Prison Break - Dự án ghép audio thuyết minh VTV3 lồng vào HD 720p

nasadows98

Member
Ðề: Prison Break - Dự án ghép audio thuyết minh VTV3 lồng vào HD 720p

kể cả cắm máy cả ngày thì em cũng chỉ up dc 1 tập 1 ngày thôi bác ơi bác dùng mạng nào thế

mrluan102

Member

Mình xài VNPT cùi bắp (Mega Easy 1536/512 Kbps . 250k/month) cắm máy cả ngày cũng UP được 3-->4GB đấy chứ ! Hay là bác chơi Torrent cho anh em kéo... Mà Torrent thì cắm máy chạy xuyên suốt cả tháng trời cũng khổ hehe

tuanjun

Em ủng hộ tinh thần bác nasadow nhé. Ngày trước một mình em lụi cụi dịch phụ đề, nhưng rồi bố mẹ em vẫn không xem được vì diễn biến nhanh quá, các cụ mắt kém đọc phụ đề không kịp.
Giờ mà có thuyết minh thì quá là chuẩn rồi.

mrluan102

Member

Bác Nasadows98 còn tiếp tục dự án không vậy ta ? sao thấy im ru vậy ? Nếu vẫn còn đam mê đến dự án này thì mình tiếp tục nhé ... OK !

Dự án mang tên "Ghép Audio thuyết minh VTV3 lồng vào HD 720p". Vì thế hướng giải quyết của mình là lấy file Audio thuyết minh
về nghịch thôi chứ cần chi ôm cả đống film về? Nhưng... làm sao lấy cái Audio đó?

Bác Nasadows98 chắc đã từng nghĩ đến vấn đề này nên đã dùng Goldware để lấy Audio nhưng lại cho kết quả không mong đợi là Audio xuất ra
dung lượng cũng đến 500Mb/1Ep, thế 500Mb/81EP thì bác Share cái ngả nào đây?

Sau khi Download EP18 Demo của Nasadows98 về xem xét thì mình thấy File Audio thuyết minh "Gốc" của bản thu mà bác thu lại của nhà đài cũng nhẹ ký thôi mà.
Anh chàng được định dạng MP2, 192 Kbps, 2 channels, 48.0 KHz và dung lượng của anh ta đúng 60MB/43phút 43s (chưa cắt quảng cáo nhà đài).
1Audio của 1EP = 60Mb ----> 4 Season = 81EP = gần 5GB. Vừa để chia sẻ chứ?

Vậy nên mình sẽ trình bày cách để có được File Audio "Gốc" mà dung lượng lại hợp lý như sau:

Dùng bộ công cụ MKVToolnix để xử lý nhé:
MKVtoolnix 4.5.5 Latest version : http://www.mediafire.com/?scjlb9n1r5fbikw

Giải nén ra và ta chỉ quan tâm đến 2 file thôi đó là "mmg.exe (MKVmerge)" và "MKVExtractGUI2.exe (MKVextract)"

Vì Bác Nasadows98 thu Film lại thừ nhà đài và Film định dạng là MPG, nhưng MKVextract chỉ hỗ trợ định dạng MKV nên ta cần thực
hiện bước 1 là để đóng gói anh chàng MPG này vào Container (MKV), đồng thời loại bỏ Video ra khỏi Container mà chỉ giữ lại Audio thôi.
(Việc này không hề chỉnh sửa hay ảnh hưởng gì đến Audio đâu)

Bước 01 :
Đầu tiên chạy MKVmerge lên, chọn Add rồi chỉ đường dẫn đến file MPG... Sau đó MVKmerge sẽ liệt kê ra các thành phần có trong Film (Audio, Video, Sub nếu có...)
Tiếp theo ta bỏ chọn dấu check tại Container chứa Video (Mục đích chỉ giữ lại Audio), cuối cùng là chọn nơi lưu và Start Muxing.
File được xuất ra là MKV nhưng thật chất nó là File Audio được ngụy trang trong cái thùng Container để đi vào được MKVextract thôi.

Công đoạn này mất khoảng 3->4 phút tùy theo cấu hình máy...

Bước 02 : Extract Audio
Chạy MKVExtractGUI2 lên, Add file MKV vừa tạo được ở bước 1 vào. Tiếp theo ta đánh dấu Check vào Audio và cuối cùng chọn nơi lưu rồi nhấn Extract
Và thành phẩm là anh chàng MP2 được ra đời.

