Phòng chiếu toàn tập

langthangvn33

Uploader
Ðề: Phòng chiếu toàn tập

Nhân tiện có câu hỏi của bác này em xin phép viết bài

CÁCH ÂM, TIÊU ÂM VÀ TÁN ÂM CHO PHÒNG PHIM toàn tập :D

Bài viết của em về cách âm chỉ có nhiêu thôi. Bác nào có kinh nghiệm hơn thì bổ xung. Cụ thể từng phòng và từng hoàn cảnh sẽ khác nhau.
Bác nào thắc mắc gì hoặc cần tư vấn gì sâu hơn em sẵn lòng phục vụ nếu em rảnh
Số cắp nách của em: 09 49 616666 (E tên Đông tuổi ngoài 30 lâu rồi :) )

E bổ xung vài cái hình về vật liệu cho các bác hình dung nhé. Hình em chụp tại công trình

Cái tải màu vàng là bông khoáng hay còn gọi là bông thủy tinh

Còn đây là rèm ống vừa cách âm, cản sáng và làm tán âm luôn

bông thủy tinh ảnh hưởng đến sức khỏe , nên được khuyến cáo không nên dùng lâu rồi ...

ẢNH HƯỞNG CỦA SỢI BÔNG THỦY TINH TỚI SỨC KHOẺ NHƯ THẾ NÀO?

Sợi bông tổng hợp có thể gây kích ứng mắt và da, được biết tới như chứng “ngứa do sợi thuỷ tinh”. Chúng cũng có thể gây kích ứng đường hô hấp trên (mũi, họng) và các phần của phổi, gây ra đau họng, tắc mũi và ho.EH STATEMENTc Vitreous Fibers

Kết quả thí nghiệm trên động vật cho thấy khi sợi bông thuỷ tinh tổng hợp hoặc các phân tử bụi có thể hít vào khác nằm ở những phần sâu nhất trong phổi với số lượng lớn thì phổi sẽ bị phản ứng với một quá trình được gọi là chứng viêm phổi. Trong quá trình viêm nhiễm này, số lượng đại thực bào của phổi sẽ tăng lên để có thể nuốt và di chuyển các sợi bông ra khỏi phổi. Khi có một số lượng lớn sợi bông bị lắng đọng trong phổi thì các đại thực bào có thể kết hợp lại thành các đám lớn. Nếu viêm phổi vẫn tiếp diễn, các tế bào ở phổi có thể bị dầy lên từ một quá trình gọi là giãn phế quản . Giãn phế quản có thể làm giảm lượng ôxy cần thiết cơ thể sử dụng trong quá trình thở. Nếu các triệu chứng phơi nhiễm hết, các sợi bông thuỷ tinh tổng hợp sẽ dần dần phân huỷ trong dịch phổi hoặc được đẩy ra khỏi phổi nhờ các đại thực bào và viêm phổi cũng sẽ biến mất sau một thời gian.

Kết quả nghiên cứu trên động vật cũng cho thấy rằng việc thở trong môi trường có một số dạng sợi tổng hợp ở mức cao có thể dần dần hình thành các nhu mô dạng sẹo trong phổi và màng quanh phổi. Loại nhu mô dạng sẹo này không phát triển và tồn tại giống các nhu mô phổi bình thường, tuy nhiên việc thở có thể gặp khó găn. Tình trạng này được gọi là chứng xơ hoá phổi. Các dạng sợi bông thuỷ tinh tổng hợp gây ra tình trạng này ở động vật thường khu trú trong phổi với thời gian lâu hơn những dạng khác. Chúng được gọi là sợi bông thuỷ tinh tổng hợp khó phân huỷ hoặc sợi có tính chất sinh học bền vững. Kết quả nghiên cứu trên động vật cũng chỉ ra rằng việc thở trong môi trường có sợi bông thuỷ tinh tổng hợp khó phân huỷ ở mức cao cũng có thể gây ra ung thư phổi hoặc u trung biểu mô. Các dạng phổ biến nhất là sợi len thuỷ tinh, sợi len đá hoặc sợi len xỉ được sử dụng cho cách điện, cách nhiệt, đây là những sợi có độ phân huỷ kém hơn sợi gốm chịu nhiệt.

