Polk ơi là Polk

HDVinA

Số là em muốn đổi đời cho dàn loa nhà em (trước giờ chỉ dùng Z5500). Nay tập tành đua đòi cho có dân có dụng với mấy bác.

Nghía qua cửa hàng Bích Vân, thấy mấy em Polk vô cùng gợi cảm. Mấy bác nào có kinh nghiệm nhiều hay đã từng sử dụng thì xin góp ý cho em.
1. Thay đổi dàn dân dụng Polk có sự khác biệt lớn nào so với Z5500.
2. Vì là hàng 2nd em cũng hơi ngán (chưa có kinh nghiệm nhiều lắm). Cho em vài lời khuyên bổ ích.

*** Front 201: 1.400.000 /cặp (giá gốc 400$ /cặp).
*** Center 202: 700.000đ /cái (giá gốc 200$ /cái).
*** Rear 101: 950.000đ /cặp (giá gốc 220$ /cặp).

duongbaba

Active Member
Ðề: Polk ơi là Polk

Còn phải hỏi, bộ này thiếu mất cái sub, 4tr3 nữa mới đủ bộ. Lúc đó Z5500 tuổi Tí :)

Chết, còn cái receiver đâu rồi???? Không thì lấy gì giải mã DTS và xuất ra loa, hix hix. Thêm 5-20 chai nữa bác ơi. hic hic

duycom

Ban Quản Trị

Bác cứ giữ cái Z5500 lại xài ạ, chuyển qua polk sẽ phải thêm 1 mớ nữa đó

HDVinA

Cám ơn các bác đã nhiệt tình đóng góp ý kiến. Còn cao thủ nào có thể phân tích chi tiết thêm tại sao nên và không nên rinh dàn Polk thay cho con Z5500 đen lỳ xấu số vì ý định của em.

Để lên đời dàn âm thanh, em đã gom góp được 20M (không biết có đủ không hay phải đốn củi dành dụm tiếp) cho cái slogan "Ăn HD, ngủ HD".

Phòng nhà em ngang 4,5m dài 6,5m. Vì em chưa có kinh nghiệm nhiều nên xem trời bằng giun, chỉ thấy mỗi Polk là ưng ý cho tầm tiền này. Em đưa ra vài option kính mong mấy bác thương xót mà góp ý cho.

Option 1:
Rm 40t front: 5.900.000đ / cặp
Rm 201 rear: 1.400.000đ / cặp
Rm 202 center: 700.000đ / cái
Số tiền còn lại em dành cho cái Sub Rm 20 và cái reciver.

Option 2:
Rm 201 front: 1.400.000 /cặp
Rm 101 rear: 950.000đ /cặp
Rm 202 center: 700.000đ /cái
Số tiền còn lại em dành cho cái Sub Rm 20 và cái reciver.

Option 3:
Xin các cao thủ tư vấn cho 1 dàn ngon hơn với tầm tiền này (yêu cầu đẹp cũng là tiêu chí hàng đầu của em vì nhà mới sửa)

Option 4:
Tiếp tục giả bộ trung thành với Z5500 và ngày đêm bỏ ống chờ thời cơ phế bỏ Z5500.

Chân thành.

Chỉnh sửa lần cuối:

duongbaba

Active Member

Option 1 quá đẹp, nhưng đề nghị thay center bằng rm 302 mới hợp với 40t.
Bác muốn đẹp hơn nữa thì mua cả bộ jamo, đẹp bóng loáng nhưng cùng tầm tiền thì âm thanh thua xa cái option 1 của bác.

Tớ cũng khoái Polk lắm nhưng hay hát Karaoke nên thay front bằng bose 301V rùi.

HD-World

Mình cũng mới làm bộ Polk tương tự Option 1 của bạn đó.

Front 40T
Rear 201
Center 302 (center này nghe hay hơn và hợp với front hơn)
Sub 302
Receiver Pio D8EX
Dây sub, coaxial
Tổng tiền gần 23tr

Cần mua thêm ổn áp Lioa 2KVA khoảng 1t3, dây loa khoảng 400k

Trong khả năng đánh giá của mình thì dàn này đẹp, coi phim rất đã, nghe nhạc cũng hay. Đây là dàn hifi đầu tiên của mình nên không so sánh với những dàn khác được.

Chúc bạn lựa chọn chính xác :)

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member

nên dùng tiếp Z5500
còn k thì đầu tư nguyên dàn mới..
giá tiền mua nguyên dàn polk thì có nhiều lựa chọn dân dụng khác

manhthang

Huyền Thoại

Polk này chỉ là Polk Tàu thôi :rolleyes: So với Polk xịn thì kém xa lắm :-h

khactuyen

Banned

nên dùng tiếp Z5500
còn k thì đầu tư nguyên dàn mới..
giá tiền mua nguyên dàn polk thì có nhiều lựa chọn dân dụng khác

+1, nếu khá chút làm bộ B&W seri6 đi bác ơi, đảm bảo rất hay mà tính thanh khoản còn cao nữa.
AVR ko nên lấy dòng Pionner loại <10tr vì nó chỉ cân bằng được Film+nhạc thôi (đánh nó ko có lực), nếu chỉ film nên chuyển qua mấy con gấu cũ.

ayakech

Member

+1, nếu khá chút làm bộ B&W seri6 đi bác ơi, đảm bảo rất hay mà tính thanh khoản còn cao nữa.
AVR ko nên lấy dòng Pionner loại <10tr vì nó chỉ cân bằng được Film+nhạc thôi (đánh nó ko có lực), nếu chỉ film nên chuyển qua mấy con gấu cũ.

Hehe hôm nọ vừa được nghía qua bộ Seri6 nhà bác khactuyen.Tiếc là ko được nghe thử hay sờ mó gì. Ko biết bác có đoán ra tôi là thằng nào ko nhỉ??? :D
Thấy bác có vẻ cũng tâm đắc với Bộ HT và con Receiver Yama quá mà ko dám hỏi xin nghe thử.
Nhưng mà trong topic này nếu so về giá thì Seri6 là quá tay với Polk rồi, thuộc về đẳng cấp khác rồi nên bác àh. Nếu có so sánh thì trong tầm tiền đó bác nào đưa ra giúp tôi vài option nữa với được ko ạh. Cũng đang rất quan tâm đến những bộ tầm tầm cho newbie thôi ạh.
Thanks các bác nhiều nhiều.

cho em xin chổ mua Polk xịn đi bác

Bác có thích RT800i (front, floorstanding) và CS1 (center) không? Chính tay mình mang từ Mỹ về năm 2002 (front) và 2005 (center). Có mấy bác trong forum này đã qua nhà mình xem/nghe rồi.
Dự án "bão" của mình đang vướng vụ "giải tỏa mặt bằng" nè. Mới hoàn thành 30% thôi.

Tuyến ơi hôm nào qua anh nghe thử D8TX nhé xem "có lực" không.Quan trọng là cách Set up và phối ghép.Con A1 của em nếu không Setup chuẩn thì....
Thân.

audio&video

Active Member

bac muon mua polk thi bac phai tham khao va hoi that ky luong nhe vi o thi truong em da thay co polk HUNG YEN lam nhai roi ay bac ah.bac phai hoi C&O va seri de tra tren he thong cua polk bac ah

audio&video

Active Member

neu bac au tu 40 rieu bac co the tham khao B&W 684 gia 990 usd va ceter sruound B&W va ghep voi cap PRE &POW da kenh cua ROTEL nhu cap pre pow rc 1090 chang han phoi ghep bo nay tieng rat hay va chi tiet.

Bên trên