Công đoạn này mất khoảng 1.5 phút thôi.

Như vậy ta đã có được File Audio "Gốc" của Film mà không hề chỉnh sửa gì đến chất lượng hết. Dung lượng thì OK nhé !

Thực hiện tuần tự các bước trên chỉ khỏang 6 phút với cấu hình máy bình thường. 4 season 81 Ep thì bỏ ra một ngày rảnh rỗi cũng xong.
1Audio của 1EP = 60Mb ----> 81EP = gần 5GB ... 5GB thì Upload cao lắm 2 ngày với mạng cùi bắp !

Còn đây là thành phẩm khi Mux Audio vào 720p của NhaNc3 :

Các bạn Download về Test rồi cho ý kiến nhé ... Cá nhân mình đánh giá thì rất hoàn hảo, Audio và Video khớp 100%. Tất nhiên cũng không dễ
làm được điều này nếu không biết kỹ thuật Encode. Mình đã phải cắt ghép và xử lý rất công phu đấy... Test rồi cho điểm nhé !

4 Part : 633Mb
Part 01 : http://www.mediafire.com/?qq5b89obzh14i9m
Part 02 : http://www.mediafire.com/?tptlceb6l9ue54k
Part 03 : http://www.mediafire.com/?satpttynzmbpl6l
Part 04 : http://www.mediafire.com/?51nkjvv4s3umykr

Fan của Prison Break mà cứ nheo mắt đọc Sub chán quá. Nhiều cảnh hành động hay cũng bỏ qua để nhòm cái Sub, Chẳng
biết diễn xuất của diễn viên như thế nào... Khổ nỗi lại chẳng giỏi Eng. Các cụ thì cũng tội nghiệp theo nheo mắt xem thử chút
thì nhòe cả mắt lại bảo là chữ chạy như điên. Nhà đài ta thì không rộng lượng tý nào cả, chiếu trên VTV mỗi ngày 1 tập, xem quảng cáo không cũng phát điên ... Bùn lắm cơ !

Mong Bác Nasadows98 hôm nào rảnh bỏ ra một hai ngày Extract cái Audio rồi Upload lên để anh em tiếp tục dự án nhé !
Anh em nóng lòng lắm rồi bác ơi!
Thanks bác trước .... !

Chỉnh sửa lần cuối:

hiddentiger

Cá nhận em nghĩ, xem phim nước ngoài, đặc biệt phim Mỹ, nên xài phụ đề để mình thấm được cái diễn xuất, đặc biệt thể hiện qua lời thoại của chính diễn viên - vì việc diễn xuất thoại, thu thực tế là một trong những yêu cầu hàng đầu đối với điện ảnh Mỹ, để đảm bảo cho người xem sống thực với nhân vật- chứ ko phải kiểu lồng tiếng giả tạo như ở VN. Sorry nếu em làm phiền các bác.

nasadows98

Member

cái việc lồng tiếng hay phụ đề thì mỗi người một ý thôi, phần lớn người có nhu cầu lồng tiếng là vì để cho bố mẹ xem, một số phim ngày xưa người lồng tiếng cũng rất là truyền cảm và dịch hài hước nên lồng tiếng lại trở thành hay hơn.

cá nhân em vì lười nên muốn lồng tiếng để mà... lúc thiu thiu ngủ, lúc phải chạy đi ra chỗ khác hay bận làm 1 số việc khác khi tranh thủ xem phim vẫn có thể theo dõi được diễn biến. nhìn chăm chăm vào mấy dòng phụ đề sẽ dẫn đến căng thẳng mắt, căng thẳng đầu óc (vì dù sao cũng là ngoại ngữ), bỏ mất diễn biến hành động cho phim, mắt phải dán vào tv ko nhìn dc chỗ khác nên sẽ gắp nhầm thức ăn .v.v.. :D

nasadows98

Member

về ý tưởng của Luân thì trc mình cũng định làm và rất cảm ơn bạn đã chỉ ra cách rất hay và tiết kiệm hơn trc để mà làm việc này. đợt trước cũng định tách âm thanh ra nhưng khi đưa cho ng làm lại thấy nói có vẻ ko tiện lắm vì: file ghi hình từ bản của VTV là file cắt cúp kiểm duyệt và chèn quảng cáo nên khác rất nhiều so với bản gốc, nên tiện nhất vẫn phải là có cả hình và tiếng của cả gốc & VTV để tiện so với nhau. khi mà chỉ đưa có audio thì người làm cái này sẽ phải mò mẫm trong "mù lòa" để phối lại với bản gốc, không có hình nên sẽ lâu và bất tiện hơn nhiều.

đấy là mình nghe ng đó review lại như thế (ko biết có fai là bạn k nhỉ). mình nghĩ bất tiện với 1-2 file thì còn dc, bất tiện với 80 file thì chắc là nhiều người sẽ nản và bỏ project nên mình quyết định sẽ up toàn bộ để cho các bạn tùy nghi xử lí muốn làm thế nào thì tùy.

cái chính là sao mãi mà ở HN ko có đại gia nào đứng ra nhận trợ giúp up lên mạng nhỉ? mình nghĩ đại gia HN ở diễn đàn mình đâu có thiếu? hay ít ng HN thích PB à

mrluan102

Member

Mình nghĩ nếu tập nào cũng như E18 việc Mux Audio vào cũng không khó lắm. Mò trong bóng đêm chắc hẳn là khó nhưng Khi ta biết được vật cần mò chỗ nào rồi thì kiên nhẫn chút cũng mò ra thôi ... Mình có kinh nghiệm trong việc cắt ghép và xử lý Film nên mình nghĩ sẽ làm được ... Bạn thử Extract Audio của 1 tập khác Up lên để mình Mux thử rồi sẽ cho kết quả xem sao nhé ! "Chỉ cần chút niềm tin" như Michael Scofield nói ....

dphongbl

Member

về ý tưởng của Luân thì trc mình cũng định làm và rất cảm ơn bạn đã chỉ ra cách rất hay và tiết kiệm hơn trc để mà làm việc này. đợt trước cũng định tách âm thanh ra nhưng khi đưa cho ng làm lại thấy nói có vẻ ko tiện lắm vì: file ghi hình từ bản của VTV là file cắt cúp kiểm duyệt và chèn quảng cáo nên khác rất nhiều so với bản gốc, nên tiện nhất vẫn phải là có cả hình và tiếng của cả gốc & VTV để tiện so với nhau. khi mà chỉ đưa có audio thì người làm cái này sẽ phải mò mẫm trong "mù lòa" để phối lại với bản gốc, không có hình nên sẽ lâu và bất tiện hơn nhiều.

đấy là mình nghe ng đó review lại như thế (ko biết có fai là bạn k nhỉ). mình nghĩ bất tiện với 1-2 file thì còn dc, bất tiện với 80 file thì chắc là nhiều người sẽ nản và bỏ project nên mình quyết định sẽ up toàn bộ để cho các bạn tùy nghi xử lí muốn làm thế nào thì tùy.

cái chính là sao mãi mà ở HN ko có đại gia nào đứng ra nhận trợ giúp up lên mạng nhỉ? mình nghĩ đại gia HN ở diễn đàn mình đâu có thiếu? hay ít ng HN thích PB à

Bạn cứ up toàn bộ file audio lên đi ,chắc sẽ có nhiều người xử lý được

dphongbl

Member

Bác Nasadows98 còn tiếp tục dự án không vậy ta ? sao thấy im ru vậy ? Nếu vẫn còn đam mê đến dự án này thì mình tiếp tục nhé ... OK !

Dự án mang tên "Ghép Audio thuyết minh VTV3 lồng vào HD 720p". Vì thế hướng giải quyết của mình là lấy file Audio thuyết minh
về nghịch thôi chứ cần chi ôm cả đống film về? Nhưng... làm sao lấy cái Audio đó?

Bác Nasadows98 chắc đã từng nghĩ đến vấn đề này nên đã dùng Goldware để lấy Audio nhưng lại cho kết quả không mong đợi là Audio xuất ra
dung lượng cũng đến 500Mb/1Ep, thế 500Mb/81EP thì bác Share cái ngả nào đây?

Sau khi Download EP18 Demo của Nasadows98 về xem xét thì mình thấy File Audio thuyết minh "Gốc" của bản thu mà bác thu lại của nhà đài cũng nhẹ ký thôi mà.
Anh chàng được định dạng MP2, 192 Kbps, 2 channels, 48.0 KHz và dung lượng của anh ta đúng 60MB/43phút 43s (chưa cắt quảng cáo nhà đài).
1Audio của 1EP = 60Mb ----> 4 Season = 81EP = gần 5GB. Vừa để chia sẻ chứ?

Vậy nên mình sẽ trình bày cách để có được File Audio "Gốc" mà dung lượng lại hợp lý như sau:

Dùng bộ công cụ MKVToolnix để xử lý nhé:
MKVtoolnix 4.5.5 Latest version : http://www.mediafire.com/?scjlb9n1r5fbikw

Giải nén ra và ta chỉ quan tâm đến 2 file thôi đó là "mmg.exe (MKVmerge)" và "MKVExtractGUI2.exe (MKVextract)"

Vì Bác Nasadows98 thu Film lại thừ nhà đài và Film định dạng là MPG, nhưng MKVextract chỉ hỗ trợ định dạng MKV nên ta cần thực
hiện bước 1 là để đóng gói anh chàng MPG này vào Container (MKV), đồng thời loại bỏ Video ra khỏi Container mà chỉ giữ lại Audio thôi.
(Việc này không hề chỉnh sửa hay ảnh hưởng gì đến Audio đâu)

Bước 01 :
Đầu tiên chạy MKVmerge lên, chọn Add rồi chỉ đường dẫn đến file MPG... Sau đó MVKmerge sẽ liệt kê ra các thành phần có trong Film (Audio, Video, Sub nếu có...)
Tiếp theo ta bỏ chọn dấu check tại Container chứa Video (Mục đích chỉ giữ lại Audio), cuối cùng là chọn nơi lưu và Start Muxing.
File được xuất ra là MKV nhưng thật chất nó là File Audio được ngụy trang trong cái thùng Container để đi vào được MKVextract thôi.

Công đoạn này mất khoảng 3->4 phút tùy theo cấu hình máy...

Bước 02 : Extract Audio
Chạy MKVExtractGUI2 lên, Add file MKV vừa tạo được ở bước 1 vào. Tiếp theo ta đánh dấu Check vào Audio và cuối cùng chọn nơi lưu rồi nhấn Extract
Và thành phẩm là anh chàng MP2 được ra đời.

Công đoạn này mất khoảng 1.5 phút thôi.

Như vậy ta đã có được File Audio "Gốc" của Film mà không hề chỉnh sửa gì đến chất lượng hết. Dung lượng thì OK nhé !

Thực hiện tuần tự các bước trên chỉ khỏang 6 phút với cấu hình máy bình thường. 4 season 81 Ep thì bỏ ra một ngày rảnh rỗi cũng xong.
1Audio của 1EP = 60Mb ----> 81EP = gần 5GB ... 5GB thì Upload cao lắm 2 ngày với mạng cùi bắp !

Còn đây là thành phẩm khi Mux Audio vào 720p của NhaNc3 :

Các bạn Download về Test rồi cho ý kiến nhé ... Cá nhân mình đánh giá thì rất hoàn hảo, Audio và Video khớp 100%. Tất nhiên cũng không dễ
làm được điều này nếu không biết kỹ thuật Encode. Mình đã phải cắt ghép và xử lý rất công phu đấy... Test rồi cho điểm nhé !

4 Part : 633Mb
Part 01 : http://www.mediafire.com/?qq5b89obzh14i9m
Part 02 : http://www.mediafire.com/?tptlceb6l9ue54k
Part 03 : http://www.mediafire.com/?satpttynzmbpl6l
Part 04 : http://www.mediafire.com/?51nkjvv4s3umykr

Fan của Prison Break mà cứ nheo mắt đọc Sub chán quá. Nhiều cảnh hành động hay cũng bỏ qua để nhòm cái Sub, Chẳng
biết diễn xuất của diễn viên như thế nào... Khổ nỗi lại chẳng giỏi Eng. Các cụ thì cũng tội nghiệp theo nheo mắt xem thử chút
thì nhòe cả mắt lại bảo là chữ chạy như điên. Nhà đài ta thì không rộng lượng tý nào cả, chiếu trên VTV mỗi ngày 1 tập, xem quảng cáo không cũng phát điên ... Bùn lắm cơ !