Các nhà khoa học cho biết sự phát triển của tình trạng bệnh phụ thuộc vào 4 yếu tố: liều lượng, thời gian, kích thước và tính bền vững. Liều lượng cao và thời gian phơi nhiễm dài sẽ làm phát triển bệnh. Các sợi với đường kính lớn hơn khoảng 3 μm sẽ không bị hít vào trong vùng sâu nhất của phổi. Đại thực bào sẽ không thể nuốt các sợi với độ dài lớn hơn 1-20 μm và nguy cơ gây tổn thương phổi do các sợi này cao hơn các sợi ngắn - những sợi dễ dàng được các đại thực bào đẩy ra . Các dạng sợi bông thuỷ tinh khác nhau có độ bền khác nhau do chúng được sản xuất từ các dạng hoá chất khác nhau. Hầu hết các dạng sợi bông thuỷ tinh tổng hợp được sử dụng làm vật liệu cách nhiệt trong gia đình và các toà nhà như sợi len thuỷ tinh sợi và sợi len đá, những chất này dễ dàng phân huỷ trong dịch phổi hơn sợi gốm chịu nhiệt, loại chất liệu được sử dụng làm vật liệu cách nhiệt cho các lò luyện. Các sợi bền và dài nằm trong khu vực trao đổi khí của phổi có thể dẫn tới viêm nhiễm lâu ngày, xơ hoá phổi, ung thư phổi hoặc u trung biểu mô. itreous Fibers

Mức sợi bông thuỷ tinh tổng hợp trong phòng và ngoài trời và ở hầu hết các nơi làm việc thường ở mức thấp và có thể gây ra chứng viêm phổi thuận nghịch hoặc mức sợi bông thuỷ tinh tổng hợp khó phân huỷ sẽ gây ra xơ hoá phổi, ung thư phổi hoặc u trung biểu mô.

Nguồn sưu tầm. Bản dịch từ tài liệu “ Public health statement Synthetic Vitreous Fibers ” USA Fibers

Vì vậy trong công nghiệp cách nhiệt và cách âm có một loại vật liệu thay thế gọi là Rock Wool

- Hệ số cách âm: Theo tiêu chuẩn thử nghiệm ASTM C423

HỆ SỐ CÁCH ÂM:
Theo tiêu chuẩn thử nghiệm ASTM C423
1. Rockwool 40kg/m3 – dày 50mm – tần số âm thanh 125 Hz: 0.25
tần số âm thanh 250 Hz: 0.68 ; tần số âm thanh 500 Hz: 1.05
tần số âm thanh 1000 Hz: 1.09 ; tần số âm thanh 2000 Hz: 1.05
tần số âm thanh 4000 Hz: 1.07; NRC : 0.97
2. Rockwool 60kg/m3 – dày 50mm – tần số âm thanh 125 Hz: 0.29
tần số âm thanh 250 Hz: 0.70 ; tần số âm thanh 500 Hz: 1.19
tần số âm thanh 1000 Hz: 1.04 ; tần số âm thanh 2000 Hz: 1.14
tần số âm thanh 4000 Hz: 1.06; NRC : 0.93
3. Rockwool 80kg/m3 – dày 50mm – tần số âm thanh 125 Hz: 0.36
tần số âm thanh 250 Hz: 0.91 ; tần số âm thanh 500 Hz: 1.19
tần số âm thanh 1000 Hz: 1.20 ; tần số âm thanh 2000 Hz: 1.07
tần số âm thanh 4000 Hz: 1.05; NRC : 0.98
4. Rockwool 100kg/m3 – dày 50mm – tần số âm thanh 125 Hz: 0.59
tần số âm thanh 250 Hz: 0.97 ; tần số âm thanh 500 Hz: 1.18
tần số âm thanh 1000 Hz: 1.00 ; tần số âm thanh 2000 Hz: 1.04
tần số âm thanh 4000 Hz: 1.02; NRC : 0.97

vì vậy rock wool là vật liệu an toàn nên được dùng thay thế cho bông thủy tinh

còn đây là phòng đang thi công của một người bạn , mua rock wool Thái Lan ở chổ Tuấn Alantic store ....

vì lý do chủ nhân không thích nên em không post nhiều hình ....

vài ý kiến nhỏ góp ý để bác tham khảo ... vì sao không dùng bông thủy tinh ...

VThanhgtvt

Well-Known Member

GW vẫn còn được xài nhiều lắm bác langthangvn33 ah... Đặc biệt là trong ngành lạnh bác nhé. RW đúng là có hệ số cách âm, cách nhiệt cao hơn hẳn GW nhưng chẳng qua là với những mặt phẳng như vầy thì mới nổi bật tác dụng thui ah...:D

langthangvn33

Uploader

GW vẫn còn được xài nhiều lắm bác langthangvn33 ah... Đặc biệt là trong ngành lạnh bác nhé. RW đúng là có hệ số cách âm, cách nhiệt cao hơn hẳn GW nhưng chẳng qua là với những mặt phẳng như vầy thì mới nổi bật tác dụng thui ah...:D

em là dân có background là kỹ sư điện nên biết là bông thủy tinh còn xài nhiều trong cách nhiệt của điện lạnh nhưng chỉ tiêu chuẩn thấp dùng thôi bác vì không quan tâm đến sức khỏe con người, em làm các dự án của nước ngoài thiết kế cũng đã xài rock wool lâu rồi ... gas lạnh cũng vậy loại kém thân thiện môi trường R22 mà VN đang xài đã bị loại bỏ từ lâu rồi ....

rất vui nếu bác VThanhgtvt cùng chuyên ngành với em ....

