate, tui đã từng sử dụng.

Connor

Well-Known Member

WD mà rởm thì chẳng có loại nào tốt cả. không hiểu bác nghe ai mà kêu WD rởm thế

DaiNguyenSoai

hiện tại trên thị trường tất cả mọi người hầu như chỉ dùng DHH của hãng WD thôi.

salenguyenduong

Re: Ðề: phân vân không biết nên mua loại HDD nào, mọi người giúp em với :(((

Hitachi ko bao giờ tốt và bền bằng Western Digital / Seagate, tui đã từng sử dụng.

Tùy từng người gặp từng hoàn cảnh, bro dùng WD thấy ko phải BH thì bro kêu WD tốt -> Điều hiển nhiên
Bro trên kia thì nói mua cái Hitachi xài 5 năm rồi ko hư hỏng gì cả còn mua 5 cái wd đã đi BH 3 cái, ở hoàn cảnh bro này có khi lại nghĩ ngược với bạn.

WD mà rởm thì chẳng có loại nào tốt cả. không hiểu bác nghe ai mà kêu WD rởm thế

WD, SG, HITACHI.... đều là hàng điện tử, sống chết lúc nào không hay, anh em có data quan trọng nên backup thành 1 vài bản phòng khi HDD có vấn đề.
@Chutop: Mua cái 2tb MyBook Esential đi

Humdoi

Member

Công nhận cái này thì hên xui thôi. hỏng thì còn mang bảo hành có cái bị lửng lơ khi tỉnh khi... thì a cay lắm!

billmac

em cũng đang bận lòng giống bác chủ thớt.
CHuyện là e đang cần mua cái HDD để xe phim 3D và HD, nhà có sẵn cái đầu HDP Tizzbird F10 rồi mà giờ không biết mua HDD loại nào cho bền mà tốt. e có khoảng 3tr muốn mua cái nào dung lượng 1,5tb - 2tb

bebinhtien

Ðề: Re: phân vân không biết nên mua loại HDD nào, mọi người giúp em với :(((

CHuyện là e đang cần mua cái HDD để xe phim 3D và HD, nhà có sẵn cái đầu HDP Tizzbird F10 rồi mà giờ không biết mua HDD loại nào cho bền mà tốt. e có khoảng 3tr muốn mua cái nào dung lượng 1,5tb - 2tb

bác nên mua WD mà dùng, vì mình dùng toàn là của WD, rất hiếm khi nghe ai khiếu nại về hàng nầy, nếu có đi nữa thì người đó ko may mắn thôi ... :D mình vote cho bác em WD

longdzuong88

tks.................................................................

think pad

Active Member

Em thì thấy SG có vẻ tốt hơn (cảm nhận cá nhân thôi) còn lại thì như các bô lão đã góp ý nhưng nên SG hay WD thôi đừng đi loanh quanh cho đời mỏi mệt.

salenguyenduong

Re: Ðề: phân vân không biết nên mua loại HDD nào, mọi người giúp em với :(((

WD loại green tốc độ ko cao, mạnh nhưng chơi HD dòng này là chuẩn. Tuy nhiên giờ chỉ còn BH 24T
Hitachi cũng khá good, BH 36T chính hãng nên cũng yên tâm.
Bro có thể chọn 2 dòng này.
Em thì thấy SG có vẻ tốt hơn (cảm nhận cá nhân thôi) còn lại thì như các bô lão đã góp ý nhưng nên SG hay WD thôi đừng đi loanh quanh cho đời mỏi mệt.
SG cảm nhận cá nhân, bền, mạnh ==> Phần lớn các tiệm net đều dùng SG, tiệm net thì bạn biết rồi, khách chơi mở lên tắt xuống là thường xuyên vì vậy rất dễ hư HDD nên họ dùng HDD SG ko. Tuy nhiên SG giờ BH còn 1 năm thôi nhé.

meocon

Well-Known Member

Seagate Goflex , mình thích dòng n ày vì có cái đế , tháo ra gắn trong chép phim cực lẹ , gắn vô thành gắn ngoài
Kiểu dáng thì cực đẹp , miễn chê

San day may bro cho em hoi? Em co mua 1 o 2T WD caviar green, dem ve format, chep' phim vao, em xai box Buffalo, nhung khi cam' vao` tivi samsung 40d6000 thi` ko nhan, em gam' vao` mainboad qua cong Sata, thi` dung' tu` ben ngoai` win, nhung em gan' = cong USB thj` van nhan binh` thuong`. Dem len TDoanh test van~ khong bi gi`, that su ngai qua' khi o minh` ko bi j ma` keu ngta doi? thi` ngta chui~ chet' . The' danh` ngam ngui`, suy nghi~. Em cu' nghi~ la` do box, the' la` chay qua ben ong duong, cung~ xai` y chang nhu minh`, nhung ong xai` them dau` phat HD900B, em lay' o cung' cua ong gan vao` Box minh` thi` nhan bthuong`, con` o minh` ko nhan, thu test qua dau phat cua ong thi` o cung' minh` nhan.The' la` phai ton' them tien` dau` phat' :((. Nhung ngat noi tivi minh` van~ nhan o cung' 2T, sao o em khong nhan. Lai dem len tiem lan` 2 thi` ho test tu` a-z, tu` sata qua usb van~ nhan, em dem ve` em thi` sata v vao` ti vi ko nhan. Co` ai bjet' tinh` trang nay` ko, jup' em voi'! Em cam' on rat nhieu` may' bro oi!

cantimvo2

Công nhận cái này thì hên xui thôi.

htpc-technique

Theo mình thì dòng Hitachi mà 2.5inch thì có vẻ độ bền tốt hơn WD, tuy nhiên 3.5inch thì ngang ngửa nhau và hên xui

Bên trên