[ PopcornHour C-200 ] Sổ Tay Sử Dụng

trandzung

Mình lập thread này để anh em đang dùng hay muốn tìm hiểu cụ thể về PopcornHour C-200 có chổ trao đổi , bàn luận , thắc mắc về mặt kỷ thuật.
Mong các bạn đã sử dụng qua , có kinh nghiệm về PopcornHour C-200 tham gia hướng dẩn , trả lời cho anh em " end-user " đam mê HD .

1) Về FIRMWARE :

C-200 đến tay người dùng thường được cài firmware đầu tiên 02-01-090904-19-POP408 (4/9/2009 ).
Firmware mới nhất là 02-02-100428-19-POP-408-000 và NMT apps 02-02-100318-19-POP-408 ( 7/5/2010 ).

Link download và check các version cũ tại đây .

Sau khi cài firmware mới nhất, muốn xem phim Bluray mà không dùng HDD gắn trong :
- dùng 1 thẻ USB 2 Gb trở lên format định dạng NTFS , FAT32, hay EXT3.
- cắm thẻ USB này vào C-200
- bây giờ bạn có thể xem các loại phim Bluray với BD-J và BD Live .

Đây chính là 1 trong những lý do mà việc xem những phim Bluray mới sản xuất sau này không được vì không có thẻ USB làm bộ nhớ đệm.
Các máy Dune 3.0 đã được nhà sản xuất gắn sẳn 1 thẻ USB bên trong máy.

2 ) Về Region Setting ( mã vùng )

a/ Bluray Region setting :

- Vào trang Setup , bấm các nút trên Remote: " Slow, 1, 6, 6, 3 "
- một bảng nhỏ hiện ra , bạn chọn mã vùng muốn xem và bấm nút 1 hay 2 hay 3 :
1 = Region A
2 = Region B
3 = Region C

Thường máy C-200 cài Region B ( ? ) , nếu gặp phim vùng A sẽ không coi được ( đa số phim post lên đều đã được bẻ khóa , region free ). Nên set máy về vùng A ( vì phần lớn là phim Mỹ ) và dùng tool này khi cần ....

Và 1 lý do quan trọng , Pop C-200 hiện giờ chỉ cho đổi mã vùng chỉ có 5 lần, nên chú ý khi đổi mã vùng lần cuối cùng !

Bạn nào muốn chuyển C-200 thành Region free thì xem cái NMTWiki này , hơi hơi khó , đòi hỏi trình độ hiểu biết vi tính trung bình trở lên. Vụ này nhờ các PRO hướng dẩn nha.

b/ DVD Region setting :

- vào trang setup , bấm các nút trên remote : " SLOW, 1, 6, 8, 3 "
- một bảng nhỏ hiện ra, bấm chọn trên remote số của mã vùng bạn muốn .

DVD Regions
1 - Canada, United States; U.S. territories; Bermuda
2 - Western Europe, incl. United Kingdom, and Central Europe; Western Asia; including Iran, Israel and Turkey, Egypt; Japan,
South Africa, Swaziland, Lesotho; French overseas territories
3 - Southeast Asia; South Korea; Taiwan; Hong Kong; Macau
4 - Mexico, Central and South America; Caribbean; Australia; New Zealand; Oceania;
5 - Ukraine, Belarus, Russia, Continent of Africa, excluding Egypt, South Africa, Swaziland, and Lesotho; Central and South Asia,
Mongolia, North Korea.
6 - People's Republic of China, Hong Kong

Và chỉ được đổi 5 lần thôi .

EM Dune 3.0 chuyện đổi mã vùng Bluray hay DVD thì vô tư , không giới hạn !

Ví dụ : Phim Bluray Chloe ( phim hay , + 18 đó nha các bạn )

Lần đầu tiên , C-200 không chơi được , thông báo sai mã vùng :

Check bằng em Dune : vùng A , chơi ngon lành !

Vào lại C-200 , vô setup , kiểm tra thì C-200 set vùng B ( 5 lần set ) , chuyển qua vùng A ( còn 4 lần set ) thì C-200 chơi ngon lành phim này .

2 vấn đề trên là cơ bản , bắt đầu có thể dọc máy được rồi.
Sau đây là 1 vài test mình vừa thử :

1) File m2ts " cô đơn " như các clip ca nhạc mình post ở Shop Bluray VN , clip demo Samsung ' trực thăng không chiến ' ... với track audio là DTS HD MA hay True HD.

Khi xem bằng C-200 , hiện nay chưa hổ trợ pass thru , nên DTS HD MA chỉ nghe được DTS mà thôi.

Dùng tsMuxer mặc cho em nó cái áo Bluray giả , và ra DTS HD MA :

Chuyện này Mr.Bo đã nói từ lâu , chắc vài bạn không để ý thôi . :>
Firmware tới , C-200 sẽ giải quyết chuyện này.
Em Dune lại 1 lần nữa, chơi chuyện này ngon lành từ lâu !

2) Pop C-200 chơi phim Bluray untouched với phụ đề .srt rời ở ngoài ngon lành ( Bác VuVanTruong đã có post bài ở đây )

Mình thử 2 phim Bluray untouched :
- Repo Men ( 2010 ) với 2 version Unrated và Theatrical trong cùng 1 phim , dùng phụ đề Việt của bạn VanTan , timing khớp với bản Unrated, xem ngon lành. Còn nếu chuyển qua xem bản Theatrical thì phim 1 đằng , phụ đề 1 nẻo vì đạo diễn cắt 1 số cảnh .
- Shanghai Knights ( 2003 ) , phụ đề Việt của bạn Sinbad911 có lẽ dịch cho bản DVD , nên lệch khá xa trên 20 s ! Dùng chức năng chỉnh thời gian phụ đề khá khó khăn vì phim chuyển liên tục , lấy điểm chuẩn không dễ tí nào ! Và ít nhất bạn củng phải hiểu ít nhiều Anh văn ! :((

Việc Pop C-200 chọn được phụ đề .srt rời ở ngoài thật hửu dụng , tiện lợi với điều kiện phụ đề khớp thời gian với phim ( thường là những phim mới sau này và những bản dịch " đàng hoàng " cho 1080p , 720p ). Còn không khớp thì ... phải tự edit bằng Subtitle Worshop ... lại thôi !
Việc thể hiện font chử .srt không đẹp bằng .pgs .

3) Việc thể hiện phụ đề PGS trong cùng 1 phim Bluray của Pop C-200 khác nhau khi chọn setting khác nhau .

Mình dùng phim Bluray Untouched " CHLOE " để test :
- chọn chế độ " File View " , C-200 chỉ đọc từng file m2ts riêng lẻ , không chơi được phim vì phim này gồm nhiều file m2ts nhỏ.
- chọn chế độ " AVCHD + BD simple " , C-200 chơi được phim với menu đơn giản , không chơi được menu thiệt của phim , âm thanh chỉ ra DTS , chử bị răng cưa .
- chọn chế độ " Full Navigation " , C-200 chơi đầy đủ Menu, Chapter ..., ra audio DTS HD MA, chử phụ đề PGS trong phim hiện đẹp.

Khi chọn " AVCHD + BD Simple " , phụ đề PGS trong phim bị răng cưa :

Còn Dune 3.0 chơi file m2ts riêng lẻ hay full navigation thì đều ra được âm thanh DTS HD MA , chử phụ đề PGS đẹp tròn trịa như nhau :

Cùng 1 phim , khi xem bằng C-200 phải giảm Brightness so với coi bằng Dune 3.0.

4) Khi xem phim mà nguồn phim download xuống bị hư ( ? ) , làm C-200 treo máy.

Với phim Bluray Untouched " COP OUT " ( có 2 bản : chính và bản comedy trong cùng 1 phim ) , khi chọn chế độ AVCHD + BD Simple , thì C-200 nhảy vào chơi bản maximum comedy mode , không chơi được bản chính , âm thanh lộn xộn không đúng timing với phim )

Đây là bản " maximum comedy mode " của phim Cop Out :

Bản hài kiểu này chắc chẳng ai muốn xem đâu ! Tốn HDD !

Khi chuyển qua chế độ " Full Navigation " , xem phim này ngon lành nhưng ...
từ menu phim chính , chọn Maximum Comedy Mode , chọn Play ( như hình này ) thì C-200 treo cứng ngắt , phải reboot lại. :-/

( còn tiếp tập 2 ). Mời các bạn tham gia ý kiến . :)>-

Chỉnh sửa lần cuối:

trandzung

Ðề: [ PopcornHour C-200 ] Sổ Tay Sử Dụng

Mình test được tới đâu , viết tới đó nha các bạn , vì vừa test , vừa tìm tài liệu mất nhiều thời gian ;)

Cái file Con Vịt 1080p thì đối với C-200 hay Dune 3.0 là chuyện nhỏ ( nhưng có máy khác vẫn không thấy con vịt bay lên được :-O ).
Nhân đọc bài của bác Trường ( ở đây ) , mình thấy lạ quá , TV 1080p sao chơi được video 2160p mà không bể hình ? C-200 ngon dữ vậy sao ? Test cái này liền.

Cái file con vịt 2160p chỉ dài có 16 giây , nhưng dung lượng gần nửa GB , bit rate thuộc loại khủng 238 Mbps !

Ducks.Take.Off.2160p.QHD.CRF25.x264-CtrlHD.mkv

General Information
RUNTIME.........: 16s:666ms
SIZE............: 493 MB
FRAMERATE.......: 29.97 fps
BITRATE.........: 238 Mbps
RESOLUTION......: 3840x2160
SOURCE..........: RAW input from HD film camera

Test bằng em Dune 3.0 , bể hình tùm lum hết !

Test bằng C-200 , hồi hộp quá ... hi hi hi cũng rứa à , bể hình thấy thương luôn !

Sao kỳ vậy cà ??? Lục tìm tài liệu xem .... À ra thế !

QHD là chử viết tắt của Quad HDTV, thể hiện độ phân giải super high-resolution của 2160p ( 3840 x 2160 pixels ) , screen resolution là 8,3 megapixels , gấp hơn 4 lần cái TV 1080p hiện nay ( 1920 x 1080 pixels , hay 2.1 megapixels ).
Westinghouse đã sản xuất loại siêu màn hình này , không nhắm tới thị trường tiêu dùng bình thường , mà cho những hãng sử dụng kỷ thuật high-end như các hãng khoan dầu cần xem "digital version" các chuyển động của mỏ dầu.
Nghe nói chiếc TV 52 " loại này của Westinghouse có giá 50.000 đôla/cái.X_X
Sang Soo Kim , Phó Giám đốc điều hành LCD Technology Center của Samsung đã gọi loại màn hình này là " màn hình của tương lai " và Samsung đã có loại 82 " rồi đây :

Chờ trúng sổ xố độc đắc rồi hỏi giá 2 em này bao nhiêu luôn , xinh quá đi :p

Bạn nào muốn thử xem con vịt 2160p ra sao không ? Biết đâu TV bạn chơi ngon thì sao ? Xin chúc mừng =D>

Mình upload lên Megaupload đây :

Mã:
http://www.megaupload.com/?d=CETZXVSI
http://www.megaupload.com/?d=FHQLMDSZ
http://www.megaupload.com/?d=6KOBDFYW

Đối với mình , " huyền thoại " C-200 chơi được file video 2160p coi như xong !
Khoa học là sự chính xác , bác Trường thông cảm nha , mình không có ý gì khác đâu .

( còn tiếp ... )

Chỉnh sửa lần cuối:

jambon

Active Member

C200 ra cũng hơn 6 tháng rồi mà vẫn chưa ổn định hả bác hic, Em định tậu con C200 này mà sao thấy hơi rung tay qua. Sợ như con 6600N ban đầu nói có DTS HD nhưng đợi mãi 1 năm cuối cùng tuyên bố no support, bản plus mới support chán quá đẩy đi luôn rồi!

trandzung

C-200 và Dune 3.0 là đồ High-End HD Player ! Nhưng không có em nào hoàn hảo cho đến lúc này .

TomHCM

Member

C-200 và Dune 3.0 là đồ High-End HD Player ! Nhưng không có em nào hoàn hảo cho đến lúc này .

Nhưng qua bài viết này của bác em cảm thấy Dune hoàn hảo hơn không phải suy nghĩ khi thao tác sử dụng. Tiện đây hỏi bác lỡ qua năm lần đổi region rồi thì em C200 không cho làm tiếp à bác

Chỉnh sửa lần cuối:

meomatto

Active Member

Rất cảm ơn bác Trandzung nhé!
Rất mong Tập 2,3,4... của bác sớm hoàn thành và xuất bản! :D
Tập 1 ae nắm dc rồi!

