[QC] Mở rộng sóng qua đường dây điện, giải pháp Wi-Fi cho nhà cao tầng

babydian

Member
Ðề: [QC] Mở rộng sóng qua đường dây điện, giải pháp Wi-Fi cho nhà cao tầng

Vậy thôi em lắp dây cho lành :D

Hehehe. Đi dây cho nó lành nhưng mà nó không được tiện dụng như mấy con này. Cái này thì được cái là nó sẽ linh động hơn nên cũng có cái ưu điểm của nó mà.

duynguyen23vn

Thì repeater thông thường phải đặt trong vùng có sóng sau đó thu sóng rồi phát lại thì tốc độ nó sẽ thấp hơn, cũng không ổn định bằng. Còn cái 4220 này thì nó truyền sóng qua đường dây điện, nó ổn định, cũng không cần phải tìm chỗ đặt thích hợp. Em thấy cái này tiện hơn nhiều.

Nhiều khi em thắc mắc là với bộ 4220Kit thì mình có thể xài cho 15 tầng luôn đúng không? Có cần thêm thiết bị gì nữa không vậy?

dvha

Member

Cái này cũng hay nhưng ở VN chỉ có bộ 1 thiết bị chính và 1 cái phát sóng wifi chứ không có bộ thêm 1 cái wifi như ở Mỹ vì nhà mình 2 lầu 1 trệt, nếu có 2 cái wifi thì sẽ phủ sóng tốt hơn. Mua đồ ở Mỹ thì chỉ sợ xài điện 220v ở VN ko xài được.

babydian

Member

Cái này cũng hay nhưng ở VN chỉ có bộ 1 thiết bị chính và 1 cái phát sóng wifi chứ không có bộ thêm 1 cái wifi như ở Mỹ vì nhà mình 2 lầu 1 trệt, nếu có 2 cái wifi thì sẽ phủ sóng tốt hơn. Mua đồ ở Mỹ thì chỉ sợ xài điện 220v ở VN ko xài được.

Ý bác là gì vậy? Khó hiểu quá. Nhưng mà 1 trệt 2 lầu thì đặt 1 bộ ở tầng 2 cũng được mà. Phủ sóng như vậy cũng tốt mà. Nhưng nếu repeater tầng 2 thì cũng được chứ.

babydian

Member

Nhiều khi em thắc mắc là với bộ 4220Kit thì mình có thể xài cho 15 tầng luôn đúng không? Có cần thêm thiết bị gì nữa không vậy?

Theo thông số là như vậy, bác chỉ cần mỗi tầng có 1 cục WPA 4220 là okie. Nhưng mà phải coi cái tốc độ đường truyền nữa nhá. 1 đường dây thì làm sao 15 tầng xài đủ.

duynguyen23vn

Theo thông số là như vậy, bác chỉ cần mỗi tầng có 1 cục WPA 4220 là okie. Nhưng mà phải coi cái tốc độ đường truyền nữa nhá. 1 đường dây thì làm sao 15 tầng xài đủ.

Cái này thì em cũng hiểu bác ơi. Chỉ thắc mắc là nếu dùng thì như thế nào thôi. Đường truyền mà cho tòa cao ốc 15 tầng thì tất nhiên nó phải khác rồi. Thêm nữa là 15 tầng thì nó thường sẽ có mỗi tầng 1 đường truyền nên cái vấn đề này không lo lắng lắm đâu.

duynguyen23vn

Ủa, có mà bác. Nãy em mới lên trang chủ mày mò thì thấy cái bộ này mà: http://www.tp-link.vn/products/details/cat-18_TL-WPA4220T-KIT.html, 2 con WPA4220

babydian

Member

duynguyen23vn

À à, nhờ bác nói mà em mới hiểu bác này muốn nói cái gì. Nhưng mà chỉ có bộ 2 con đó thì 3 tầng phải mua lẻ hay sao đây?

Ừ thì mua lẻ có sao đâu, ngoài tiệm nó bán đầy, mấy tầng thì mình mua mấy cái thôi chứ. Giá của từng con cũng đâu có mắc lắm.

duynguyen23vn

Tầm bao nhiêu vậy bác?

Tầm 1tr bán ở showroom nhưng mà tiki nó sẽ bán rẻ hơn. Tính đúng ra thì mua 1 bộ 4220T Kit thì sẽ rẻ hơn được nhiều đó. Tại bộ 2 cục mà có 1tr9.

lohado2

Active Member

Nhà em 3 tấng, mỗi tầng 1 aptomat to, mỗi phòng lại 1 aptomat nhỏ nữa. Liệu có dùng nổi không nhỉ ? @@

duynguyen23vn

Nhà em 3 tấng, mỗi tầng 1 aptomat to, mỗi phòng lại 1 aptomat nhỏ nữa. Liệu có dùng nổi không nhỉ ? @@

Hình như có automat là không xài được con này. Con này dành cho nhà xài có 1 đường truyền ổn định và thống nhất. 1 con automat tổng thì được à.

babydian

Member

Nhà bây giờ mà sao còn xài lắm automat vậy bác? Nhưng mà nếu có nhiều phòng thì mỗi tầng vẫn có thể dùng được 1 con phát với 1 con chủ nữa.

babydian

Member

Tầm 1tr bán ở showroom nhưng mà tiki nó sẽ bán rẻ hơn. Tính đúng ra thì mua 1 bộ 4220T Kit thì sẽ rẻ hơn được nhiều đó. Tại bộ 2 cục mà có 1tr9.

Ừ, em cũng có thấy nè. Mỗi con lẻ mà tới 900k mà bộ 2 cục thì có 1tr9. Nếu mà nhà có cỡ 5 tầng thì em sẽ mua cả 2 bộ cho nó kinh tế.

lohado2

Active Member

Nhà bây giờ mà sao còn xài lắm automat vậy bác? Nhưng mà nếu có nhiều phòng thì mỗi tầng vẫn có thể dùng được 1 con phát với 1 con chủ nữa.

Lúc xây tính là lắp như vậy nếu có sự cố gì về điện thì khoanh vùng sửa chữa nó dễ mà không ảnh hưởng phòng khác, tầng khác. @@
Nghe các bác nói mà nản, thôi lại cắm lan với repeater truyền thống vậy.

Nhà em cũng lúc xây kiểu giống thế, tách tầng ra để có gì sửa ko ảnh hưởng :( dùng chế độ repeater của DD-WRT cũng tạm cơ mà ko xài được cái này thì cũng tiếc :3 Chả lẽ lại chạy 1 cái dây điện riêng từ tầng 1 lên chỉ để chạy cái nè :3

vinagoh

Well-Known Member

Sorry em nhầm! Bitrate phim BD tầm 30 - 40Mbps. Như vậy con này truyền vô tư rồi. :)

Ps: Một thiết bị rất hay cho nhu cầu truyền internet, nhưng thiết bị này sẻ không truyền qua ổn áp hay CB các Bác nhé. Xuyên suốt 1 dây điện thì ok.

Cân nhắc. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên