?PS3 media server on LinkStation

PS2Guy

Ðề: ?PS3 media server on LinkStation

DLNA Protocol không hỗ trợ container .mkv bạn ạ, share Samba để chơi thôi bạn ạ.

OtVang

Member

DLNA Protocol không hỗ trợ container .mkv bạn ạ, share Samba để chơi thôi bạn ạ.

Thanks Bro for reply, nhưng cái mình cần là cài PS3 Media server lên con NAS đó -bản thân NAS cũng đã build media server nhhưng lại không support .mkv còn chú PS3 media server thì có

tethien

Active Member

Mình brow DLNA từ HDP thấy có nhận file .mkv mà.
Có điều file nào nó cũng chỉ nhận max có 2GB thôi nên chả xem hoàn chỉnh được.
Hơn nữa nó cũng không hỗ trợ phụ đề ngoài.

Mình cũng xài LS-XHL FW 1.33 mod.

@OtVang
Mình nghĩ CPU của con LS-XHL không đủ mạnh để chạy được PS3 media server.
Mấy con lap chạy C2D mà chạy PS3 media server CPU còn lên đến 60-70% mà. CPU ARM 1.2 Ghz của LS-XHL làm sao mà chạy được.

Chỉnh sửa lần cuối:

OtVang

Member

Mình brow DLNA từ HDP thấy có nhận file .mkv mà.
Có điều file nào nó cũng chỉ nhận max có 2GB thôi nên chả xem hoàn chỉnh được.
Hơn nữa nó cũng không hỗ trợ phụ đề ngoài.

Mình cũng xài LS-XHL FW 1.33 mod.

@OtVang
Mình nghĩ CPU của con LS-XHL không đủ mạnh để chạy được PS3 media server.
Mấy con lap chạy C2D mà chạy PS3 media server CPU còn lên đến 60-70% mà. CPU ARM 1.2 Ghz của LS-XHL làm sao mà chạy được.

ARM kiến trúc khác mà - mấy máy handheld tốc độ <= 1ghz tớ thấy còn quảng cáo chạy HD và nhiều chú còn có cả đường HDMI out nữa cơ mà~X(
Vả lại PS3 media server còn hỗ trợ cả trascoding
Có ai thử xem nhỉ -> cho tớ học theo với~X(

tethien

Active Member

ARM kiến trúc khác mà - mấy máy handheld tốc độ <= 1ghz tớ thấy còn quảng cáo chạy HD và nhiều chú còn có cả đường HDMI out nữa cơ mà~X(
Vả lại PS3 media server còn hỗ trợ cả trascoding
Có ai thử xem nhỉ -> cho tớ học theo với~X(

Kiến trúc khác nhưng nói chung là yếu hơn CPU của PC nhiều. Chỉ được cái tiết kiệm điện thôi.
Mấy con HDP chạy ARM thì phải có chip giải mã video + tăng tốc đồ họa riêng.

Hơn nữa làm PS3 media server mà chạy phụ đề thì phải live decode ra, nhúng phụ đề vào rồi lại encode lại nên tốn CPU lắm.

vulong

Member

Các Bác đừng lăn tăn vấn đề này nữa.
Việc Transcode MKV đòi hỏi CPU rất lớn. Con Q6600 mà chạy PS3 server còn chịu ko nỗi huống hồ gì con CPU AMR 1.2 Ghz của XHL.
Em đã test chạy Ps3 server qua con NAS WS-QL chạy win 2003 cấu hình nó là CPU 1.2 Ghz ram DDR2 2GB ko cách nào chạy được vì CPU 100% và giật tưng tưng!>:)

OtVang

Member

Thanks các bác - giải pháp đã tìm ra: em định bán chú PS3 đi và thêm tiền mua cái UA37C5000 của Samsung cho nó tiện. :)
Có ai mua PS3 không nhỉ? :)

blacksea

Member

Nếu bán rẻ thì bán được ngay bác bán bao nhiêu

OtVang

Member

hì hì, 5,1 M cho đầu blueray chơi được game có ổ cứng 120GB nào - ai hứng thú không?

lhlan

Active Member

Các Bác đừng lăn tăn vấn đề này nữa.
Việc Transcode MKV đòi hỏi CPU rất lớn. Con Q6600 mà chạy PS3 server còn chịu ko nỗi huống hồ gì con CPU AMR 1.2 Ghz của XHL.
Em đã test chạy Ps3 server qua con NAS WS-QL chạy win 2003 cấu hình nó là CPU 1.2 Ghz ram DDR2 2GB ko cách nào chạy được vì CPU 100% và giật tưng tưng!>:)

Các bác đã thử không transcode mà chỉ re-package từ MKV thành MPEG-TS chưa ạ? để tối nay em thử rồi báo cáo các bác.

Nếu làm ngon lành em cũng sẽ mua một chú PS3, vừa chơi game, vừa xem HD thay cho máy tính.

tethien

Active Member

Các bác đã thử không transcode mà chỉ re-package từ MKV thành MPEG-TS chưa ạ? để tối nay em thử rồi báo cáo các bác.

Nếu làm ngon lành em cũng sẽ mua một chú PS3, vừa chơi game, vừa xem HD thay cho máy tính.

Nếu Repackage thì sẽ không nhúng phụ đề vào được.

OtVang

Member

PS3 cho hình ảnh và màu sắc vô đối, nhưng cũng nóng....vô đối - chỉ thích hợp dùng vào ... mùa đông :-0

lhlan

Active Member

Thôi, tạm kết luận:

Cụ ớt vàng cần mua một con máy có CPU mạnh, ổ cứng lìu tìu vài chục GB. Con đấy nối với Linkstation làm thành media server. Rồi bắn transcoded videos sang cho PS3!

Đúng là quá tội - bán PS3 thôi! 5 triệu 1 vẫn đắt rồi!

Nhìn_Nghe

Active Member

Nếu Repackage thì sẽ không nhúng phụ đề vào được.

bác lên đến 1080i mà i-tờ về PS3 quá. Dùng MKV GUI nhúng phụ đề vào sau đó dùng MKV2VOB convert sang M2TS xem phụ đề ầm ầm \m/

PS3 mà nóng nữa thì nhiều máy HD khác đem quạt chả được

Mình đã mang TVIX về nhà để so sánh cả tuần, cuối cùng thấy ko có lý do gì về chất lượng để rước thêm 1 HD player mà ko bằng PS3

OtVang

Member

Nói chung là chỉ để tìm hiểu cho thỏa nãm "thú tính" thôi chứ nhà tớ cũng dư đồ để chạy HD rồi:"> HD box cũng được mà Laptop cũng chạy tốt, thậm chí LCD cũng có thể xem được, PS3 mua về rồi vứt đấy, thi thoảng bật hoạt hình cho nhớ là vẫn còn có nó thôi chứ từ lúc mua về cũng chưa chơi trò nào trên đấy cả:">

Nhưng nói gì thì nói chứ PS3 hình ảnh và âm thanh vẫn là tuyệt nhất\m/ đâm ra vẫn muốn xem qua nó.

Giải pháp dùng Laptop làm media server cũng được nhưng mỗi tội là đang nằm mà muốn ngủ lại phải dậy tắt nhiều đồ quá và phải nằm cạnh cả rổ điều khiển:-h=))

Tưởng có Bro nào cài rồi thì hướng dẫn lại cho đỡ mất công chứ không nếu rỗi rải tớ thử chạy Debian và cài PMS xem có chạy được không:D

Nhìn qua thì CPU có vẻ tốc độ yếu so với PC nhưng nếu so vơi HDBOX thì tốc độ gấp 2-3 lần đấy, tất nhiên là so sánh vậy thì khập khiễng vi mấy chú Realtek và Sigma là chuyên cho xử lý AV nhưng đấy là lý do đáng để thử nghiệm:D:">\m/

Bên trên