Mong Bác Nasadows98 hôm nào rảnh bỏ ra một hai ngày Extract cái Audio rồi Upload lên để anh em tiếp tục dự án nhé !
Anh em nóng lòng lắm rồi bác ơi!
Thanks bác trước .... !

mình đã xem thử rồi ,chuẩn cực luôn .cám ơn bạn nhiều nhé

nasadows98

Member

ok, nếu anh em đã quyết thế thì trước mắt cuối tuần mình sẽ up khoảng 3-4 tập lên xem sao

mrluan102

Member

Chờ mỗi câu này của bác ... !

dphongbl

Member

chờ tin mừng từ các bạn.Thank!

mrluan102

Member

Đang chờ bác Nasadows đây !

nhoctom

Thanks 2 bác nasadows98 & mrluan102, em cũng đang rất cần bộ này thuyết minh để cho người nhà xem. Rất muốn giúp đỡ các bác trong khâu upload audio lên mạng nhưng tiếc là do đk em ở xa HN quá :( bác mrluan102 sau khi đã sync audio chuẩn cho bản bluray xong hi vọng bác tiếp tục share tiếp audio chuẩn đó lên mạng, em hứa sẽ mirror link sang tất cả các host VN đang phát triển hiện nay để các bác khác dễ dàng download hơn. Cảm ơn 2 bác :)
p.s to nasadows98: khi extract audio ra xong bác nên add nó vào Winrar để bảo toàn dc chất lượng lúc up lên. Với mạng ADSL của VN mình thì trong quá trình upload/download rất dễ phát sinh lỗi, nên nếu bác để nguyên đuôi .mp3 thì ko bảo đảm cho lắm. Vài lời góp ý sau 1 time upload phim em rút ra dc :)
À thấy trên diễn đàn có thông báo: Ngày hội chia sẻ dữ liệu và giao lưu, gặp gỡ HD các tỉnh phía Bắc 27/3/2011. Hôm đó bác rãnh thì đến đó tham dự thì sẽ có nhiều mạnh thường quân ra tay giúp dự án này đấy :)

mrluan102

Member

Thanks 2 bác nasadows98 & mrluan102, em cũng đang rất cần bộ này thuyết minh để cho người nhà xem. Rất muốn giúp đỡ các bác trong khâu upload audio lên mạng nhưng tiếc là do đk em ở xa HN quá :( bác mrluan102 sau khi đã sync audio chuẩn cho bản bluray xong hi vọng bác tiếp tục share tiếp audio chuẩn đó lên mạng, em hứa sẽ mirror link sang tất cả các host VN đang phát triển hiện nay để các bác khác dễ dàng download hơn. Cảm ơn 2 bác :)
p.s to nasadows98: khi extract audio ra xong bác nên add nó vào Winrar để bảo toàn dc chất lượng lúc up lên. Với mạng ADSL của VN mình thì trong quá trình upload/download rất dễ phát sinh lỗi, nên nếu bác để nguyên đuôi .mp3 thì ko bảo đảm cho lắm. Vài lời góp ý sau 1 time upload phim em rút ra dc :)
À thấy trên diễn đàn có thông báo: Ngày hội chia sẻ dữ liệu và giao lưu, gặp gỡ HD các tỉnh phía Bắc 27/3/2011. Hôm đó bác rãnh thì đến đó tham dự thì sẽ có nhiều mạnh thường quân ra tay giúp dự án này đấy :)

OK ! Chờ bác Nasadows up lên rồi mình sync xong sẽ bàn giao lại cho bạn Upload nhé ...

mrluan102

Member

Vụ này xem ra có tiến triển rồi đây ... hehe ! Cùng chung sức xây dựng Project nhé các bác ...

nhoctom

OK ! Chờ bác Nasadows up lên rồi mình sync xong sẽ bàn giao lại cho bạn Upload nhé ...

Ok, thanks bác, à cái file audio tập 18 bác đã sync là cho bản HDTV hay bluray vậy bác?

mrluan102

Member

Mình sync theo bản m-HD 720p của Nhanc3, bản này Source là Bluray đấy ...

nhoctom

Mình sync theo bản m-HD 720p của Nhanc3, bản này Source là Bluray đấy ...

À bác extract cái audio TM tập 18 bác đã sync rồi up lên cho em với, em test với bản trong máy của em xem sao :)

Bên trên