PS2Guy

Từ lâu em vẫn nghi ngờ cái giải này. Nhưng giờ chỉ cần đọc 1 bài của bác trandzung + thực tế em dùng Dune em mới dám khẳng định nó là đỉnh:
http://www.mpcclub.com/forum/showthread.php?t=24255

Đừng vội đánh giá quá sớm bạn ạ :) trandzung mới có phát hành có 1 tập mà nên "vai phản diện lớn nhất của phim" chưa xuất hiện đâu :D :D ... đối với cá nhân mình thì về mặt tổng thể thì Dune không hơn được C-200 đâu, mình vẫn thích cái Firmware Syabas hơn vì độ ổn định nó cao hơn nhiều so với Dune ....

Đồng ý với bác...... làm tiếp vài tập nữa đi bác, chờ review của bác :D :D

1080p

Đừng vội đánh giá quá sớm bạn ạ :) trandzung mới có phát hành có 1 tập mà nên "vai phản diện lớn nhất của phim" chưa xuất hiện đâu :D :D ... đối với cá nhân mình thì về mặt tổng thể thì Dune không hơn được C-200 đâu, mình vẫn thích cái Firmware Syabas hơn vì độ ổn định nó cao hơn nhiều so với Dune ....

Vẫn đang đợi hiệp 2 đây bác ạ.

da vinci

Active Member

Bổ sung 1 ý kiến vô sổ tay của bạn trandzung là reset lại C200 không tắt công tắc điện mà chỉ cần bấm nút nguồn cỡ 5s (trên C200 chứ không trên remote nha). Lúc này C200 sẽ tắt điện main và HDD luôn, không phải tắt điện phiền phức nữa. Con C200 vẫn hơn Dune ở chổ cho load phụ đề ngoài đối với Bluray (nhưng hình như chỉ với thư mục Bluray, còn ISO thì không được).
Thanks bạn trandzung vì bài test. Vụ USB thì tôi sẽ test lại xem thế nào.

da vinci

Active Member

Bạn trandzung cho hỏi C200 báo như thế này là phải làm sao. Máy set vùng A, dĩa là Region free. Thx.

Đính kèm

43.2 KB · Xem: 351

TomHCM

Member

Bạn trandzung cho hỏi C200 báo như thế này là phải làm sao. Máy set vùng A, dĩa là Region free. Thx.

Vậy là film này vùng B hoặc C, nhưng thông thường theo kinh nghiệm đa số các film của sony là vùng A mà. Tại sao có hiện tượng này kỳ vậy ta, Em C200 này phức tạp quá nhỉ

da vinci

Active Member

Không phải vùng B hay C luôn bro. Đã thử CT phá mã vùng thì được báo film này là Region free.

TomHCM

Member

Bác dựa vào đâu để nói firmware của Dune không ổn định hay chỉ là cảm tính của bác, bác nhìn vào lịch sử và giải thường của Dune và PCH xem ai hơn ai

HDSaiGon

Super Moderators

Bác dựa vào đâu để nói firmware của Dune không ổn định hay chỉ là cảm tính của bác, bác nhìn vào lịch sử và giải thường của Dune và PCH xem ai hơn ai

Mọi người bình tĩnh, chờ phần 2 nhé.
nói chung ai thích Dune thì mua Dune xài, ai thích C200 thì mua C200 xài vậy cho đơn giản :D

Chỉnh sửa lần cuối:

trandzung

Bạn check lại region của C-200 lần nửa đi . Phim này có phải là phim CHLOE ( vùng A ) không ? C-200 ship với mặc định là vùng B.

da vinci

Active Member

Đúng là C200 mặc định là vùng B, đã chuyển sang vùng A và đã kiểm tra lại (còn chuyển đc 4 lần à). Film này là Angels and Demons bản untouched.
2 film Cop Out và Repo Man bản Bluray untouched của CHDBits tôi đã test và đều chạy OK.

