Phim HD 1080p và Bluray Remux xem như nhau hay khác nhau ạ?

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Phim HD 1080p và Bluray Remux xem như nhau hay khác nhau ạ?

Nén và ko nén nó khác nhau chứ bác

khu_khooo

Member

Khi khung hình chuyển động nhanh chúng ta khó để phân biệt trên màn 42 in trở xuống

Nhưng chúng ta có thể xem 1 vài hình ảnh này để xem sự khác biệt

1. Under the Bed 2012 1080p BluRay DTS x264-TayTO
Source | TayTO

2. Oh Boy 2012 1080p BluRay DD 5.1 x264-EA

SOURCE > vs < ENCODE

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Hoi-Dap

Không biết có phải mắt em giờ nó kém. Khi thì em thấy hình bên phải rõ sáng hơn, khi thì thấy hình trái rõ sáng hơn. Thôi... thôi em chịu. Các bác thấy sao ợ?

do_long_khach

Well-Known Member

Để thấy rõ hơn sự khác biệt, bác cứ kiếm 2 file bluray và 1080 rip ra so trên TV 50 inch đổ lên, đặc biệt những cảnh mặt người ở gần, sẽ thấy bluray rõ ràng và sắc nét hơn

meomatto

Active Member

Nếu không khác nhau thì việc quái gì các nhóm Rip phải ra đời nhỉ? Cứ để dân tình xem cả đĩa Blu-ray cho đỡ mất công. hehe

vietan

Mình xem trên 2 loại màn hình khác nhau 42'' và 55" Cùng là LED thì mình cảm nhận như sau:
1. Cái màn 55" hình thằng người to hơn cái màn 42".
2. Các nhân vật trong phim sẽ nhỏ hơn nếu xem ở màn 42".
3. Không thấy khác nhau điểm nào nữa (có lẽ mắt mình không đủ tinh tế)

Sau đó mình xem trên cái màn PLASMA có hơn 30" (32" thì phải) mua từ thời đồ đá thì thấy màu sắc nó hơn hẳn 2 em trên.

Tiếp theo xem trên cái màn hình PC mà mình làm việc loại LED có 24'' thôi à và mình thấy Màu nó Không thua gì con PLASMA trên, con em gái mình nó bảo đẹp hơn hẳn 2 cái màn To và cái màn cũ. Mỗi tội xem phụ đề Nó chiếm nửa cái màn mà để nhỏ thì không đọc nổi a.

--> Nếu bạn xem trên 1 cái màn hình có chất lượng bình thường thì cho dù nguồn phát có tốt đến đâu cũng chỉ đến giới hạn cái màn hình mà thôi

Xem Remux chắc hẳng phải đẹp hơn Rip đảm bảo 100% là vậy. Phim Rip được encode từ Remux hoặc từ Bluray góc mà ra thì qua bước Encode thì nhất định có 1 số dữ liệu được lược bỏ để dung lượng giảm xuống, công việc của encode là giảm birate xuống ở mức encoder mong muốn, hình thức này ko nhất thiết là cả toàn bộ phim bị giảm bitrate ở mọi phân đoạn ví dụ như phim hành động các bạn xem những đoạn chém gió bla bla bla các bạn đâu có cần mức birate cao để nhìn long và tóc của diễn viên cho nên mình có thể giảm birate ở những đoạn đó đồng thời để giảm dung lượng phim xuống. Cho nên nói Rip coi ngang ngửa Remux thì cũng có phần đúng phần sai. 1 điều chắc chắn mình có thể nói là Rip khi xem màu sắc được thể hiện sẽ không bằng Remux dù là coi ở TV 42icnh vẫn có thể nhận thấy bằng mắt thường nếu kinh nghiệm xem HD lâu, còn bạn nào khẳng định cả 2 không thể so sánh thì chịu khó mua 2 cái Hdplayer hoặc 2 cái PC config y như nhau rồi cùng 1 loại màn hình mỡ cùng 1 bộ phim rồi check sẽ rõ.

Bigbabau

Em cũng rất ngu ngơ về vấn đề này, chỉ biết xem là xem thôi

solomine

Well-Known Member

Remux và Rip thì chắc chắn khác nhau nhưng để phân biệt đc thì theo e phải tổng hợp nhiều yếu tố TV, tầm nhìn, Source,....

nhudunghy

Member

phải rồi tivi to từ 55' trở lên mới thấy khác biệt chút về độ mịn của hình ảnh nhưng phải soi mới thấy.

do_long_khach

Well-Known Member

Thực ra còn tùy thiết bị phát nữa. Như của tôi - TV 51 inch full hd và Dune Base 3d thì phân biệt rất rõ, nhưng cùng cái TV đó mà dùng con PC còi VGA onboard phát thi ko chênh lệch bao nhiêu.

hainam1982

Well-Known Member

42 inch thì ko phân biệt được về hình ảnh nhưng âm thanh nghe thì khác nhiều đấy bác chủ ạ

Bên trên