VThanhgtvt

Well-Known Member

em là dân có background là kỹ sư điện nên biết là bông thủy tinh còn xài nhiều trong cách nhiệt của điện lạnh nhưng chỉ tiêu chuẩn thấp dùng thôi bác vì không quan tâm đến sức khỏe con người, em làm các dự án của nước ngoài thiết kế cũng đã xài rock wool lâu rồi ... gas lạnh cũng vậy loại kém thân thiện môi trường R22 mà VN đang xài đã bị loại bỏ từ lâu rồi ....

rất vui nếu bác VThanhgtvt cùng chuyên ngành với em ....

Ôi thôi chết. Chưa đoánh nhau mà đã nhận ra đồng...:D Trong ngành lạnh thì GW vẫn chiếm nhiều mà, RW chỉ là nhiệt nóng mới xài nhiều thui...:))

langthangvn33

Uploader

Ôi thôi chết. Chưa đoánh nhau mà đã nhận ra đồng...:D Trong ngành lạnh thì GW vẫn chiếm nhiều mà, RW chỉ là nhiệt nóng mới xài nhiều thui...:))

bác ơi , lại phải giải thích , em nói về tiêu chuẩn an toàn và tiêu chuẩn thiết kế ...

hiện tại áp dụng cho ống lạnh công nghệ trong nghành dầu khí bên em xài foam glass ... nhiệt nóng xài rock wool ....bác nói đúng cái này ... còn ống gain lạnh dỹ nhiên xài GW rất nhiều ... em từng làm việc với REE , Carrier , Comin, KTL Kurihara Thang Long ... đây là 4 contractor điện lạnh của bên em ... và hiện tại đang làm việc với Carrier ... 3 tháng PM hệ thống lạnh cho bên mình...

nhưng em nói về quan điểm safety ... bông thủy tinh gây nguy hiểm về an toàn sức khỏe ....

có nơi quan tâm đến sức khỏe con người , an toàn trên hết , có nơi không quan tâm ...

nhưng với nhà máy mình không được phép xài bông thủy tinh .... vậy nhé ....

mong bác hiểu khía cạnh em đề cập là bông thủy tinh có hại cho sức khỏe ... còn bác không quan tâm đến sức khỏe em ok ...

còn bác không thích rock wool để cách âm em cũng ok luôn ...

em xin đóng topic này ...

Chỉnh sửa lần cuối:

VThanhgtvt

Well-Known Member

bác ơi , lại phải giải thích , em nói về tiêu chuẩn an toàn và tiêu chuẩn thiết kế ...

hiện tại áp dụng cho ống lạnh công nghệ trong nghành dầu khí bên em xài foam glass ... nhiệt nóng xài rock wool ....bác nói đúng cái này ... còn ống gain lạnh dỹ nhiên xài GW rất nhiều ... em từng làm việc với REE , Carrier , Comin, KTL Kurihara Thang Long ... đây là 4 contractor điện lạnh của bên em ... và hiện tại đang làm việc với Carrier ... 3 tháng PM hệ thống lạnh cho bên mình...

nhưng em nói về quan điểm safety ... bông thủy tinh gây nguy hiểm về an toàn sức khỏe ....

có nơi quan tâm đến sức khỏe con người , an toàn trên hết , có nơi không quan tâm ...

nhưng với nhà máy mình không được phép xài bông thủy tinh .... vậy nhé ....

mong bác hiểu khía cạnh em đề cập là bông thủy tinh có hại cho sức khỏe ... còn bác không quan tâm đến sức khỏe em ok ...

còn bác không thích rock wool để cách âm em cũng ok luôn ...

em xin đóng topic này ...

Hjhj. Vâng, đúng là em hiểu lệch ý của bác...:">

theaminh81

Well-Known Member

Phòng chiếu là phòng giải trí nếu được cách âm là đúng chuẩn EURO , có thể giải trí maximum ko làm phiền hàng xóm, góp phần duy trì an ninh trật tự ,phát triển văn minh độ thị dưới sự lãnh đạo của đảng và nhà nước........... @@

đi điện âm trong ống nhựa đặt trong vách cách âm là an toàn chứ bác, mặt ngoài vách cách âm tốt có khả năng chống bom nữa là......
Đi như thế nào mà sau này còn có điều kiện để nang cấp dây loa bác trojạn ơi

poshboy

attachment.php

Các bác cho em hỏi bộ loa của hình trên là loa gì thế ạ?

Tiện có bác nào chỉ giùm em hai cái ghế sofa màu vàng là ghế gì mua ở đâu được không ạ?

Cảm ơn các bác nhiều :)

thaibaduc

Member

Đến phần quan trọng nhất thì lại ko thấy đâu là sao ta...

Bên trên