MrBo682

Well-Known Member

Nhưng qua bài viết này của bác em cảm thấy Dune hoàn hảo hơn không phải suy nghĩ khi thao tác sử dụng. Tiện đây hỏi bác lỡ qua năm lần đổi region rồi thì em C200 không cho làm tiếp à bác

Dune cho tới nay vẫn chưa ra bản firmware chính thức.Tồn tại 1 vài bug rất khó chịu như khi stop vẫn chờ rất lâu mới xem được phim khác.Bug mình gặp trên BASE không set được 10bit,12bit > màn hình đen thui luôn(firmware này vẫn beta,trước đó không có vụ này).Khi đang chơi bấm stop > TV bị chuyển ngã vào vd : máy đang kết nối HDMI1 >stop>HDMI2...có ai bị vụ này không
Với ai gặp vấn đề set region code C200 sau 5 lần bí ,PM cho Bo...
Cả 2 thằng thì mổi thằng ôm 1 số bug khác nhau,không có thằng nào hoàn hảo cả nếu thật sự TEST căng như bác Dzũng.Tuy nhiên vẫn xác nhận đây thật sự là 2 HD player tốt nhất hiện nay rồi.Nếu dùng các HDplayer khác ở thời điểm hiện tại bạn sẽ thấy chán trường hơn như các khả năng vượt các bitrate cao hay chơi qua LAN,USB.Chưa kể về màu sắc và hình ảnh, SIGMA mới vẫn thắng tuyệt đối và áp đảo
Nhưng (vẫn còn nhưng...) với các định dạng mkv thông thường thì hầu hết hiện nay tất cả đều đáp ứng tốt từ các chú rẽ mạt đến đắt tiền đều chơi tốt
P/S : các bác bên trò chơi điện tử toàn cao thủ đấy.Việc banh bụng firmware thêm mắn dặm muối,biên dịch,bơm ra bơm vào không chỉ riêng HDplayer(bất kể con nào) còn cả WIFI,NAS,Bluray,Game...
Bo đính chính luôn là Bo không phải là người của họ...

trandzung

Bác Bo giúp anh em vụ chuyển region code sau 5 lần luôn đi , yên tâm hơn, hi , hi , hi.

TomHCM

Member

Dune cho tới nay vẫn chưa ra bản firmware chính thức.Tồn tại 1 vài bug rất khó chịu như khi stop vẫn chờ rất lâu mới xem được phim khác.Bug mình gặp trên BASE không set được 10bit,12bit > màn hình đen thui luôn(firmware này vẫn beta,trước đó không có vụ này).Khi đang chơi bấm stop > TV bị chuyển ngã vào vd : máy đang kết nối HDMI1 >stop>HDMI2...có ai bị vụ này không
Với ai gặp vấn đề set region code C200 sau 5 lần bí ,PM cho Bo...
Cả 2 thằng thì mổi thằng ôm 1 số bug khác nhau,không có thằng nào hoàn hảo cả nếu thật sự TEST căng như bác Dzũng.Tuy nhiên vẫn xác nhận đây thật sự là 2 HD player tốt nhất hiện nay rồi.Nếu dùng các HDplayer khác ở thời điểm hiện tại bạn sẽ thấy chán trường hơn như các khả năng vượt các bitrate cao hay chơi qua LAN,USB.Chưa kể về màu sắc và hình ảnh, SIGMA mới vẫn thắng tuyệt đối và áp đảo
Nhưng (vẫn còn nhưng...) với các định dạng mkv thông thường thì hầu hết hiện nay tất cả đều đáp ứng tốt từ các chú rẽ mạt đến đắt tiền đều chơi tốt
P/S : các bác bên trò chơi điện tử toàn cao thủ đấy.Việc banh bụng firmware thêm mắn dặm muối,biên dịch,bơm ra bơm vào không chỉ riêng HDplayer(bất kể con nào) còn cả WIFI,NAS,Bluray,Game...
Bo đính chính luôn là Bo không phải là người của họ...

Em kính chào bác Bo

Bác là cao thủ mà em ngưỡng mộ từ lâu nhưng chưa có dịp gặp

Cái vấn đề stop phải chờ lâu bác giải quyết như sau: Vào mục setup => video => tai mục auto framerate bác chọn Disabled. Sau khi setup theo cách này bác xem sẽ chạy rất nhanh và hết hiện tượng phải chờ khi play MKV va nhạc....

Còn vấn đề set 12 bit màu thì hiện nay em không bị, nhưng theo em biết TV hỗ trợ 12 bit màu thi nó mới lên, nên trong phần setup bit màu em để chế độ auto cho nó chuyển tự động khi thay đổi TV có bit mau khác nhau

Bên trên